AE. Racing Club
11 ตุลาคม 2024 23:29:16 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องคอมแอร์หน่อยครับแก้ไม่หาย  (อ่าน 2445 ครั้ง)
sayarm
มือใหม่หัดขับ
*

« เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2013 10:01:19 »

เมื่อวันเสาร์ ที่ 16 ผมถอดตู้แอร์มาล้างเสร็จแล้วก็ประกอบแล้วเอารถไป vac น้ำยาตามปกติ
  (ช่างทักว่าคอมเริ่มไม่มีแรงอัดแล้วต้องเร่งเครื่องถึงจะเย็น ลองดูก็จริงครับและที่สำคัญมีเสียงดังจนน่าอายเลยหละครับ)     
ตอนแรกคอมแอร์ก็ทำงานปกตินะครับเ ย็นเลยหละแต่เวลาอากาศร้อนนานๆตัดทีแต่อากาศเย็นตัดบ่อยหรือเกินครับ
 พอมาเมื่อวาน(อาทิตย์ ที่24)คอมแอร์มันไม่ตัดเอาดื้อๆเลยครับ มีแต่ลมออกมา พัดลมแอร์ทำงานปกตินะครับ
           ตอนรื้อตู้แอร์ออกมาสังเกตได้เลยว่าเหมือนเจ้าของเก่าเขาเอาไปต่อสายต่างๆมาใหม่เช่น
     1. เทอโม(หางหนู)มี 2 ตัว ตัวหนึ่งเสียบตู้อยู่แล้วแต่ไม่ได้ต่อสาย(เหมือนจะเป็นตัวเดิมๆ) ส่วนอีกตัวหนึ่งถูกเจาะเพิ่มจากด้านนอกเข้าไปตัวนี้ต่อสาย
     2. กล่องคุมแอร์เหมือนโดนต่อแบบลอยๆคือไม่มีสายอะไรไปต่อกับมันเลย (ข้อสันนิษฐานเบื้องตนคือกล่องคุมแอร์มันเสียเจ้าของเก่าเขาเลยให้ช่างต่อมาใหม่)

ต้องบอกก่อนนะครับก่อนผมถอดตูล้างคอมแอร์ไม่ตัดเลยนะครับ แต่พอล้างตู้ไปอัดน้ำยาใหม่ตัดดีเย็นแต่อยู่ได้อาทิตย์เดียว ตอนนี้ไม่ตัดละครับ

ปัญหาที่ผมอยากจะถามพี่ๆก็คือ
    1.คอมแอร์ผมเสียแล้วใช่ไหมครับ ต้องเร่งเคื่องถึงจะเย็นเหมือนไม่มีแรง แต่ถ้าไม่เร่งมันก็ตัดเอง(ในกรณีแดดร้อนนานตัดที) (ในกรณีอากาศเย็นตัดบ่อย)
    2.หรือว่าน้ำยาแอร์ผมรั่วครับ
    3.มีสาเหตุมาจากอื่นๆรึป่าวครับ

คือผมต้องรื้อทั้งระบบเลยรึป่าวครับดูมันแย่มาก
1jzgte
มือใหม่หัดซิ่ง
**

« ตอบ #1 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2013 11:20:16 »

น้ำยาแอร์อาจจะซึมๆที่ไหนซักที่ครับ อาจจะตู้รั่ว รั่วซึมที่คอยร้อน หรือรั่วตามสาย จุดเชื่อมต่อต่างๆครับ
ถ้าคอมแอร์เสีย มันไม่น่าจะเย็นตั้งแต่เเรกเเล้วครับ

หมดมาเยอะ เจ็บมาจนเข้มเเข็ง
sayarm
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 03 มีนาคม 2014 14:46:54 »

รั่วตรงคอมแอร์เลยครับพี่ไต้คอมมีน้ำใสๆออกมา น่าจะไปแล้วใช่ไหมครับ
playboy
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

« ตอบ #3 เมื่อ: 03 มีนาคม 2014 14:58:14 »

ถ้าอยากรู้ว่าน้ำยาแอร์ขาดรึป่าวสังเกตุที่ไดเออร์ครับถ้าเห็นฟองเยอะๆก็ต้องมีจุดรั่วหรือน้ำยาแอร์ขาด ถ้าน้ำยาแอร์ปกติจะมีฟองน้อยหรือเกือบจะะไมมีเลย
ส่วนเรื่องคอมแอร์เสียรึป่าวต้องเช็คกำลังอัดครับ ถ้าคอมกำลังอัดดีไม่ต้องเร่งเครื่องแอร์ก็เย็นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 มีนาคม 2014 15:02:20 โดย playboy » บันทึกการเข้า

sayarm
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 05 มีนาคม 2014 09:57:25 »

คอมแอร์ผมต้องเร่งถึงจะเย็นครับ ตรงไดเออไม่มีฟองเลยครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์