AE. Racing Club
03 ตุลาคม 2024 11:28:06 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอทราบรายละเอียดเกี่ยวกับกล่อง ECU ของ AE101 4AFE  (อ่าน 3597 ครั้ง)
PK_VESPA
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

Classic Vespa

« เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2013 16:52:51 »

ขอทราบรายละเอียดเกี่ยวกับกล่อง ECU ของ AE101 4AFE เครื่อง 1.6 รถปี 95 หน่อยครับ
           เรื่องมีอยู่ว่ารถผมวิ่งอยู่ดีๆก็ดับ สตาร์ทแล้วขับไปได้หน่อยเดียวก็ดับ ก่อนหน้าที่จะดับก็มีอาการรอบตก สะดุด แล้วก็เอาเข้าอู่เช็คระบบไฟ ก็แก้ไปเรื่อยๆ จนมาหยุดอยู่ที่กล่อง ECU คือตอนนี้รถผมจอดแฉ่อยู่ที่อู่ มาเดือนครึ่งแล้วครับ เข้าไปสอบถามทางอู่ก็บอกว่า รอกล่อง ECU อยู่ ผมก็ถามเขาต่อว่าเราเอา โค้ท มาเทียบกันไม่ได้เหรอครับ ถ้าเลขมันตรงกันก็น่าจะใช้ได้ แต่ช่างบอกว่า โค้ทอาจจะตรงแต่แผงวงจรข้างในอาจจะไม่ตรงกันก็ได้ต้องเปิดกล่องออกมาเทียบกัน ผมก็เลยไม่รู้จะพูดไงต่อ ก็เลยรอมาเรื่อยๆ ผมก็ไม่เข้าใจว่า กับอีแค่หากล่องทำไม มันยากเย็นขนาดนี้
       -อยากทราบว่า โค้ท กล่อง ECU ตรงกัน สามารถเอามาใส่แทนกันได้เลยรึเปล่าครับ
       -กล่อง ที่สติ๊กเกอร์ สีส้ม กับ สีดำ ใส่แทนกันได้มั่ยครับ

toyota 3 นะวังน้อย
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

โทโยดะซัง

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #1 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2013 17:09:07 »

ให้ตามหา AE ที่อยู่ใกล้เคียง ขอยืมกล่องเขาไปใส่รถ แล้วรีบเอารถออกจากอู่ให้ไวที่สุดเท่าที่จะทำได้

อาการนี้มี 2 อย่าง
1 ยังไม่ทำ
2 ยังไม่อยากให้ออก

Instrument cluster J Mania
ae 101
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« ตอบ #2 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2013 17:40:33 »

ให้ตามหา AE ที่อยู่ใกล้เคียง ขอยืมกล่องเขาไปใส่รถ แล้วรีบเอารถออกจากอู่ให้ไวที่สุดเท่าที่จะทำได้

อาการนี้มี 2 อย่าง
1 ยังไม่ทำ
2 ยังไม่อยากให้ออก

เอาออกให้เร็วที่สุด ตามน้าข้างบน ถ้ามันจะทำ วันสองวันก็น่าจะเสร็จแล้ว ไอ้เรื่องกล่องเนี่ยยากเย็นตรงไหน ลอง เครื่องติดวิ่งได้ปกติ จ่ายตังค์ จบ เรื่องกล่อง part ตรงก็น่าจะจบแล้ว ยังจะต้องมาดูวงจรอีก เบอร์ตรงวงจรไม่ตรง  พ่องมรึงดิ  ไม่เปิดกล่องดูลายปริ้นท์กันตายห่าพอดี สัด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 พฤศจิกายน 2013 17:44:14 โดย ae 101 » บันทึกการเข้า
SIGNAL43

« ตอบ #3 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2013 20:22:01 »

เอารถออกจากร้านเถอะ  แล้วลองตรวจสอบคอล์ยจานจ่ายด้วยครับ

NUMNIM
นักแข่งมือสมัครเล่น

« ตอบ #4 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2013 20:41:07 »

เคยถามช่างเขาบอกกล่องมันใส่ได้หมดแหละคับแต่ต้องสลับพินเอา กล่องรหัสไรคับ ผมมีกล่องหนึ่งยินดีให้ลองฟรีคับ
PK_VESPA

Classic Vespa

« ตอบ #5 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน 2013 08:29:50 »

ขอบคุณพี่ๆๆ ทุกท่านครับ วันนี้ผมให้พ่อไปตามดูที่อู่ว่าจะเอายัง จะให้รอไปอีกนานแค่ไหน หรือ ถ้ายังไม่ได้ดำเนินการใดๆก็จะเอารถออกมาหาอู่อื่นแล้วหละครับ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์