AE. Racing Club
30 กันยายน 2024 14:23:09 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2  »    ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครมีคำแนะนำเวลาขับนำหน้าไอ้พวกไฟแยงตามากๆบ้าง  (อ่าน 3298 ครั้ง)
THanasak
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

อิอิ...ลายไม้..ทำเอง

« เมื่อ: 20 มกราคม 2014 16:53:58 »

ตามหัวข้อเลยครับ ทุกวันนี้รถบางคันไปดัดแปลงมาโดยไม่ดูสเปคโคมเดิมว่าติดแล้วคนอื่นจะเดือดร้อนหรือเปล่า
บางคันติดไฟเหมือนคนตาบอดขับรุถ ทั้งจ้า ค่าเคสูง ไฟฟุ้งกระจาย ไม่พอบางทียังมีตัดหมอกซีน่อนแถมอีก

เอาอย่างไรกับพวกนี้ดี คืออยากบอกให้เขารู้ว่าคนอื่นเดือดร้อน เอาแบบที่ทำได้จริงนะครับ ล่าสุดผมโดนส่องตลอดถนน
พระรามสามจนลงสะพานก่อนเข้าเดอะมอลล์ สุดท้ายไม่ไหว จอดกลางสะพานเดินไปบอกเขาว่าเปิดไฟหรี่เหอะแสบตามากๆ
 เขาทำหน้างงงง คือไม่รู้ว่าเราเดือดร้อน เซ็ง
  ถอนหายใจ
yahoo

บางอย่างเมื่อสูญเสียไปแล้วเอากลับมาไม่ได้

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #1 เมื่อ: 20 มกราคม 2014 17:04:46 »

ใช้กระจกส่องหลังตัดแสงครับ กระจกข้างก็พับเอา  ทำใจครับพวกนี้มีเยอะ บางทีนึกสนุกก็ชิดซ้ายให้มันพ้นไปก่อนแล้วจี้ตูดสาดไฟสูงใส่ แล้วแต่อารมณ์ครับ

Jay หมอศรี @ WZ Zone
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

« ตอบ #2 เมื่อ: 20 มกราคม 2014 17:44:27 »

ถ้าเป็นไปได้ แซงแล้วก็หนีให้ห่างมันเลยครับ แต่ถ้ามีไฟตัดหมอก (อย่างที่พวกเลวๆ บางตัวเปิดแบบไม่ลืมหูลืมตา)

ก็เปิดใส่มันไว้ ถ้ามันไม่ลดหรี่ไฟ (บางคันลืมว่าเปิดไฟสูงค้าง กับบางคันบรรทุกของเกินขนาด ท้ายแปร้นก็มีครับ)

หรือถ้าไม่มี ก็แซงแล้วหนีให้พ้นมันเลยดีกว่า เดี๋ยวตาจะพร่าซะก่อน

กับอีกอันนึงก็ตามน้าท่านข้างบนเลย ถ้าไม่รีบมาก ให้มันแซงไปก่อนแล้วก็เปิดไฟสูงทิ้งไว้ก็ได้ครับ ประมาณว่า ลืมลดไฟ อุ้ย !! ตั้งไฟสูงเกินไปบ้าง
razzmatazz
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #3 เมื่อ: 20 มกราคม 2014 17:48:03 »

ถ้าเป็นผมก็ชะลอหลบใน ให้เขาแซงไปเลย ไม่วอแวอะไรด้วย เพราะคนสมัยนี้ไว้ใจยาก ใจร้อนใจเร็วเลือดเดือด และพกเครื่องทุ่นแรง (อาวุธ) กันในรถเต็มพิกัด เกิดเรื่องถึงเลือดตกยางออกกันมาเยอะแล้ว เพียงแค่เรืองนิดเดียวครับ

ด้วยจิตคารวะ

Saael
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #4 เมื่อ: 20 มกราคม 2014 17:57:21 »

รถติดๆ หนีไปไหนไม่ได้เลย ผมอาศัยขับชิดขอบเล่นทางขวา เอาท้ายรถบังแสงด้านข้าง กระจกมองหลังปรับให้ตัดแสง ไม่ไหวแล้ว...

หนึ่ง_
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

« ตอบ #5 เมื่อ: 20 มกราคม 2014 18:34:25 »

ไม่ไหวแล้ว... ทำใจครับ
รถผมเตี้ยๆนี่ เข้าตาเต็มๆ ทำใจอย่างเดียว

บางทีก็เอามือบังกระจกข้างไว้ ตัดปัญหา
บางทีก็แซรดๆๆๆๆไปให้ไกลๆ
บางทีหลบแล้วก็ตามไปสาดไฟ
บางทีก็หลบให้พ้นจากเลนนั้น
และหลากหลายแนวทาง ขึ้นอยู่กับไฟ....สูงจนน่าเกียจ และอารมณ์ตอนนั้น

เอ๋อ

แต่ทางที่ดีหลบจะเป็นวิธีที่ดีที่สุด ปล่อยพลัง ป้องกันการเกิดปัญหาครับ

Mart AE100 ™

4e bo ...

« ตอบ #6 เมื่อ: 20 มกราคม 2014 18:50:44 »

ผมก้อปล่อยให้เค้าแซงไปก่อนเลย ... ยกธงขาว

THanasak

« ตอบ #7 เมื่อ: 20 มกราคม 2014 20:05:10 »

น้าๆที่เคยข้านพระรามสามตอนเย็นคงนึกออกครับ ไม่มีที่ให้หลบครับ ตามกันเป็นแถวยาวเกือบครึ่งชั่วโมงเลย
เพราะเบี่ยงให้นิดเดียวจะโดนปาดจนออกนอกเลนเลยครับ ไอ้พวกตัดหมอกหลังไฟแรงๆมีที่ไหนรับติดบ้าง จะเอาไว้สาดคืนหน่อย
ทุกอย่างที่น้าๆ ว่ามาผมทำมาหมดล่ะครับ เจอพวกไม่รู้เรื่องติดมาเรื่อยเปื่อยไม่รู้ว่าทำคนอื่นเดือดร้อน ผมก็เปิดไฟกระพริบแล้วเ
อามือขึ้นป้องแสงให้เขารู้ บางคันถอยห่าง บางคันเปิดแค่ไฟหรี่ก็ต้องขอบคุณมากครับ แต่บางคัน แม่มอย่างเ....ชียเลยครับ(อดด่าไม่ได้อย่าโกรธกันนะ)
แต่เจอพวกแต่งซิ่งนี่ผมกวนตรีนใส่เลยครับ ไม่กลัวมันหรอก พยายามหลบให้มันออกหน้าแล้วสาดสูงห่างซัก 3-4 เมตรแสงกำลังเข้าตาดีเลย
มันก็คงกลัวผมเหมือนกันแหละ พอรถว่างๆมันรีบแชดหนีเลย
น้าๆคนไหนมีไฟฉายดินป่าซีน่อนขายบ้างจะเอาไว้ยิงสวนกระจกหลัง อยากได้อยากได้
N@MIN

ได้แค่ไหน...เอาแค่นั้น

« ตอบ #8 เมื่อ: 20 มกราคม 2014 20:28:28 »

เพิ่งเจอเมื่อเข้ามืดวันอาทิตย์เลย สายเอเซีย ฟอจูนเนอร์ ขับเปิดไฟสูงมาเลย ทั้งๆที่เราอยู่หน้า(เลนกลาง) เขาขับมาขวา ยังไม่ถึงเราเลย เปิดไฟสูงซะงั้น ผมเลย เข้าหลังแล้วยกไฟสูงกลับ  แหะ.. แหะ..

กำลังตั้งชื่อ
Zest Up
ขายของนิดหน่อยครับ
nontype
นักแข่งมือสมัครเล่น

« ตอบ #9 เมื่อ: 21 มกราคม 2014 00:22:15 »

ไฟฉาย HID เลยครับ โดนตรงๆ ตาแทบบอด เหมือนโดน Flash-bang เลยทีเดียว

โดนยิงสวนมาไม่รู้เน้อ ฮ่าๆๆ
keng110 >SZ<

20V inside

« ตอบ #10 เมื่อ: 21 มกราคม 2014 08:45:24 »

ให้เค้าแซงไปแล้วค่อยเปิดไฟสูงจี้ตูด

มีงานให้กลุ้ม ดีกว่ากลุ้มเพราะไม่มีงาน
doraemonarak

« ตอบ #11 เมื่อ: 21 มกราคม 2014 08:59:43 »

ติดตั้งอาวุธลับด้านท้ายเลยครับ ตามที่จะหาได้

หลงใหล AE
smilegames

« ตอบ #12 เมื่อ: 21 มกราคม 2014 09:32:20 »

ใช้กระจกส่องหลังตัดแสงครับ กระจกข้างก็พับเอา  ทำใจครับพวกนี้มีเยอะ บางทีนึกสนุกก็ชิดซ้ายให้มันพ้นไปก่อนแล้วจี้ตูดสาดไฟสูงใส่ แล้วแต่อารมณ์ครับ
โดนใจ ทำเหมือนกัน ของผมฟิมส์หลังดำด้วย พับกระจก

illusionx<NC.Z>

ปลวกคนเดิม

« ตอบ #13 เมื่อ: 21 มกราคม 2014 11:49:20 »

ผมรถสูง ยังเคยเจอเลยไฟทิ่มตาซะพร่าเลย

แนะนำ ขับหนี ครับ หรือปล่อยให้เขาแซงไปแล้วเปิดไฟสูงทิ้มคืน แต่ไม่ค่อยอยากทำ นอกจาก สุดจริงๆ

ล่าสุด จะยูเทริ์น เจอ ยูเทิร์นอีกฝั่งเปิดไฟสูงค้างมา ไม่ต้องทำไรเลยครับ เปิดไฟสูงคืนแล้วเอามือปิดตาครับ มองไรไม่เห็นเบยยย

https://www.facebook.com/stevesecondhandtire76.5shop
Steve 2nd tire racing & Termostat 76.5c
วาวน้ำอุณหภูมิต่ำ 76.5c / ยาง%ซิ่ง ขอบ17-20 / TE37ขอบ18 / ล้อยางป้ายแดงสั่ง
MR_C_ รักในหลวง

ร่วมสร้างสรรค์ ร่วมแบ่งปัน น้ำใจ ใช้ไม่เคยหมด

« ตอบ #14 เมื่อ: 21 มกราคม 2014 15:27:03 »

Jub@92GTI

เบอร์สนทนา081-651-3810

« ตอบ #15 เมื่อ: 21 มกราคม 2014 15:29:57 »

เวลาขับสวนกัน
เพื่อนผม ใช้เหรียญ 5 ครับ

ไม่ใช่ผมนะ............

Toyota  Honda ใส่เบรควัน ส/อ รับแค่ วันละสองคัน โปรดนัดคิวล่วงหน้า และมีชุดเบรคแปลงเสร็จพร้อมส่ง ตจว.ใส่เองได้ โทรเช็คของก่อนนะครับ
คุยเรื่องเบรคมาเลยครับที่นี่  http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=86532
เรื่องสตรัทโช้คท่อ http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=96595
Wayukung

« ตอบ #16 เมื่อ: 21 มกราคม 2014 16:06:50 »

เจอบ่อยครับ ยิ่งรถกะบะ เพียบเลย อยากติดสะปอดไร้ ไฟสูงไว้ทีฝากระโปงหลัง แล้วยิงใส่ตามันมั่งจังเลย

takuro
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

ร้อยเหยี่ยว พันเหยี่ยว ฤาจะเท่าพญาอินทรี

« ตอบ #17 เมื่อ: 21 มกราคม 2014 17:38:11 »

ผมปรับกระจกหลังหันให้ส่องกลับครับ หรือไม่ก็ให้เค้าแซงไปครับ

jacky31

1,300 CC ครับ

« ตอบ #18 เมื่อ: 21 มกราคม 2014 17:54:43 »

หลบให้แซงไปก่อนครับ เพื่อเลี่ยงปัญาหา
อย่าง กระบะยกสูง ตำแหนงไฟก็สูงตามครับ พอสวนกับรถเตี่ยๆอย่างเรา
นึกว่าเปิดไฟสูงมา

THanasak

« ตอบ #19 เมื่อ: 21 มกราคม 2014 20:04:27 »

ไฟฉาย HID เลยครับ โดนตรงๆ ตาแทบบอด เหมือนโดน Flash-bang เลยทีเดียว

โดนยิงสวนมาไม่รู้เน้อ ฮ่าๆๆ
นี่เลยที่อยากได้ครับ จริงๆนะเอามันให้เต็มเลยแต่กลัวอุบัติเหตุเท่านั้นเอง

อันนี้ก็ดีครับเคยตามท้ายวีออสเปิดตัดหมอกหลังนานนานตาพร่าเหมือนกัน
เวลาขับสวนกัน
เพื่อนผม ใช้เหรียญ 5 ครับ

ไม่ใช่ผมนะ............
อันนี้ถึงตายเลยนะทางที่ดีเหรียญสิบบากดีกว่าน้ำหนักกำลังดี อิอิ
หน้า: [1] 2  »    ขึ้นบน
  พิมพ์