AE. Racing Club
21 กันยายน 2024 16:35:50 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามท่านผู้รู้เรื่องปลอกกันสั่น  (อ่าน 2209 ครั้ง)
wannida
มือใหม่หัดซิ่ง
**

« เมื่อ: 09 กุมภาพันธ์ 2014 23:03:15 »

คือผมไปเปลี่ยนยางมาร้านใส่ปลอกกันสั่นให้4ตัวแต่ปลอกกับล้อแม็กไม่พอดีกันช่างใช้วิธีเอาฆ้อนตีอย่างแรงทุกล้อจนลงเบ้าล้อได้แม็กจะเสียหายไหมครับ  คำนับ  คำนับ ขอบคุณครับ
Rabbit & ae101(4a fe)
นักแข่งมือสมัครเล่น

« ตอบ #1 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2014 23:51:52 »

ผมซื้อมาใส่เองนะตอนใส่ก็ตบๆเคาะๆลงไป โดยใช้ไม้รองแล้วเคาะลงไป ก่อนใส่ขับ100-120สั่นแต่พอใส่แล้วหายสั่นวิ่งฉลุย
Jub@92GTI
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

เบอร์สนทนา081-651-3810

« ตอบ #2 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2014 14:50:06 »

ฮ่าๆๆๆ เจอร้านชุย มั่ว นิ่ม ยัดใส่ เข้าไปแล้วครับ

ปลอกตัวนี้ ค่าของมัน มีเศษเป็นจุดทศนิยม ครับ
พูดง่ายๆ ปลอกกันสั่นที่ดี ใส่แล้ว ค่าต้องพอดี  ทั้งดุมรถ และ ล้อแม๊ก
คือ ปลอกต้องไม่หลุดออกจากแม็กง่ายๆ  และล้อต้องถอดเข้าออกจากดุม ได้ไม่ยาก ตึงๆมือนิดหน่อย

ผมเคยทำรถ น้องๆ มีอยู่ คัดนึง ถอดน๊อตออกสี่ตัวแล้ว เอาล้อไม่ออก
เพราะ ปลอกกันสั่น ใส่มาผิดขนาด ช่างชุ่ย
กว่าจะถอดล้อทั้งสองข้างออกได้  ล่อไปครึ่ง ชม.
ทั้ง ถีบ ทั้งงัด  สุดท้าย เอาฆ้อนปอนด์ตีขอบยาง นวดไป ทั้งเส้น เพื่อเอาล้อออก

ถ้าไปยางแตก ตจว. สงสัย จะถอดล้อออกยังงัย?

Toyota  Honda ใส่เบรควัน ส/อ รับแค่ วันละสองคัน โปรดนัดคิวล่วงหน้า และมีชุดเบรคแปลงเสร็จพร้อมส่ง ตจว.ใส่เองได้ โทรเช็คของก่อนนะครับ
คุยเรื่องเบรคมาเลยครับที่นี่  http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=86532
เรื่องสตรัทโช้คท่อ http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=96595
Hunter_JIK.CZ48
AE Racing Club Staff

3S-GE Doraemonster 9X

« ตอบ #3 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2014 17:34:39 »

ยาริสผมคู่หน้าไม่มีโดนร้านเปลีย่นล้อดอยไปตอนไหนไม่รุ้ว่าจะหาใหม่อยู่แต่ก็หาขนาดไม่ได้

osk100

http://www.watanabemania-thailand.com/board/index.

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #4 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2014 21:30:04 »

ตีเเรงๆโอกาศที่ล้อจะเสียหายก็มี
ถ้าช่างมาทำกับล้อผมเเบบนั้นรับไม่ได้เเน่ครับ
ของผมที่ใช้สั่งทำที่โรงกลึงดีที่สุด  ล้อผมดุมด้านในมันไม่เหมือนชาวบ้านเเต่เคาะเบาๆก็เข้าเเล้วครับ
hup ring ใช้วัสดุทำได้ 2 อย่าง
- อลูมิเนียม
- พลาสติค

รับซื้อรถยนต์เเละจัดไฟเเนนซ์ Tel. 081 555 4547
http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=63667.0
aon101
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

声と演奏が音とずれてますね・・・

« ตอบ #5 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2014 16:52:14 »

ถ้าถึงกับต้องใช้ซ้อนตอกเข้าไป ก็ไม่ธรรมาดาแล้วคับ อย่าลืมคิดถึงตอนถอดด้วยนะคับ งานอาจเข้าได้

ความ แรง นั้นมีขาย อยากได้ต้องมีตัง
gap101
มือเก่าหัดแข่ง

ความสุขอยู่ที่ใจ

« ตอบ #6 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2014 17:15:35 »

ของผมตอนแรกวิ่งประมาณ100 สั่นครับตรวจสอบเจอแม็กซ์หน้าดุ้งนิดหนึ่งสลับไปใส่ข้างหลังเลยใส่ปลอกกันสั่นคู่หน้า เฝ้าดูช่างเห็นเค้าเอาปลอกมาเทียบหลายขนาดตอกเบาๆก็เข้าแล้วครับ แต่เวลาเลี้ยวหนักหน่อยตอนนี้คือนิ่งมากๆ สุดยอด
wannida
มือใหม่หัดซิ่ง
**

« ตอบ #7 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์ 2014 10:44:22 »

ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ ผมไม่มีความรู้ในเรื่องนี้มาก่อน เสียค่าโง่ไปแล้วเรา  แล้วจำเป็นต้องถอดล้อมาแก้ไขไหมครับ  คำนับ
~ Funky_nu_NoO :

: ถ้าไม่รีบ ทำไมไม่ออกพรุ่งนี๊ !!!!

« ตอบ #8 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์ 2014 17:50:54 »

ผมก็เคยโดนตีลงเบ้าล้อและยัดใส่ดุมจนฮับบิ่นแตกไปหลายจุด นึกว่าปกติซะอีก แถมตอนถอดมาปะช่างดึงไม่ออกต้องใช้ฆ้อนยางทุบ

ดีที่ล้อผมเก่าและได้มาจากร้านคนรู้จักค่อนข้างถูกเลยไม่ได้เครียดมาก (แต่ฝีมือลูกน้องหนักไปนิด)

ไม่นึกว่าจะมีเบอร์แบบตรงเป๊ะ หรือแบบนี้ต้องกลึงเองก็ไม่ทราบนะครับ

เป้ ลาดปลาดุก
มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์ 2014 18:12:37 »

ขอโทษครับ ที่ว่าสั่นมันสั่นแบบไหนเหรอครับ พวงมาลัย คอนโซลรึป่าวครับ จะได้ใส่มั่ง
Hanuy90@LN.Z

ไม่ได้เป็นกลาง...อยู่ข้าง"ในหลวง"

« ตอบ #10 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์ 2014 18:16:22 »

ขอโทษครับ ที่ว่าสั่นมันสั่นแบบไหนเหรอครับ พวงมาลัย คอนโซลรึป่าวครับ จะได้ใส่มั่ง
เวลาวิ่งถึงความเร็วบางช่วง อาจจะ 80 ขึ้นไป หรือ 100+ พวงมาลัยจะสั่นสู้มือ เวลาปล่อยมือจากพวงมาลัยจะสั่นแบบเห็นได้เลยครับ

เป้ ลาดปลาดุก
มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์ 2014 18:22:52 »

เวลาวิ่งถึงความเร็วบางช่วง อาจจะ 80 ขึ้นไป หรือ 100+ พวงมาลัยจะสั่นสู้มือ เวลาปล่อยมือจากพวงมาลัยจะสั่นแบบเห็นได้เลยครับ

ขอบคุณครับท่าน
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์