AE. Racing Club
21 ตุลาคม 2024 18:32:30 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนพี่ๆหน่อยครับเรื่องวงจรไฟหน้า ae101 H4  (อ่าน 2329 ครั้ง)
maximum
มือใหม่หัดซิ่ง
**

« เมื่อ: 19 ธันวาคม 2013 08:57:16 »

คือเรื่องมีอยู่ว่าจะติดbi xenon Projectorอะครับ มีสายรีเลย์เข้าบัลลาสมาให้ อ๋อผมแปลงเป็นD2Sนะครับ
ตามที่ผมเข้าใจสายรีเลย์มีแยก2เส้น 1เข้าบัลลาส(น้ำตาล น้ำเงิน) 2.ยกซีรีนอย (น้ำตาล น้ำเงิน)

ตัวที่เสียบขั้วH4มี3เส้น (น้ำตาล น้ำเงิน ขาว)
ตามที่มเข้าใจ
1.น้ำตาลน่าจะเป็น-
2.น้ำเงิน +
3.ขาวไม่รู้อะครับ
แต่ลองต่อดูแล้วสลับไปมาจนครบมันติดแบบเดียวคือหลอดติด ซีรีนอยยกพร้อมกันเฉยเลย นอกนั้นต่อยังไงก็ไม่ติด
แต่ผมเอาไปเสียบกับH4คันอื่นที่ไม่ใช่พี่โต ใช้ได้ครับหลอดติด สามารถยกซีณีนอยได้ถ้าต้องการไฟสูง

แต่งรถอย่างพอเพียง ค่อยเป็นค่อยไป

อีกหน่อยหนูจะเป็นFX
อู๋ อยุธยา
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

« ตอบ #1 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2013 11:48:29 »

สีของสายไฟ ผมจำไม่ได้แน่นอน แต่แนะนำให้ใช้เครื่องมือเช็คไฟตรวจสอบ อย่ายึดติดกับสีของสายไฟ

นาน ๆ แวะมาที
smilegames

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #2 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2013 13:08:46 »

H4 ของโตโยต้า ไฟสูงติด ไฟต่ำจะดับ ไม่เหมือน H4 ยี่ห้ออื่น ต้องใช้ชุดรีเลย์เพิ่มกระแส มีขายตามร้านอะไหล่ทั่วไป ถ้าจะติด Bi xenon ต้องใช้ชุดรีเลย์เพิ่มกระแส แบบ H4 ทั่วไป จะทำให้ ไฟสูง และ ไฟต่ำติดพร้อมกัน ไฟต่ำต่อหลอด ไฟสูงต่อชุดกระดก Bi xenon

สีของสายไฟ ผมจำไม่ได้แน่นอน แต่แนะนำให้ใช้เครื่องมือเช็คไฟตรวจสอบ อย่ายึดติดกับสีของสายไฟ
ตามน้าว่า วัดไฟให้แน่นอนอีกทีนะ

maximum
**

« ตอบ #3 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2013 16:55:07 »

H4 ของโตโยต้า ไฟสูงติด ไฟต่ำจะดับ ไม่เหมือน H4 ยี่ห้ออื่น ต้องใช้ชุดรีเลย์เพิ่มกระแส มีขายตามร้านอะไหล่ทั่วไป ถ้าจะติด Bi xenon ต้องใช้ชุดรีเลย์เพิ่มกระแส แบบ H4 ทั่วไป จะทำให้ ไฟสูง และ ไฟต่ำติดพร้อมกัน ไฟต่ำต่อหลอด ไฟสูงต่อชุดกระดก Bi xenon

คือเอามาแทนรีเลย์เดิมเหรอครับ หรือต่อเพิ่มเข้าไปครับ

แต่งรถอย่างพอเพียง ค่อยเป็นค่อยไป

อู๋ อยุธยา

« ตอบ #4 เมื่อ: 20 ธันวาคม 2013 10:55:21 »

ตามน้าว่า วัดไฟให้แน่นอนอีกทีนะ

จิ้มเล่นมาหลายคน ทั้งเออี ทั้งวีโก้ ทั้งฟอจูนเนอร์ ไฟสูงกับไฟต่ำก็ติดพร้อมกันนะ

โดยหลักแล้วเวลายกไฟสูง ไฟต่ำควรจะยังติดอยู่ เพราะไฟสูงกับไฟต่ำ ส่องกันคนละจุด
ไฟต่ำแผ่อยู่ข้างหน้า ไฟสูง ยิงไปไกลจากหน้ารถ

ยกไฟสูงแล้วไฟต่ำดับ เจอบ่อย ๆ ในชุดรีเลย์จีนราคาถูก ตอนแรกก็ไม่รู้ ไล่ไฟกันหน้ามืด สุดท้ายเป็นที่ชุดสายไฟมันออกแบบมาแบบนั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 ธันวาคม 2013 10:57:23 โดย อู๋ อยุธยา » บันทึกการเข้า

นาน ๆ แวะมาที
maximum
**

« ตอบ #5 เมื่อ: 21 ธันวาคม 2013 10:28:58 »

ได้แล้วครับ เปลี่ยนสาบรีเลย์แบบเก่าได้เลยครับ

ส่วนอันใหม่ไม่ได้

ขอบคุณพี่ๆที่ให้คำแนะนำนะครับ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์