AE. Racing Club
19 กันยายน 2024 23:56:55 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องของ...ชาร์ป!!  (อ่าน 8035 ครั้ง)
ป๋าเทพยูเมะ พัทยา
มือใหม่หัดขับ
*

" เทพ AE Pattaya "

« เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2014 00:56:19 »

สวัดดีครับพี่ฯ คือรถผมไปเปลียนสายคันเร่งมา อันเก่ามันขาด แต่สายใหม่ที่ช่างเค้าเปลียนให้ผมมันยาวเกินทำให้ตอนเหยีบคันเร่งมันจะฝืดและเเข็งมากในบางจังหวะ ก็โทรไปเล่าอาการให้ช่างฟัง เค้าก็จะมาซ่อมให้วันถัดไป แต่ผมต้องใช้รถก็ฝืนขี่ไปอย่างงั้น พอขากลับ ขับมาครึ่งทางเริ่งมีเสียงที่คันเร่งตอนเหยีบมันจะดัง แก๊ะฯ ถี่ฯ พอผ่อนคันเร่งก็หายดัง คือถ้าเร่งเครื่องมันจะมีเสียง ก็ประคองกลับมา พอจะถึงหน้าบ้านจอดรอเข้าก็ดับไปเฉยฯสตาทร์ก็ไม่ติด วันต่อมาลองสตาทร์ก็ไม่ติดเหมือนจะไม่มีแรง ลองโทรไปถามช่าง เค้าว่าไม่น่าจะเกียวกับคันเร่ง น่าจะเป็นที่"ชาร์ป"งงเลย อยากรู้ว่าถ้าเป็นที่ชาร์ปซ่อมแพงมั้ยTTหรือต้องทำไงดี ก็เลยต้องมาปรึกษาพี่ฯนี้แหละคับ(กลัวโดนฟัน) รถผม AE100 เครื่อง1300เดิม เบนซินคับ ขอบคุณคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 กรกฎาคม 2014 01:01:46 โดย ~_I&P"PTY_~ » บันทึกการเข้า

::::: อ่อนแอจึงรอด อ่อนโยนดำรงอยู่ ไม่มีอะไรอ่อนกว่าน้ำ แต่ไม่มีความเข้มแข็งใดทำลายน้ำได้ จงเป็นอย่างน้ำเถอะ  :::::
tu_ranong
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

« ตอบ #1 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2014 08:33:31 »

ชาร์ปเลยเหรอ มันเกิดขึ้นได้ไงอ่ะ เคยทำอะไรเกี่ยวกับเครื่องมาบ้างป่าว  เรื่องซ่อมนี้ยกเครื่องเลยครับน้าถ้าจะซ่อมคงต้องรื้อเครื่องออกมาดูก่อนครับว่ามีส่วนไหนชิ้นไหนเสียหายบ้าง
6.9
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

« ตอบ #2 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2014 08:35:58 »

ชาร์ป เป็นชิ้นส่วน ที่อยู่ในเครื่องครับ ส่วนนี้ถ้าสึกหรอมากๆ จะเปลี่ยน ต้องรื้อเครื่อง จะยกออกมาหรือไม่ยกแล้วแต่ช่าง แต่สำหรับผมแนะนำให้ยกออกมารื้อข้างนอกรถ เพื่อจะเช็คส่วนอื่นๆไปด้วย

ถ้าเป็นอย่างที่ช่างบอกแน่ๆ ให้ลองถ่ายน้ำมันเครื่องออกมาดูก่อน ว่ามีเศษชาร์ปบนออกมาแค่ไหน แล้วถอดอ่างน้ำมันเครื่องออกมาดูอีกรอบ
 ถ้ามีเศษชาร์ปร่อนออกมาเป็นชื้นเล็กละเอียดๆมากๆ ถ้าจะซ่อมแนะนำให้รื้อเช็คและล้างทุกชิ้นส่วนที่น้ำมันเครื่องไหลไปถึง ก่อนซ่อมและประกอบกลับ

โดยมากถ้าเกิดอาการชาร์ปละลาย ถ้าจะเปลี่ยนชาร์ป มันก็เหมือนการโอเวอร์ฮอลเครื่องไปในตัว ค่าใช้จ่ายแล้วแต่อู่ คาดเดาว่าอย่างต่ำๆใกล้หลักหมื่น หรือถ้าเปลี่ยนอะไหล่เยอะในหลายๆส่วนหลักหมื่นอัพถึงสองหมื่น

หลายๆที่จึงแนะนำให้วางเครื่องเชียงกงแทน ครับ จ๊ะ ซุบซิบ ไม่รู้ไม่ชี้ แหะ.. แหะ..

4AGE16v เก่าแต่แรงกำลังดี
รสนิยมส่วนบุคคลกรุณาโปรดใช้วิจารณญาณในการเสพ
N@MIN
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

ได้แค่ไหน...เอาแค่นั้น

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #3 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2014 12:06:30 »

ถ่าย นมค ตรงไหม เช็คตลอดไหมครับ มีขาดไหม

ให้ช่างดูที่รถเลยลลดีกว่าจะได้ชัวร์ๆครับ ฟังจากการเล่ามันก็ตอบยากจริงๆ

ไม่ก็อาจจะแค่แบตหรือไดสตาดอาจจะกลับบ้านเก่าก็ได้นะครับ อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 กรกฎาคม 2014 14:03:07 โดย N@MIN » บันทึกการเข้า

กำลังตั้งชื่อ
Zest Up
ขายของนิดหน่อยครับ
coolgrep
นักแข่งมือสมัครเล่น

« ตอบ #4 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2014 13:09:46 »

ถ้าเป็นที่ชาร์ปจริงผมว่า มันไม่น่าจะเงียบตอนที่ถอนคันเร่งนะครับ มันจะต้องดังตลอดตามรอบเครื่องยนต์ เลยครับ
ถ้าเหยียบแล้วดัง ถอนแล้วเงียบ มาจาก เรื่องของระบบไฟรึเปล่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 กรกฎาคม 2014 13:12:21 โดย coolgrep » บันทึกการเข้า

แอลกอฮอล์40ดีกรี
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« ตอบ #5 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2014 18:46:55 »

ถ้าเป็นที่ชาร์ปจริงผมว่า มันไม่น่าจะเงียบตอนที่ถอนคันเร่งนะครับ มันจะต้องดังตลอดตามรอบเครื่องยนต์ เลยครับ
ถ้าเหยียบแล้วดัง ถอนแล้วเงียบ มาจาก เรื่องของระบบไฟรึเปล่าครับ

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=RqY2_zlKWlw" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=RqY2_zlKWlw</a>

ดังประมาณนี้ครับ แล้วแต่ ถ้าเพิ่งเริ่มเป็นก็ดังค่อยหน่อย ดังตามรอบเครื่องเร่งถึงดังชัด เดินเบาบางช่วงอาจจะไม่ดังเลย

เป็นไงครับมือไวมะ

ถ้าชารป์ ละลายจริงๆนะ มี2ทางเลือกคือ จะออล์ หรือ วางใหม่ดี
1ถ้าฮอล์เครื่อง ใหม่ ก็ประมาณ20000 บาท แต่ต้องดูองค์ประกอบของเครื่องเราว่า มีสภาพที่จะใช้ต่อหรือป่าว เช่น ปลั๊กกรอบแตกหลายจุด หลายจุดนะครับ/สายไฟแตกแข็ง/ ระบบบน้ำเริ่มผุ/เกียร์ไกล้พัง/เครื่องรวน(รอบเดินเบาไม่คงที่) อื่นๆ

แต่ถ้าสองอย่างนี้ไปคือระบบน้ำกับเกียร์ แนะนำให้ยกเครื่องใหม่ไปเลยคุ้มก่วาเยอะ

2ยกเครื่องใหม่ ก้ต้องมีเงินประมาณ50000บาท ไม่เกินนี้ครับ อาจจะมีทอนซัก1000บาท ค่ามาม่ากับปลากระป๋อง555 ผมกินทุกวันครับ(ไม่ได้ดูถูกนะครับ) ลองกินมาม่าใส่ปลากระป๋องดิ แพงกว่ากินก๋วยเตี๋ยวอีก

ครับเข้าเรื่อง มีเงินไม่พอต้องหาช่างมาวางเครื่องอีก ก็ตกลงกันไปกับช่าง ว่าจบที่เท่าไร  ถามความสามารถของช่างว่าผมจะเอาเครื่อวบ๊อกนี้มาวาง ช่างทำได้ไหมครับ

จะสร้างบ้านก็ดูความสามารถช่างด้วย ถ้าไม่ถูกใจก็ไม่เอาไปหาที่อื่น เพราะกันไม่จบ  ถ้าตกลงกับช่างว่าทำได้ก็ ต่อไปคือ เราจะไปเหลือกเครื่องมาใส่เองหรือจะให้ช่างหาให้ก็ตกลงกันไป

ถ้าเราหาเอง เราก็ไปมองๆ ตามเชียงกง หรือบินไปญี่ปุ่นเพื่อจะได้เครื่องสดๆกับหอยญี่ปุ่น  ถ้าหาตามเชียงกง ก็ถามเจ้าของร้านว่าของขึ้นยัง เอ้ย ของเข้าวันไหน
เราก็มาดูเรื่อยๆ ถ้าเห็นแล้วถูกใจ อยากมีความสัมพันธุ์ ก็ไปตามช่างที่เราจะมาวางให้มาดูมาเทสกับเราอีกที  ข้อดีเลยคือช่างจมเงินในส่วนนี้เราไม่ได้ ก็คือช่างไม่เอาเครื่องเน่าๆมาใส่ให้เรานั้นเอง

ถ้าจะว่างเครื่องไม่ตรงรุ่นก็ต้องวายสายใหม่หมด ถ้าเอาตรงรุ่นก็ไม่ต้องวายสาย แค่เสียบๆใส่ๆจบ  ถ้าเอาเครื่องตรงรุ่นก็เหลือตังดื่มเบียร์ได้7-8 ลังเลย เหลือตังอีก

การทำก็แล้วแต่ช่าง ว่าใส่ใจทำแค่ไหน เช่นถอดก้นอ่างมาล้าง เปลี่ยนสายพานต่างๆ ปั้มน้ำ

โอ้ยง่วง ง่วง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 กรกฎาคม 2014 22:31:03 โดย แอลกอฮอ40ดีกรี » บันทึกการเข้า

ซ่อมแอร์รถยนต์ครับ ปรึกษาได้ครับไม่ฟันไม่กัดครับใจดี0852622362
thawatchai
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

082-2087085...โป้ง

« ตอบ #6 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2014 00:50:31 »

คนนี้เค้าก็ทำได้นะครับ

https://www.facebook.com/photo.php?fbid=758207740858206&set=a.758207754191538.1073741828.758142040864776&type=1

*

« ตอบ #7 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2014 01:26:39 »

ขอบคุณทุกความคิดเห็นของพี่ฯที่น่ารักทุกคนเลยครับ สรุปแล้วมันเป็นที่ชาร์ปคับ..  TT  ทางช่างแนะนำให้วางเครื่องใหม่ เห็นบอกมาว่า ค่าเครื่องน่าจะสัก25000ค่าแรง3000 อะคับ ที่ผมอยากรู้คือ 1.เครื่องเดิมผมขายได้มั้ยเค้าขายกันเท่าไหร่ 2.วิธีดูเครื่องใหม่เชียงกง(ที่ควรรู้ไว้) 3.คืมผมอยากเก็บรถไว้แต่ทางแฟนบอกอยากจะขาย เลยอยากรู้ราคาขายครับว่ารุ่นนี้ ได้ประมาณใหน ae101 1300หัวฉีด เพาเยอร์ กระจกมือ เกียร์ธรรมดา ไม่แน่ใจปีไหน เดวดูมาให้อีกทีคับ ท้ายนี้ ขอขอบคุณทาง ae club ละพี่ฯทุกคนที่มาให้คำตอมผม ถ้าไม่ได้ทางนี้ ผมคงมึนตึ๊บอะคับ..ขอขอบคุณจากใจคับ คำนับ คำนับ คำนับ เอ๋อ

::::: อ่อนแอจึงรอด อ่อนโยนดำรงอยู่ ไม่มีอะไรอ่อนกว่าน้ำ แต่ไม่มีความเข้มแข็งใดทำลายน้ำได้ จงเป็นอย่างน้ำเถอะ  :::::
tu_ranong

« ตอบ #8 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2014 10:56:46 »

เห็นบอกมาว่า ค่าเครื่องน่าจะสัก25000ค่าแรง3000??...เครื่องตัวไหนเกียร์อะไรครับ
ตอบ 1.เครื่องเดิมขายได้ครับ ขายทั้งตัวหรือแยกขายก็ได้ ขายทั้งตัวขายได้สะดวกกว่าคือมันไม่รกบ้าน กับขายแยกอะไหล่ขายได้ราคาดีกว่าแต่ลำบากตรงที่เวลามีคนซื้ออะไรเราต้องมานั่งถอดแยก  สรุปขายทั้งตัวหรือแยกอะไหล่หรือตีเทิร์นที่อู่แล้วแต่สะดวก
ถ้าน้าดูเครื่องไม่เป็นนี้ยากหน่อยครับ สรุป พาช่างที่เราจะวางเครื่องด้วยไปดูด้วยกัน
aeเป็นรถที่ทนมากๆผมแนะนำถ้าน้ามีงบเหลือผมว่าเก็บเค้าไว้เถอะแล้วไปดาวด์คันใหม่ให้แฟนใช้มือสองก็ได้รุ่นไหนก็แล้วแต่น้าสะดวก แต่ถ้าจะขายรถทิ้งเค้าก็คงรับซื้อในสถานะซากรถครับเพราะเครื่องมันเป็นแบบนั้นราคาก็น่าจะได้เครื่อง4eซักตัว
แต่ก่อนอื่นขอถามก่อนว่าเป็นที่ชาร์ป ชาร์ปมันกินข้อเหวี่ยงหรือเปล่าถ้าไม่กินข้อเหวี่ยงงบในการซ่อมก็คงไม่เกินงบวางเครื่องน่ะสำหรับการโอเวอร์ฮอลเครื่องใหม่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 กรกฎาคม 2014 12:25:41 โดย tu_ranong » บันทึกการเข้า
wing man
มือใหม่หัดซิ่ง
**

« ตอบ #9 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2014 12:45:17 »

ชาร์ป ที่ว่า มันหมอหุงข้าว ใช่ไหมครับ?Huh?? ที่บ้านผมเสีย ขายยกให้สะเล็งไป 10 บาท
 ฮิฮิ

EE90 4AGE 20V Auto น้ำมัน
tu_ranong

« ตอบ #10 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2014 09:31:47 »

ชาร์ป ที่ว่า มันหมอหุงข้าว ใช่ไหมครับ?Huh?? ที่บ้านผมเสีย ขายยกให้สะเล็งไป 10 บาท
 ฮิฮิ
คนล่ะชาร์ปกันครับน้า งง งง
Hihigh...
มือใหม่หัดซิ่ง
**

เก่าแล้ว แต่ใจมันรัก สู้ต่อไปโดเรม่อน...

« ตอบ #11 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2014 10:00:34 »

ขอบคุณทุกความคิดเห็นของพี่ฯที่น่ารักทุกคนเลยครับ สรุปแล้วมันเป็นที่ชาร์ปคับ..  TT  ทางช่างแนะนำให้วางเครื่องใหม่ เห็นบอกมาว่า ค่าเครื่องน่าจะสัก25000ค่าแรง3000 อะคับ ที่ผมอยากรู้คือ 1.เครื่องเดิมผมขายได้มั้ยเค้าขายกันเท่าไหร่ 2.วิธีดูเครื่องใหม่เชียงกง(ที่ควรรู้ไว้) 3.คืมผมอยากเก็บรถไว้แต่ทางแฟนบอกอยากจะขาย เลยอยากรู้ราคาขายครับว่ารุ่นนี้ ได้ประมาณใหน ae101 1300หัวฉีด เพาเยอร์ กระจกมือ เกียร์ธรรมดา ไม่แน่ใจปีไหน เดวดูมาให้อีกทีคับ ท้ายนี้ ขอขอบคุณทาง ae club ละพี่ฯทุกคนที่มาให้คำตอมผม ถ้าไม่ได้ทางนี้ ผมคงมึนตึ๊บอะคับ..ขอขอบคุณจากใจคับ คำนับ คำนับ คำนับ เอ๋อ
ผมเพิ่งวางมาเมื่อต้นปี เครื่อง4afe/atผมได้จากซอยศิริชัยมา24000ครับ เครื่องเก่าเทิร์นได้5000ครับขายยกไปเลยครับ ค่าวางผมว่าเผื่อๆไว้ซัก40000ก็ดีครับ เผื่อมีอะไรผิดพลาดต้องแก้ไขครับ คำนับ
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2014 00:50:07 »

ฝากไฟล์งัยนิครับ วางเครื่องมาแล้ว อยากให้พี่ฯดูละแนะนำที แต่เจ้ากรรมดันฝากไฟล์ไม่เปน55555 สอนผมทีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 สิงหาคม 2014 00:54:23 โดย ~_I&P"PTY_~ » บันทึกการเข้า

*

« ตอบ #13 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2014 01:00:10 »

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 สิงหาคม 2014 01:02:42 โดย ~_I&P"PTY_~ » บันทึกการเข้า

*

« ตอบ #14 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2014 01:19:19 »

ก็คือ...หลังจากทีชาร์ปละลาย ก็ได้เปลียนเครื่องใหม่ ค่าใช่จ่ายทั้งหมด 28000!! ได้เครื่องใหม่มา คอมแอร์(ติดมากลับเครื่อง) รับประกันเครมใน1เดือน >> หลังจากที่รองขับก็พอใจครับ แอร์เย็น เครื่องแรงขึ้น แต่!!คอมแอร์อันเก่าผมเพิ่งเปลียนมาปีทิแล้ว5พันบาท จะทำไงกะมันดี ถอดไว้ไม่ได้ใช้จะพังรึป่าว ไดสตงไดตาท ยุครบ พี่ฯเพื่อนฯท่านใหนสนใจ บอกได้นะ หรือจะเอาไปทั้งเครื่องเลยก็ได้(เก็บไว้ก็รกบ้าน)ขายให้ไม่เเพง เพื่อขอบคุณพี่ฯในนี้ที่แบ่นปันความรู้ให้ เครื่องยุพัทยาคับ.. คำนับ คำนับ กาดึ๊บ.. กาดึ๊บ..

tu_ranong

« ตอบ #15 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2014 10:27:24 »

ก็คือ...หลังจากทีชาร์ปละลาย ก็ได้เปลียนเครื่องใหม่ ค่าใช่จ่ายทั้งหมด 28000!! ได้เครื่องใหม่มา คอมแอร์(ติดมากลับเครื่อง) รับประกันเครมใน1เดือน >> หลังจากที่รองขับก็พอใจครับ แอร์เย็น เครื่องแรงขึ้น แต่!!คอมแอร์อันเก่าผมเพิ่งเปลียนมาปีทิแล้ว5พันบาท จะทำไงกะมันดี ถอดไว้ไม่ได้ใช้จะพังรึป่าว ไดสตงไดตาท ยุครบ พี่ฯเพื่อนฯท่านใหนสนใจ บอกได้นะ หรือจะเอาไปทั้งเครื่องเลยก็ได้(เก็บไว้ก็รกบ้าน)ขายให้ไม่เเพง เพื่อขอบคุณพี่ฯในนี้ที่แบ่นปันความรู้ให้ เครื่องยุพัทยาคับ.. คำนับ คำนับ กาดึ๊บ.. กาดึ๊บ..
เปลี่ยนเครื่องเป็นเครื่องอะไรครับน้า เครื่องเก่าขายทั้งตัวก่อนถ้ามีคนขอแยกก็ขายแยกไป คอมแอร์ก็หาอะไรอุดท่อแอร์ไว้ครับอย่าให้อะไรเข้า ขายให้คนอื่นเค้าก็เอาไปใส่ได้เลยไม่ต้องเสียตังล้าง อัดน้ำมันคอมใหม่
Aunts 5E
นักแข่งมือสมัครเล่น

« ตอบ #16 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2014 21:44:15 »

ชัดเลยครับ เครื่องร้อนโดยที่น้าไม่รู้ตัว
อาการนี้ผมเป็นมาแล้วครับ ดังแครก ๆ แก๊กๆ แล้วรอบเครื่องก็ดีดขึ้นดรอปลง
ผมยิ่งเปลี่ยนเครื่องมาไม่ถึงปีด้วยกลัวได้เปลี่ยนใหม่แต่ตอนนี้ใช้ได้อยู่ครับพอโล่งอก  แหะ.. แหะ.. แหะ.. แหะ.. แหะ.. แหะ..
*

« ตอบ #17 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2014 23:03:46 »

เปลี่ยนเครื่องเป็นเครื่องอะไรครับน้า เครื่องเก่าขายทั้งตัวก่อนถ้ามีคนขอแยกก็ขายแยกไป คอมแอร์ก็หาอะไรอุดท่อแอร์ไว้ครับอย่าให้อะไรเข้า ขายให้คนอื่นเค้าก็เอาไปใส่ได้เลยไม่ต้องเสียตังล้าง อัดน้ำมันคอมใหม่
จะทำตามคำแนะนำท่านครับ ขอบคุณมากเลย Cheesy

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์