AE. Racing Club
22 กันยายน 2024 04:31:47 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: 4a-fe น้ำมันเครื่องหาย มีควันขาวออกครับ !!!!  (อ่าน 4080 ครั้ง)
TaeyYenjai
มือใหม่หัดขับ
*

« เมื่อ: 20 ธันวาคม 2013 22:03:04 »

คือน้ำมันเครื่องหายเร็วมากครับ พึ่งเปลี่ยนได้ประมาณ6เดือน วิ่งได้ประมาณ3พันโลนิดๆ (ไม่ค่อยได้ใช้เท่าไหร่)
แต่ทีนี้พอมาเช็คน้ำมันเครื่อง ปรากฎว่าน้ำมันเครื่องหายไปต่ำกว่าขีด L อีก เลยคิดว่าเอาแล้วเกิดไรขึ้นเนี่ย เลยลองสตาร์ทรถแล้วไปสังเกตไอเสียที่ท่อดูครับ ชัดเลยครับ มีควันสีขาวออกมาชัดเจน
ผมเลยคิดว่ามันต้องมีปัญหาแล้วหละ

เลยอยากถามพี่ๆว่า ใครเคยเป็นอาการนี้บ้างครับ  น่าจะเกิดจากสาเหตุอะไร
แล้วถ้าเข้าอู่ค่าบำรุงรักษาจะประมาณเท่าไหร่ครับ พอดีไม่ค่อยมีความรู้เท่าไหร่ กลัวโดนต้มเหมือนกัน
เอ่อ รถติด LPG ด้วยนะครับ
Fong-(le)vin 92
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

Bi-To-eY Racing GirL

« ตอบ #1 เมื่อ: 20 ธันวาคม 2013 22:13:02 »

ยางตีนวาล์วเสื่อม น้ำมันเครื่องเลยเข้าไปห้องเผาไหม้ เลยออกเป็นควันขาว คงต้องเปิดฝา ฮอลล์ฝา เจียรบ่า บดวาว ตั้งชิม เปลี่ยนยางตีนวาว
TaeyYenjai
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 20 ธันวาคม 2013 22:25:15 »

ยางตีนวาล์วเสื่อม น้ำมันเครื่องเลยเข้าไปห้องเผาไหม้ เลยออกเป็นควันขาว คงต้องเปิดฝา ฮอลล์ฝา เจียรบ่า บดวาว ตั้งชิม เปลี่ยนยางตีนวาว
โอ้วว เยอะขนาดนี้ ค่าตัวมันจะประมาณเท่าไหร่ครับ
ขอคร่าวๆก็ได้ครับ
ton
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« ตอบ #3 เมื่อ: 20 ธันวาคม 2013 22:53:52 »

ถ้ากำลังยังดีอยู่ ก็เปลียนยางตีนวาวแบบไม่เปิดฝาก็ได้คับ ราคา พันกว่าบาท
playboy

« ตอบ #4 เมื่อ: 21 ธันวาคม 2013 00:39:06 »

ที่เคยเจอกับตัวเอง แหวนลูกสูบไปทั้งชุด วิ่งประมาณ1พันกิโลน้ำมันหายไปครึ่งลิตร เลยจัดการยกลงมาโอเวอร์ฮอนใหม่
น้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียร์ แหวนลูกสูบเบิกใหม่แท้ศูนย์ สายพานไทมมิ่งแท้ศูนย์ ประเก็นชุดใหญ่แท้ศูนย์ และอื่นๆ หมดไปประมาณ10000วิ่งซื้อของเองกับช่วยช่างนิดหน่อย

TaeyYenjai
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 21 ธันวาคม 2013 09:54:21 »

ขอบคุณคำแนะนำจากทุกท่านมากครับ
และสรุปแล้วงบก็ราวๆหมื่นก็น่าจะเอาอยู่ใช่ไหมครับ
playboy

« ตอบ #6 เมื่อ: 21 ธันวาคม 2013 12:48:00 »

ขอบคุณคำแนะนำจากทุกท่านมากครับ
และสรุปแล้วงบก็ราวๆหมื่นก็น่าจะเอาอยู่ใช่ไหมครับ
เปลี่ยนยางตีนวาวล์ ส่งฝาสูบเข้าโรงกลึง งบน่าจะอยู่ประมาณ4-5พัน
แต่ถ้าโอเวอร์ฮอนทั้งเครื่องมีหมื่นนิดๆครับ

smilegames

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #7 เมื่อ: 21 ธันวาคม 2013 20:50:02 »

ลองดูวาร์วหายใจที่ฝาวาร์วด้วยนะครับ อาจจะเสียได้

ลักษณ์_TZ#_

เดิม ๆ 1.6 Gxi Auto เครื่อง 4a-fe

« ตอบ #8 เมื่อ: 22 ธันวาคม 2013 10:20:29 »

ผมทำมาล่าสุดเดือนเมษายน 56 ฮอลเครื่องเปลี่ยนแหวนแท้ ยางตีนวาวล์ สายพานทามมิ่ง ลูกรอก และอะไหร่จุกจิกเล็กๆน้อยๆ
13,200 บาทครับ

ลิตรละ 100 ก็จะขับ น้ำมันเพียวๆ
TaeyYenjai
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 22 ธันวาคม 2013 10:38:58 »

ผมทำมาล่าสุดเดือนเมษายน 56 ฮอลเครื่องเปลี่ยนแหวนแท้ ยางตีนวาวล์ สายพานทามมิ่ง ลูกรอก และอะไหร่จุกจิกเล็กๆน้อยๆ
รวมค่าแรงแล้วใช่ไหมครับ
ลักษณ์_TZ#_

เดิม ๆ 1.6 Gxi Auto เครื่อง 4a-fe

« ตอบ #10 เมื่อ: 22 ธันวาคม 2013 10:41:02 »

ครับ

ลิตรละ 100 ก็จะขับ น้ำมันเพียวๆ
TaeyYenjai
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 22 ธันวาคม 2013 11:40:36 »

มะกี้ไปเปิดเครื่องดูแล้วจะเช็ควาล์วหายใจ
ทีนี้เจอตั้ง2อัน อันซ้ายหรืออันขวาครับเนี่ย ผมดูไม่ออกแฮะ

ลักษณ์_TZ#_

« ตอบ #12 เมื่อ: 22 ธันวาคม 2013 11:45:32 »

อันซ้ายครับ ผมเคยเปลี่ยนก่อนไปฮอลเครื่อง ถ้ารถคุณกินน้ำมันเครื่องมากแนะนำฮอลเครื่องใหม่ครับ

TaeyYenjai
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 23 ธันวาคม 2013 09:22:59 »

อันซ้ายครับ ผมเคยเปลี่ยนก่อนไปฮอลเครื่อง ถ้ารถคุณกินน้ำมันเครื่องมากแนะนำฮอลเครื่องใหม่ครับ
เอ่อ แล้วจะดูยังไงครับ ว่ามันเสียหรือไม่เสีย
แต่ดูจากสภาพของรถผมมันก็เก่าพอสมควรแล้วครับ แถมยังมีคราบอะไรเหนียวๆติดอยู่ตามปลอกมันอีกครับ
MEE-4AFE
นักแข่งมือสมัครเล่น

สมาธิมา ปัญญาเกิด

« ตอบ #14 เมื่อ: 23 ธันวาคม 2013 13:39:01 »

ลองเอามาเป่าดูก็ได้ครับ แต่ปากเก่าไม่แน่ใจมีแรงพอไหม  มันเป็น วันเวย์วาวน์ ตัวหนึ่ง ใช้สปริงดัน ด้านหนึ่งต้องเปิดลมผ่านได้ อีกด้านต้องไม่มีลมผ่าน
ผิดถูกขออภัย
TaeyYenjai
*

« ตอบ #15 เมื่อ: 23 ธันวาคม 2013 20:18:10 »

ลองเอามาเป่าดูก็ได้ครับ แต่ปากเก่าไม่แน่ใจมีแรงพอไหม  มันเป็น วันเวย์วาวน์ ตัวหนึ่ง ใช้สปริงดัน ด้านหนึ่งต้องเปิดลมผ่านได้ อีกด้านต้องไม่มีลมผ่าน
ผิดถูกขออภัย
อ่อ ขอบคุณมากครับผม
supaluck
*

« ตอบ #16 เมื่อ: 24 ธันวาคม 2013 11:15:14 »

รบกวนขอชื่อร้านกับแผนที่ด้วยครับ กำลังคิดจะทำอยู่เหมือนกันดูราคาไม่แรงหลังจากทำแล้วมีปัญหาไหม
ลักษณ์_TZ#_

« ตอบ #17 เมื่อ: 24 ธันวาคม 2013 11:39:37 »

รบกวนขอชื่อร้านกับแผนที่ด้วยครับ กำลังคิดจะทำอยู่เหมือนกันดูราคาไม่แรงหลังจากทำแล้วมีปัญหาไหม

ไม่มีปัญหานะครับ ตั้งแต่ทำมาวิ่งดีกว่าเดิม เพราะตอนที่ผมเอาเข้าไปทำรถอาการหนักแล้วคือวาวล์รั่ววาวล์ยัน สูบไม่ทำงาน 1 สูป
ไม่มีชื่อร้านนะครับ เป็นตึกแถว 3 ชั้น อยู่ปากซอย ถนนพระรามที่ 2 ซอย 23 ครับ ชื่อช่างจ้อย เป็นคนอีสานครับ รถจะเข้าไปทำเยอะแต่จะไม่ค่อยมีรถจอดค้างที่ร้านนานครับ แวะไปให้แกดูอาการก่อนก็ได้

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์