AE. Racing Club
21 ตุลาคม 2024 15:40:17 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนท่อไอดีแล้วเสียงดูดในท่อไอดีดัง แก้ไงดี (หายแล้ว กลับสู่สามัญ)  (อ่าน 3589 ครั้ง)
Fong-(le)vin 92
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

Bi-To-eY Racing GirL

« เมื่อ: 15 ธันวาคม 2013 17:08:24 »

ก่อนหน้านี้ใช้ท่อไอดียางติดรถ ปรากฏว่า มันขาด เลยเปลี่ยนเป็นท่อไอดีเหล็ก เอาไปเจาะฝังมิกเซอร์แก๊ส และ เจาะรูเซ็นเซอร์ + กรองเห็ด HKS ตามรูป

สตาร์ทรถแล้วมีเสียงหึ่งๆในท่อไอดี เหมือนเสียงลมผ่านรู ยิ่งเร่งเครื่องยิ่งดัง แก้ไขไงดีครับ

- ลองเปลี่ยนกรองเปลือยเป็นอันที่ติดท่อยางของเก่าทรง K&N ก็มีเสียงเหมือนเดิม (คงไม่ใช่ที่กรองเปลือย)

- ลองถอดเอากรองออกแล้วสตารท ก็มีเสียงเหมือนเดิม แต่พอเอามืออุดท่อ เสียงเบาลงจนเงียบ (งั้นคงเป็นเสียงดูด)

- ถ้าเจาะใส่ blow off ช่วยได้ไหม เครื่องผม 4AFE NA

==========================================================================
มาอัพเดต วันนี้ 19/12/56 เข้าไปให้ คุณยุ้ย ณ Race Club ศรีนครินทร์ แก้ไขโดย

ลองย้ายมิ๊กมาใส่แทนรูเซ็นเซอร์ ผลออกมาเสียงบนลง แต่ยังเสียงอยู่ คุณยุ้ยบอกว่า คงเป็นลมไปปะทะท่อเหล็กเลยมีเสียง ถ้าเป็นท่อยาง จะไม่มีปัญหาเรื่องเสียง

ตัดสินใจขับไปเชียงกง บางนา ไปหาท่อยางอากาศเครื่อง 4A ได้มา 300 บาท มีท่อยาง + ตัวเก็บอากาศ

ขับกลับมาให้คุณยุ้ย ช่วยเจาะใส่มิ๊กเซอร์ ใส่กลับ เสียงไม่มีเลย  ถอนหายใจ หายซะที

สรุป ของเดิมดีที่สุด และ ขอขอบคุณ คุณยุ้ย ณ race club ด้วย เข้าไปให้ช่วยแก้ไข 2 รอบ ไม่คิดตังเลย  สุดยอด

-------------------------------------------------------------------------------------------------------------
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 ธันวาคม 2013 21:02:23 โดย Fong-(le)vin 92 » บันทึกการเข้า
smilegames

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #1 เมื่อ: 15 ธันวาคม 2013 20:29:11 »

ผมว่าไม่มีกล่องเล็กด้านหลังหรือเปล่า

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 ธันวาคม 2013 20:33:46 โดย smilegames » บันทึกการเข้า

supernooky

« ตอบ #2 เมื่อ: 15 ธันวาคม 2013 21:25:24 »

ปกติของท่อโลหะที่ใส่กับกรองเปลือย ที่จะมีเสียงดูดอากาศ ซวดดดดดดๆๆๆ

ผมว่ามีแต่คนชอบนะ มันโหดดี ผมยังชอบเลย
  เต้น

ปั้น AE ดีก่า ^^
aonsuke
มือใหม่หัดขับ
*

オンスケ

« ตอบ #3 เมื่อ: 15 ธันวาคม 2013 23:45:15 »

ท่อของผมก็ขาดแล้วเหมือนกันคับ ว่าจะเปลี่ยนเป็นท่อแบบของน้าเหมือนกัน
ว่าแต่มันดังมากเลยหรอคับ แล้วน้ายัดมิกเซอร์เข้าไปยังไงคับ   แหะ.. แหะ..

รถเก่า...ไม่แรง...ของแต่งไม่มี AT151!!!Standard

« ตอบ #4 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2013 08:43:03 »

ดังหึ่งๆเลย มิ๊กก็ใส่รูเซ็นเซอร์ แล้วเจาะรูเซ็นเซอร์ใหม่ ข้างๆตามรูป มิ๊กไม่พอดีท่อ เอากาวซิลีโคนยัดเอา น้าอยู่ไหน เอารถมาลองใส่หน่อย ว่าดังเหมือนกันไหม อิอิ
aonsuke
มือใหม่หัดขับ
*

オンスケ

« ตอบ #5 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2013 18:12:24 »

ดังหึ่งๆเลย มิ๊กก็ใส่รูเซ็นเซอร์ แล้วเจาะรูเซ็นเซอร์ใหม่ ข้างๆตามรูป มิ๊กไม่พอดีท่อ เอากาวซิลีโคนยัดเอา น้าอยู่ไหน เอารถมาลองใส่หน่อย ว่าดังเหมือนกันไหม อิอิ
ผมอยู่ลำปางคับ ลองหาข้อมูลดูเค้าบอกว่าอากาศมันจะเข้ามากกว่าปกติ แต่ว่าอากาศจะร้อนกว่าเดิม ซึ่งอาจจะทำให้กำลังเครื่องตกลง
แล้วก็ต้องจูนแก็สใหม่ ไม่ทราบว่าข้อเท็จจริงเป็นอย่างไรคับ (เรื่องเสียงนี่ถ้าดังเพราะๆผมว่ามันก้อเท่ดีนะคับ)

รถเก่า...ไม่แรง...ของแต่งไม่มี AT151!!!Standard

« ตอบ #6 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2013 20:27:05 »

ผมว่ามันดังไปหน่อย นั่งอยู่ในรถยังได้ยินเลย แต่รถวิ่งดีเพราะจูนแก๊สมา ตอนนี้คิดว่าอาจเป็นที่มิกไว้ลองเข้าไปแก้ที่อู่ดูแล้วจะมารายงาน
ntp@wz

« ตอบ #7 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2013 23:52:46 »

ถ้าเปนโบ เสียงดังกว่าที่น้าได้ยินอีกเท่านึง ทุกวันนี้ก้อทนเอา เอาเสียงท่อดังๆยังกลบไม่มิด  ไม่ไหวแล้ว...

หอยน้อยๆ  สร้างฝันได้  
วาง & วาย by ntp@wz
รับแก้ไขแอร์ไม่เย็น เย็นสู้แดดไม่ได้ อาการต่างๆของเออี
0867590745 พื้นที่ สมุทรสาคร นครปฐม ราชบุรี สมุทรสงคราม และใกล้เคียง
ล้าง แก้ไข แอร์บ้าน รถยนต์ ราคากันเอง
~ Funky_nu_NoO :

: ถ้าไม่รีบ ทำไมไม่ออกพรุ่งนี๊ !!!!

« ตอบ #8 เมื่อ: 17 ธันวาคม 2013 07:45:44 »

N/A ใส่โบลออฟไม่ได้มั้งครับ Smiley

samakai
นักแข่งมือสมัครเล่น

เทวดาหน้าหวาน 7a fe twin coil

« ตอบ #9 เมื่อ: 17 ธันวาคม 2013 08:37:45 »

ดังมาจากรูมิกเซอร์แก๊สครับ ดังหึ่งๆๆเวลาเดินเบา รูมิกเซอร์แก๊สอยู่ใกล้ลิ้นปีกผีเสื้อเกินไปครับ
yoshio ae

4a-gze only

« ตอบ #10 เมื่อ: 17 ธันวาคม 2013 13:53:30 »

ปกติเสียดูดอากาศของกรองเปลือยแบบเห็ดติดเครื่องเดินเบาก็มีเสียงดังอยู่แล้วนะคับ ซ๊วปๆๆๆ

ยิ่งถ้าใส่ blitz sonic นี่โคตรดัง

AE has brought us to MEET

« ตอบ #11 เมื่อ: 18 ธันวาคม 2013 10:05:01 »

เสียงดังแบบนี้ครับ โทษทีรูปมืดไปหน่อย ฟังเสียงเอานะ

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=HfOxxpF2VJ0" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=HfOxxpF2VJ0</a>
samakai
นักแข่งมือสมัครเล่น

เทวดาหน้าหวาน 7a fe twin coil

« ตอบ #12 เมื่อ: 18 ธันวาคม 2013 15:38:57 »

ดังมาจากรูมิกเซอร์แก๊สครับ ดังหึ่งๆๆเวลาเดินเบา รูมิกเซอร์แก๊สอยู่ใกล้ลิ้นปีกผีเสื้อเกินไปครับ
ดังมาจากรูมิกซ์เซอร์นั่นแหละครับ ผมเคยเป็น

« ตอบ #13 เมื่อ: 18 ธันวาคม 2013 16:26:23 »

ดังมาจากรูมิกซ์เซอร์นั่นแหละครับ ผมเคยเป็น

เด๊ยวเอาไปแก้ไขดู ขอบคุณครับน้า
AE-Drift

« ตอบ #14 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2013 18:57:25 »

เสียงดังมาจากหม้อต้มแกสมันหอนรึป่าวครับ น้ำมันเป็นไหมครับ

« ตอบ #15 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2013 21:01:05 »

จบไปอีกปัญหา

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์