AE. Racing Club
22 กันยายน 2024 22:23:22 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบข้อมูลการวาง4AG 20vฝาดำ 6M/Tใน AE92 แปลงใส่ยากมั้ย  (อ่าน 693 ครั้ง)
fordza
มือใหม่หัดขับ
*

« เมื่อ: 10 เมษายน 2014 08:55:20 »

น้องใหม่รบกวนถามผู้รู้หน่อยครับ ผมคิดจะวางเครื่อง 4AG 20vฝาดำ 6M/Tใน AE92
แต่ไม่มีความรู้เรืองเครื่องตัวนี้เลย รบกวนถามหน่อยครับ
1 เพลาขับของเครื่องรุ่นนี้สามารถใส่กับดุมล้อเดิม ae92ได้เลยมั้ยหรือต้องแปลงครับ
2 คลัชเดิมๆจะสามารถใช้ได้กับเครื่อง 4Ag 20 v มั้ยครับ
3 ถ้าจะเปลี่ยนเบรคหน้าไปใส่ของ levin1 พอตจะจับเครื่องรุ่นนี้อยู่มั้ยครับ
รึควรหา levin2 พอตและถ้าใส่จะต้องแปลงดุม ae 92มั้ยหรือใส่ได้เลย
4 ในเมื่อเกียร์เป็น 6 สปีด ก็น่าจะต้องแปลงคันเกียร์และจะให้มาพร้อมเครื่องเลยมั้ย
หรือต้องซื้อเพิ่ม
สุดท้ายรบกวนผู้รู้ช่วเหลือให้ข้อมูลอื่นๆในการวางลงใน ae92 เพิ่มเติมอีกก็ได้นะครับ
ว่าจะแปลงใส่ยากขนาดไหนพอดีงบมีจำกัดครับ อ้อน
Aj.Moo
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« ตอบ #1 เมื่อ: 10 เมษายน 2014 09:26:44 »

น้องใหม่รบกวนถามผู้รู้หน่อยครับ ผมคิดจะวางเครื่อง 4AG 20vฝาดำ 6M/Tใน AE92
แต่ไม่มีความรู้เรืองเครื่องตัวนี้เลย รบกวนถามหน่อยครับ
1 เพลาขับของเครื่องรุ่นนี้สามารถใส่กับดุมล้อเดิม ae92ได้เลยมั้ยหรือต้องแปลงครับ
2 คลัชเดิมๆจะสามารถใช้ได้กับเครื่อง 4Ag 20 v มั้ยครับ
3 ถ้าจะเปลี่ยนเบรคหน้าไปใส่ของ levin1 พอตจะจับเครื่องรุ่นนี้อยู่มั้ยครับ
รึควรหา levin2 พอตและถ้าใส่จะต้องแปลงดุม ae 92มั้ยหรือใส่ได้เลย
4 ในเมื่อเกียร์เป็น 6 สปีด ก็น่าจะต้องแปลงคันเกียร์และจะให้มาพร้อมเครื่องเลยมั้ย
หรือต้องซื้อเพิ่ม
สุดท้ายรบกวนผู้รู้ช่วเหลือให้ข้อมูลอื่นๆในการวางลงใน ae92 เพิ่มเติมอีกก็ได้นะครับ
ว่าจะแปลงใส่ยากขนาดไหนพอดีงบมีจำกัดครับ อ้อน

จากข้อความทั้งหมดด้านบนลงท้ายด้วยงบจำกัด ถ้างบจำกัดแล้วอยากเล่นกันฝาดำแนะนำให้เล่น 5 speed ครับไม่ต้องไปเล่น 6 speed ถามว่าทำไม
1. ถ้าเดิม ๆ รถเราเป็นเกียร MT อยู่แล้ว ใช้คันเกียรเดิมได้เลย นั่นหมายความว่าขอส่วนลดตอนซื้อเครื่องได้คือไม่เอาคันเกียร
2. คลัชมีติดมาให้กับเครื่องและเกียรอยู่แล้ว
3. เรื่องเบรคถ้างบจำกัดใช้เบรคเดิม ๆ ตัดรถไปก่อนได้ครับ แล้ววันนึงมีงบแล้วค่อยจัดการเรื่องเบรคใหม่

เอาง่าย ๆ ค่าเกียรระหว่าง 5 speed กับ 6 speed ก้อราคาต่างกันประมาณ 1 หมื่นบาท นั่นหมายความว่าประหยัดงบไปได้ 1หมื่นบาทแล้วครับ
fordza
มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 10 เมษายน 2014 09:39:17 »

ขอบคุณครับสำหรับคำตอบ แล้วเรื่องเพลาอะครับ สามารถใส่กับดุมล้อเดิมเลยได้ป่าวครับ
หนึ่ง_
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

« ตอบ #3 เมื่อ: 10 เมษายน 2014 16:46:38 »

ผมใช้เพลาเดิมติดรถครับ ก่อนวางใช้ 4a-fe

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์