AE. Racing Club
11 ตุลาคม 2024 17:17:14 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้ปะเก็นฝาครอบวาล์ว เครื่อง 7A  (อ่าน 2224 ครั้ง)
lekpattaya
มือใหม่หัดขับ
*

« เมื่อ: 24 มิถุนายน 2014 19:22:06 »

รบกวนถามเรื่องปะเก็นฝาครอบวาล์ว เครื่องยนต์7A Twin coil

คือผมจะเปลี่ยนปะเก็นตัวนี้ แต่ปัญหาคือ ไปอู่ที่ใช้กันอยู่ประจำ ช่างบอกว่า ใช้ของ 4A ไม่ได้

ไปถามที่ร้านอะไหล่ ร้านก็บอกว่ารุ่นเดียวกัน

ช่างที่อู่บอกว่า จะต้องหารุ่นของมัน เพราะ จะมีแผ่นยาง มาปิดตรงรู ที่ coil เสียบเข้าไป

ช่างเลยไม่กล้ารื้อเพื่อเปลี่ยนให้ เพราะกลัวรื้อมาแล้ว ตัวยางที่ปิดช่องที่เสียบ coil ขาด แล้วจะยุ่ง

เราก็ไม่มีความรู้ ก็วิ่งหาเท่าไหร่ ทุกร้าน ก็หยิบ ของ 4A ให้หมดเลยซึ่งจะไม่มีแผ่นยางปิดรู

อยากทราบว่า ถ้ารืื้อออกมาแล้ว ตัวแผ่นยาง ที่ว่าที่มันปิดช่องเสียบ coil ไว้ จะมีปัญหาหรือไม่

ต้องขออภัย หาก  อธิบายไม่ค่อยเข้าใจ

รบกวนผู้รู้ ตอบให้กระจ่างหน่อย หาก มันไม่เกี่ยวกัน จะได้กล้าๆ ให้ช่างเปิด

หรือมีร้านไหนแนะนำไหมครับ อยู่ พัทยา

ขอบคุณครับ

lekpattaya
มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2014 10:31:14 »

ใครพอทราบไหมครับ
miami18
มือใหม่หัดซิ่ง
**

เอาไว้กินลม(ถ้ามีนะครับอิอิ)

« ตอบ #2 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2014 22:09:10 »

4A-FE กับ 5A-FE คู่เนี้ยใช้ด้วยกันได้ แต่ ของ 7A Twincoil นี้ไม่แน้ใจเลยครับ เพราะถ้าเค้าใจไม่ผิด 7A เครื่อง 1800 จะห่างจาก 2 ตัวแรกมาก
แล้วแถวนั้น หาตรงรุ่นไม่ได้เลยเหรอครับ ถ้าไม่ได้ก็ถอดเลยครับ แล้วเอาตัวอย่างออกมาเทียบ และถ้าหาไม่ได้ก็เอาของเก่าใส่กลับไปก่อนแล้วทาพวกซิริโคน หรือประเกนเหลวช่วย
รอผู้รู้จริงท่านอื่นต่อไป...
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์