AE. Racing Club
26 มิถุนายน 2024 17:56:18 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: นอกเรื่องรถหน่อยคร๊าบ สอบถามเรื่องน้ำตกห้วยแม่ขมิ้นครับ  (อ่าน 3338 ครั้ง)
Jay หมอศรี @ WZ Zone
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

« เมื่อ: 28 ตุลาคม 2013 00:21:13 »

ทางที่จะแยกไปเข้า เขื่อนศรีนครินทร์ (ณ จุดตัดสินใจ ว่าจะขึ้นเขาต่อไป หรือลงเขื่อนไปเลย)

เห็นว่า จะมีทางเลือกให้เรา 2 ทางคือ

-เป็น Off-Road สามารถผ่านไปได้ (เพราะเป็นลูกรังตลอดทาง)
-เป็นรถเก๋ง ต้องไปผ่านแพขนานยนต์ (ซึ่งตรงนี้ใชฃ้เวลานานมากเลยครับ กว่าจะถึง น้ำตกห้วยฯ)

อยากทราบว่าตอนนี้ ทางที่จะขับรถไปได้เองโดยไม่ขึ้นแพขนานยนต์ (ทาง Off Road) รถเก๋งสามารถผ่านไปได้หรือยังเอ่ย

เห็นไปดูรูปใน Pantip เห็นว่าเค้าทำเป็นทางลาดยางให้ แต่ผมไม่รู้ว่า ลาดยางจากตรงไหนไปเอ่ย

ยังไงรบกวน น้าๆด้วยนะครับ ถ้าพอทราบข้อมูล  สุดยอด
toyota 3 นะวังน้อย

โทโยดะซัง

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #1 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2013 00:35:38 »

ไม่ทราบข้อมูลครับ แต่ขอให้ลงรูปบ้างครับ 5555 (ผมก็อยากไปเหมือนกันครับ)

Instrument cluster J Mania

« ตอบ #2 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2013 01:21:35 »

เดี๋ยวถ่ายมาให้ครับน้า แต่ว่าอาจจะไม่ชัด เพราะเอากล้องมือถือถ่าย แห่ะๆ น่าจะวันพุธนี้แหละครับ
sophon@101
มือเก่าหัดแข่ง

You'll Never Walk Alone

« ตอบ #3 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2013 06:48:36 »

มีทางไปโดยไม่ต้องข้ามแพ แล้วครับถนนลาดยางด้วย ผมพึ่งไปมา
toyota 3 นะวังน้อย

โทโยดะซัง

« ตอบ #4 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2013 11:07:36 »

เดี๋ยวถ่ายมาให้ครับน้า แต่ว่าอาจจะไม่ชัด เพราะเอากล้องมือถือถ่าย แห่ะๆ น่าจะวันพุธนี้แหละครับ
แหะ.. แหะ.. สุดยอด

Instrument cluster J Mania
NonG_<TPZ#02>_<NC.Z>

« ตอบ #5 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2013 12:00:49 »

ราดยางถึงน้ำตกเเล้วครับ รถเก๋งเตี้ยๆก็ขึ้นได้  มอไซด์

ผมเพิ่งไปเดือนสิงหา ทางคดเคี้ยว สาดโค้งระวังๆด้วยครับ

Trang-Phattalung Zone / Nongchok Zone
Jub@92GTI

เบอร์สนทนา081-651-3810

« ตอบ #6 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2013 12:20:46 »

โอ้ว สุดยอด ถนนเสร็จแล้ว เพิ่งรู้

ผมไปมา สี่ครั้งแล้ว ครั้งหลังๆ ลงแพตลอด

เมื่อก่อน ตอนไปครั้งแรก  สงสารรถมั่กๆ ทางลูกรังฝุ่นแดงหนาๆ

สวยครับเจ ไปเลยคุ้มค่า เป็นน้ำตกที่ยังไม่ตาย...งงป่ะ

ไม่รู้เดี๊ยวนี้ ยังมี นั่งดูสไลด์ ท่ามกลางหมู่ดาว อีกรึเป่า

ฟังเจ้าหน้าบรรยายให้ฟัง เพลิน ดี  เช้าขึ้นมา เดินตามเส้นทางศึกษาธรรมชาติอีก  ได้ความรู้เยอะครับ

ไปไม่ชวนเลยนะ เจ!

Toyota  Honda ใส่เบรควัน ส/อ รับแค่ วันละสองคัน โปรดนัดคิวล่วงหน้า และมีชุดเบรคแปลงเสร็จพร้อมส่ง ตจว.ใส่เองได้ โทรเช็คของก่อนนะครับ
คุยเรื่องเบรคมาเลยครับที่นี่  http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=86532
เรื่องสตรัทโช้คท่อ http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=96595
K.Dutsadeekarn
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

« ตอบ #7 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2013 14:43:39 »

สมัยนี้ถนนดีขึ้นครับไปได้ แต่ถ้าไปเที่ยวแนวนี้ลงแพสวยสุด
แต่รถเก่งลงแพก็ต้องระวังครับไม่ได้สะดวกเท่าไหร่
อยู่ที่ระดับน้ำและพื้นดินตรงที่ขึ้นแพด้วย จำได้ว่าต่อแพ 2 ต่อ .....

รถเตี้ยๆไม่ควรไปทางแพ ถนนดีแต่ขึ้นแพลำบาก

moo 002

[url=http://picture.in.th/id/3f050c547616e6e37f907

« ตอบ #8 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2013 15:14:38 »

ถ่ายรูปมาให้ดูด้วยนะเจ
กำลังคิดอยู่ว่าจะจัดทริปไปไหนกันดีอ่ะ
ขอรูปเส้นทางที่ไปด้วยนะ
จะได้รู้ว่ารถไปไหวมั้ยอ่ะ
 ได้โปรด..

doraemonarak
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« ตอบ #9 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2013 20:55:07 »

เมื่อสี่ห้าปีที่แล้ว ตั้งแต่โมโตโรล่า K1 ออกใหม่ๆ ผมขับไปทางเขื่อนครับ ตั้งแต่โมงเช้า ขับไปสองสามชั่วโมง ทางลูกรังขรุขระมาก มีคอนกรีตไม่กี่เมตร ไม่รู้ตอนนี้ดีหรือยัง
เอารถโดเรมอน ล้อกระทะเดิมๆฝาครอบ เครื่องคาร์บู แก๊สล้วนไปครับ
เหนื่อย แต่คุ้มค่ามาก

หลงใหล AE

« ตอบ #10 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2013 20:55:46 »

โอ้ว สุดยอด ถนนเสร็จแล้ว เพิ่งรู้

ผมไปมา สี่ครั้งแล้ว ครั้งหลังๆ ลงแพตลอด

เมื่อก่อน ตอนไปครั้งแรก  สงสารรถมั่กๆ ทางลูกรังฝุ่นแดงหนาๆ

สวยครับเจ ไปเลยคุ้มค่า เป็นน้ำตกที่ยังไม่ตาย...งงป่ะ

ไม่รู้เดี๊ยวนี้ ยังมี นั่งดูสไลด์ ท่ามกลางหมู่ดาว อีกรึเป่า

ฟังเจ้าหน้าบรรยายให้ฟัง เพลิน ดี  เช้าขึ้นมา เดินตามเส้นทางศึกษาธรรมชาติอีก  ได้ความรู้เยอะครับ

ไปไม่ชวนเลยนะ เจ!
แอบไปเงียบๆครับพี่จุ๊บ เพราะไปเช้าเย็น กลับ บ้านแฟนผมดุ 5555

ถ้าไปกันเอง จะเรียกเป็นทัวร์เยย อิอิ ขอโทษคร๊าบท่าน _/O O\_ ^___^

« ตอบ #11 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2013 20:57:19 »

กำลังคิดอยู่ว่าจะจัดทริปไปไหนกันดีอ่ะ
 ได้โปรด..
ได้เลยครับ เดี๋ยวผมถ่ายไว้ให้ดูเป็นพักๆ เลย ผมก็เพิ่งรู้เหมือนกันว่า ตอนนี้ลาดยางไปครบแล้ว เพราะตอนที่ไปก็เมื่อ 3 ปีก่อน

ผมไปที่ เขื่อนศรีสวัสดิ์ แล้วพวกลุงๆน้าๆ เค้ามีเรือ มีเจ็ตไปขี่กัน ก็ขี่เรือข้ามฝากกันยาวๆเลยอ่ะครับ

ถ้าตอนนี้รถเก๋งไปได้สบายน่าจะหนุก เพราะเห็นคนเล่น Off Road ตอนทางลูกรังเย๊อะๆ เห็น Line การเทโค้งอย่างเมามันส์แล้วแน่ๆ อิอิ

« ตอบ #12 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2013 20:59:07 »

มีทางไปโดยไม่ต้องข้ามแพ แล้วครับถนนลาดยางด้วย ผมพึ่งไปมา
ขอบคุณมากครับน้า เห็นใน Pantip บอกมา ผมก็ไม่รู้ว่า มันลาดยางครบหรือยัง แต่ถ้าน้า Confirm แบบนี้ หายห่วงเลยครับ ขอบคุณมากครับ

ปล. เพราะขี้เกียจนั่งแพขนานยนต์ไป ต่อแรกไม่เท่าไหร่ ต่อที่ 2 นี่ เป็นชั่วโมง
sophon@101

« ตอบ #13 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2013 13:02:29 »

ขอบคุณมากครับน้า เห็นใน Pantip บอกมา ผมก็ไม่รู้ว่า มันลาดยางครบหรือยัง แต่ถ้าน้า Confirm แบบนี้ หายห่วงเลยครับ ขอบคุณมากครับ

ปล. เพราะขี้เกียจนั่งแพขนานยนต์ไป ต่อแรกไม่เท่าไหร่ ต่อที่ 2 นี่ เป็นชั่วโมง
ระยะทางประมาณ 50 กิโลเมตร โค้งจะเยอะหน่อยขับสนุก แต่ญาติที่ไปด้วยกัน ถึงกับอ้วกเลย อิๆๆ

« ตอบ #14 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2013 20:36:29 »

ระยะทางประมาณ 50 กิโลเมตร โค้งจะเยอะหน่อยขับสนุก แต่ญาติที่ไปด้วยกัน ถึงกับอ้วกเลย อิๆๆ
ผมจะฝึกให้แฟนผม ทนต่อแรง G ให้ได้ครับ 5555
ตี๋ สุพรรณ
นักแข่งมือสมัครเล่น

« ตอบ #15 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2013 22:23:15 »

ครั้งหน้าชวนบ้างนะ..จาไปตกปลาไห้กิน..

« ตอบ #16 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2013 01:46:19 »

ครับน้า เส้นทางไปสบายมากๆเลย รถเก๋ง ไม่ต้องมีลุยลูกรังใดๆทั้งสิ้น ลาดยางยาวจาก เขื่อนศรีนครินทร์ไปถึง ที่ห้วยแม่ขมิ้นได้เลยครับ

เดี๋ยวเอารูปลงให้นะครับ สนุกแน่นอน ถ้าขับไปแบบ 1 Man 1 Car เทโค้งสาดโค้งกัน เวียนหัวเหมือนกัน
benmore05
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

ครอบครัว benmore05

« ตอบ #17 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2013 06:39:38 »

ได้โปรด..

จัดเลยท่าน  ไปด้วยยยยยยยยยยยยยยยยย

เชิญชมสินค้าโตโยต้า ae ได้ที่นี่ครับ
https://www.facebook.com/Western.OldPart

« ตอบ #18 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2013 01:19:35 »

เริ่มจากทางที่จะไปก่อนเลยนะครับ เราก็เข้าไปทางเขื่อนศรีนครินทร์

ตรงเข้ามาจะเจอป้ายบอกทางครับ ให้มองหาชื่อน้ำตกห้วยแม่ขมิ้น (ผมจำไม่ได้เหมือนกันว่าป้ายจะบอกตั้งแต่ตรงนี้เลยหรือเปล่า) ถ้าไม่เจอลองหาว่า วัดถ้ำพระธาตุครับ

ป้ายนี้ นี่ไง ^__^

ตรงไปก่อน พอเจอบริเวณนี้ ก็จะเห็นป้ายตามภาพล่างครับ

นี่ไง ทางไปเลี้ยวซ้ายเลยจ้า

เลี้ยวซ้ายเข้ามาปุ๊ป ก็จะเป็นทางตรงไปยาวๆ ไม่ต้องเลี้ยวแยกไหนทั้งนั้นนะครับ ไปตามทางเลย เพราะถนนจะตัดผ่านหมู่บ้าน และไร่อ้อย

ป้ายทางเข้า อุทยานน้ำตกฯ (ระหว่างทางไม่ได้ถ่ายมา เพราะทั้งมึน + มันส์) เป็นถนนลาดยางมาตลอด เส้นทางจะคล้ายๆวิ่งขึ้นไปทางเขื่อนศรีสวัสดิ์เลยครับ
ข้อควรระวังคือ ถ้าไม่ชินทางหรือมองทางแล้วเห็นไม่ชัด (มองไม่ขาด) อย่าขับเร็วเลย เดี๋ยวแหก 555 เพราะบางโค้ง มันโค้งเลย แบบว่าขึ้นเขาปุ๊ปลงมา เจอโค้งหักเลย

และเมื่อผ่านประตูเข้ามา (มีค่าใช้จ่ายบ้าง) เลี้ยวซ้ายปุ๊ปตรงขึ้นมาเรื่อยๆ ก็จะเห็นป้อมยามคอยตรวจบัตร และสำนึกงานจองที่พักก็จะอยู่ทางซ้ายมือของเรา (ขึ้นมาจะยังไม่ทันเห็น เพราะมันอยู่บนเนินเขา)

ก็เข้าไปหาป้อมยามก่อนก็ได้ เพื่อให้ตรวจบัตร แล้วค่อยมาจองที่พักก็ได้ครับ

สำหรับที่พักผมจำไม่ได้เหมือนกันว่า ถ้าเป็นบ้านหลังเท่าไหร่ แต่ของผมเลือกบ้านวังหนาผา เพราะเราจะได้ยินเสียงน้ำตกพรางๆด้วย เดี๋ยวไปดูเรื่องห้องพักกันครับ

บริเวณบ้านวังหน้าผา หน้าเดินมั๊กๆ อยู่บนเนินเขาสูง เป็นผาเลย (แต่ไม่ต้องกลัวร่วงนะครับ เค้าทำมาดี)

ที่พักบ้านวังหน้าผา เป็นแบบ 3 เตียงนอน มีห้องอาบน้ำให้ เครื่องทำน้ำอุ่นก็มีให้ แต่เป็นแบบใช้แก๊ส+ไฟฟ้า ราคาค่าห้องถ้าช่วงวันหยุด 900 แต่ถ้าวันธรรมดาจะไม่ถึง 700 บาทครับ

ข้างนอกมี Terrace ยื่นออกไป

สถานที่ ดื่มด่ำบรรยากาศ

Terrace ของบ้านวังหน้าผา จะอยู่ติดกันหมด เพราะงั้นถ้าไปด้วยกันเย๊อะๆ จองติดกันก็ได้ แต่ถ้าไป 2 คน อย่าทำอะไรเสียงดังนะครับ เดี๋ยวข้างๆ เค้าได้ยินและทำตามหมด  แหะ.. แหะ..

สู่ความเวิ้งว้าง อันไหลโพ้นน

จากบ้านวังหน้าผาโซน 101 (ห้อง1-4) มองเห็นข้างล่างด้วยนะ ใครไม่ระวัง ทำอะไรไม่ปิดม่าน ระวังน้าจ๊าาา

พวงกุญแจ อันเบ้อเร่อ

ส่วนอันนี้แถมครับ หลังจาก ขับกลับ ช่วงลงเขามาจาก น้ำตกห้วยแม่ขมิ้น เนื่องด้วยความรีบ เพราะต้องไปทำงานต่อ ก็เลยกดลงมาเรื่อยๆ จานแทบไหม้ (แต่ไม่เป็นไร)

เดี๋ยวรออัพโหลดคลิบก่อนครับ ไลน์เขา โหดมั๊กๆ ชอบเยย แต่มึนบรรลัยเหมือนกัน เวียนหัว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 พฤศจิกายน 2013 01:25:41 โดย Jay หมอศรี @ WZ Zone » บันทึกการเข้า
sophon@101

« ตอบ #19 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2013 07:20:57 »

สุดยอด สุดยอด สุดยอด
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์