AE. Racing Club
30 กันยายน 2024 17:35:18 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า:  «  1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แนวคิดสำหรับการเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง(เอามาให้อ่านอีกทีเพิ่งไปเปลี่ยนมาครับ)  (อ่าน 4307 ครั้ง)
highwaycat
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #20 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2008 13:40:08 »

อย่าตกใจครับ

น้ำมันเครื่อง มันไปไกลกว่าที่เราคิดเยอะ
in@PZ
AE Racing Club Staff
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

« ตอบ #21 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2008 14:01:49 »

สุดยอด

natti_ae92_LN.Z

Love is Fuck!!! Luck is Fake!!!!!!!!

« ตอบ #22 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2008 15:11:22 »

น้ำมันเครื่องอะไรก้ได้ ที่ไม่ใช่ของทหารครับ
ช่วงนั้นเงินขาดมือ เลยเอาของทหาร มาใส่ก่อนงะ
วิ่ง แค่ 140 กดยาว ๆ น้ำมันเครื่องเดือดเลยงับ น่ากลัว จิง ๆ วิ่งไปแค่ 20 โลเองงะ จากบ้านนะ
ของทหาร นี่เขาประหยัดงบ จิง ๆ ปกติ ผมจะเปลี่ยนพอดีครับ ถ้าไม่ได้ไปอัดมาบ่อย ๆ เพราะ แค่วิ่งไปกลับ ที่ทำงาน แค่ 10 โลเองไปกลับ(ต่างจังหวัดครับ ให้พ่อช่วยใช้เพราะไม่ได้เอามาด้วย ไม่มีปัญญาเติมน้ามมัน)

ปากดีในโลกออนไลน์ เก่งแต่แบบเนี้ยนะ
โปรดอย่าทำเหมือนกรูเป็นคนแปลกหน้า ทั้ง ๆที่เคย "แก้ผ้าต่อหน้ากรู"
Bangyai01
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

อย่ามาจี้ตรูดเขานะเด๋วกดไฟเบรคให้ทิ่มตาบอดซะเลยนิ

« ตอบ #23 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2008 16:31:27 »

ของผมก็เปลี่ยนตามระยะ5000โล แกลลอนน้ำมันเครื่องเก่ากองเต็มบ้านไปหมดไม่รู้จะกำจัดมันยังไงครับพี่น้อง
Fong-(le)vin 92

Bi-To-eY Racing GirL

« ตอบ #24 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2008 17:01:22 »

ถ้ายีห้อเดียวกัน เกรดเดียวกันก็พอได้อยู่ แต่น้ำมันที่เปิดใช้แล้วมันก้มีอายุการเก็บด้วยนะคับ
ถ้าไม่จำเป็นจริงๆก็อย่าไปเสียดายมันเลยคับ เอาไปทำประโยช์อย่างอื่นดีกว่ามั้ยคับ
[/quote]

ผมเอามาเช็ดยางขอบประตูครับ นิ่มลงเยอะเลย ปิดประตูเสียงเพราะ อิอิ
ฟี่ ณ บรรลัยยนต์
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

LPG Stan Alone

« ตอบ #25 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2008 22:34:52 »

ไอ้ปกป้อง100เปอเซ็นอะไรนั่นมันเป็นแคคำโฆษณาไม่ต้องไปคิดให้รกหัว
 มันไม่มีอะไรที่ป้องกันเหล็กที่เสียดสีกันด้วย/แรงระเบิดมหาศาล/ความเร็วรอบสูง/ความร้อน/แล้วไม่ศึกหรอเลยหรอกคับ
แล้วไอ้ที่บอกระยะทาง เค้าคำนาญแล้วว่าถ้าวิ่งไประยะขนาดนี้ คุณภาพของน้ำมัน
 และสารเติมแต่งยังสามารถทำงานได้ ไม่ใช่ว่าใช้ไปแล้วมันจะด้อยไปตามระยะทาง

เป็นความคิดส่วนตัว ผิดก็ขออภัย

รวมช่างบรรลัยยนต์
  ยาวตัด สั้นต่อ ไม่พอจะเอาที่ไหน

colt rampant
มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #26 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2008 23:19:50 »

รถกระบะที่ผมใช้อยู่เดิม ใหม่ๆก็เปลี่ยนถ่ายตามระยะ 5000 โล
ใช้มาเรื่อยๆลองยืดระยะการเปลี่ยนถ่ายออกไปทีละ500โลบ้าง 1000 โลบ้าง (ด้วยความจำเป็นทางการเงินในแต่ละช่วง)
ตอนนี้รอบการเปลี่ยนถ่ายอยู่ที่ 8500 - 9500 โลครับ (เกือบๆ2เท่าของรอบการใช้งาน) รถก็ยังปกติทุกอย่าง ทำแบบนี้มา5ปีแล้วครับ
ผมเลยไม่เชื่อว่าของที่เขาทำมาให้ใช้ 5000 หรือ 10000 จะต้องตามนั้นเป๊ะๆครับ เพราะค่าทางวิศวกรรมเขาเผื่อมาให้อยู่แล้ว จะเผื่อมากเผื่อน้อยก็อีกเรื่องนึง
...นี้เป็นประสบการณ์การใช้งานส่วนตัวครับ ไม่แน่ใจโปรดอย่าทำตาม
และผมก็ยังไม่แน่ใจว่า ae101 ที่ผมใช้อยู่ปัจจุบันนี้จะทำได้เหมือนที่ผมเคยทำในรถกระบะหรือเปล่า

PANDA RACING
Moderator

« ตอบ #27 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2008 00:32:14 »

ค่าความเสื่อมของน้ำมัน มันไม่ได้ลดลงเป็นเส้นตรงแบบนั้นครับ

ถ้าจะให้เทียบ เทียบกับของกิน ถ้ามันหมดอายุ ภายใน 20 วัน ก็ไม่ใช่ว่าพอผ่านไป 10 วันเน่าไปครึ่งนึง ซะเมื่อไร มันก็จะเริ่มเสียเมื่อผ่าน 20 วันขึ้นไป
ถ้าเก็บแช่ดีดีก็อยู่ได้เกิน 20 วันด้วยซ้ำ แต่ถ้าเก็บไม่ดี ก็อาจจะไปก่อนเหมือนกัน

ไม่อยากบอก ผมใช้ Semisyn ใช้เกิน 10,000 โลทุกรอบครับ ไม่เคยพัง ไม่เคยมีปัญหาเรื่องน้ำมันเครื่องครับ อัดบ้างแล้วแต่อารมย์
แน่นอน พวกนี้มี safety factor จากโรงงานมาอยู่แล้วครับ แต่ของแบบนี้ไม่ควรเสี่ยง เพราะพังแล้วไม่คุ้มกัน แต่ผมไม่มีตังเปลี่ยนครับ ไม่ไหวแล้ว...

บรรทุกไม่เกิน 18 ปี รับเฉพาะคนรู้ใจ
Ratchayotin Football Club
www.rfc.in.th
rfcthailand.hi5.com
M31 Body and Spa Sukhumvit 31
www.m31.in.th
ร้านแดง-ดำ สาขาวังหิน ก่อน TOP plaza lagoon นิดนึง
redsun
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #28 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2008 12:07:41 »

ประกาศ ขอบคุณทุกหัวข้อทุกความคิดเห็นนะครับ มีประโยชน์กันทั้งนั้นครับ  สุดยอด ผมไม่รุ้หรอกว่าจริง ๆ แล้วน้ำมันเครื่องที่เติมใหม่จะปกป้อง 100 เปอร์เซ็นจริงรึป่าวครับ แค่เอาการคิดคำนวนง่าย ๆ มาคิดให้เห็นภาพที่ง่ายขึ้นแค่นั้นครับ เป็นแค่แนวคิดที่ผมคิดแบบนี้แล้วพอถึงกำหนด ที่ผุ้ผลิตติดไว้ข้างกระป๋องผมก็จะเปลี่ยนตามกำหนดครับ ของแบบนี้ไม่ควรเสี่ยงครับเครื่องยนต์จะได้มีอายุการใช้งานที่ได้ยาวนานขึ้นครับ  ฮากลิ้ง
MEESANG
นักแข่งมือสมัครเล่น

แต่งแต่พองามครับ

« ตอบ #29 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2008 22:33:28 »

เปลี่ยนตามระยะทางอ่ะครับ แต่ชอบเปลี่ยนก่อนทุกทีเลยอ่ะ ไม่รู้เป็นไง ไอ้ของที่เหลือๆ ยังไม่รู้เลยว่าจะเอาไปทำอะไรดี แล้วตกลงที่เหลือๆ มันเอาไปใช้ต่อได้ป่ะครับ
ฟี่ ณ บรรลัยยนต์
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

LPG Stan Alone

« ตอบ #30 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2008 23:30:33 »

เปลี่ยนตามระยะทางอ่ะครับ แต่ชอบเปลี่ยนก่อนทุกทีเลยอ่ะ ไม่รู้เป็นไง ไอ้ของที่เหลือๆ ยังไม่รู้เลยว่าจะเอาไปทำอะไรดี แล้วตกลงที่เหลือๆ มันเอาไปใช้ต่อได้ป่ะครับ
              เอาไปราดเสาบ้านกันปลวกก็ดีนะ

รวมช่างบรรลัยยนต์
  ยาวตัด สั้นต่อ ไม่พอจะเอาที่ไหน

arm.
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #31 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2008 23:44:30 »

ทางบ.ที่ผลิตเข้าเผื่อมาอยู่แล้วครับ  น้ำมันเครื่องSemisyn แต่ละยี่ห้อ อาจมาจากฐานผลิตที่เดียวกันครับ แล้วแต่บ.นาย ก นาย ข จะสั่งให้ออกแบบรูปทรงที่ใช้บรรจุและยี่ห้อของตัวเองข้างป๋อง หรือบางยี่ห้อก็ให้เพิ่ม กลิ่น สี เข้าไปอีก ส่วนใหญ่จะกำหนดให้เปลี่ยนถ่ายที่ 10000กม.แต่บ้างยี่ห้อยังกล้าการัณตีให้ใช้ได้ถึง 20000 กม.(รู้มาเท่านี้) แต่คนที่ชอบใช้ของนอก ก็ควรศึกษาดูก่อนนะครับ เพราะของที่ผลิตในแต่ละประเทศภูมิอากาศจะไม่เหมือนกัน ส่วนผสมของสารเคมีก็จะแตกต่างกันไปแล้วแต่วิศว

ส่วน ae 101 ของผมใช้ Synthatie ของ To..... เปลี่ยน 5000 บ้าง 10000 บ้างหรือบางครั้งเลยไปถึง 14000-15000 กม.ก็ยังOK แล้วแต่การใช้บางเดือนแทบไม่ใช้ถึงระยะก็เปลี่ยน (ไม่ได้โฆษณา นะครับ)
arTO-TRD

« ตอบ #32 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2008 00:02:34 »

อิอิ จะเปลี่ยนตามระยะทาง....แต่..ตังค์ไม่มี..ก็เลยเผื่อไปเรื่อยๆก่อน...อิอิ อิอิ

ทำเหมือน กานเลย พี่ อิอิ
หน้า:  «  1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์