AE. Racing Club
30 กันยายน 2024 22:40:23 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: AE92 เรื่องแอร์ครับ  (อ่าน 3924 ครั้ง)
OAT-NamNgiaw
มือใหม่หัดขับ
*

« เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2014 10:18:19 »

ผมขอสอบถามพี่ๆ หน่อยครับ

เกริ่นก่อนนะครับ รถผมมีปัญหาเรื่องแอร์ไม่เย็นพอให้ช่างดูปรากฏว่า คอมแอร์ตัดไวไป ช่างเลยทำการซ่อมเพื่อให้ใช้งานได้
แต่ว่ามันไม่เหมือนเดิมครับ ผลปรากฏว่า ช่างได้ใส่ที่ปรับแอร์ให้ใหม่และล๊อคระดับความเย็น และที่ปรับระดับความเย็นตรง
console ก็ไม่สามารถใช้ได้ ผมเลยถามช่างถ้าอยากให้ ปรับระดับความเย็นได้เหมือนปกติต้องทำยังไง ช่างบอกว่าต้องหา
รีเลย์หาอะไหล่แต่ผมจำชื่อไม่ได้ (ผมก็ไม่ทราบว่าอะไรแบบไหนแต่ที่พอจำได้ มีทั้งหมด 3 ชิ้น)

ผมจึงอยากถามพี่ๆ ว่าไอ้รีเลย์หรืออไหล่ที่ว่านี่หาได้จากไหนบางครับ ราคาตัวเท่าไหร่ เพราะว่าผมก็ไม่มีความรู้เรื่องแอร์เลย และอีกอย่าง
ถ้าปรับระดับความเย็นอย่างนี้ไม่ได้ เวลาผมจะไล่ไอน้ำออกจากคอยล์เย็นก็คงทำไม่ได้ ผมกลัวว่าแอร์มันจะตันครับ

ข้อมูลประกอบนะครับ คอมแอร์ผมได้ทำการแปลให้ใส่น้ำยา 134a
ยังก็ขอขอบคุณล่วงหน้านะครับ แล้วจะเข้ามาดูบ่อยๆ

AE92 - 4A-FE
miami18
มือใหม่หัดซิ่ง
**

เอาไว้กินลม(ถ้ามีนะครับอิอิ)

« ตอบ #1 เมื่อ: 26 กรกฎาคม 2014 12:01:32 »

เรื่องแอร์นี้ ว่ากันยาวๆ ได้เลยครับแล้วแต่ช่าง
พูดจากประสบการณืของผมเองที่ลื้อรถ ตัวเองทำ เอง AE92 น้ำยา R12
การทำงานเบื่องต้น คือ ชุดรีเลย์คอมแอร์กับพัดลมแอร์ รอสั่งงานจากกล่องAMPแอร์(AMP แอมปรีไฟเออร์แอร์)ซึ่งรับความต่านทานจากสวิทย์แอร์ในรถ ที่เรียกกันว่าสวิทย์
น้ำยาแอร์ ให้ข้อมูลได้ไม่มาก เพราะไม่ใช้ช่างนะครับ
OAT-NamNgiaw
มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2014 09:53:43 »

เรื่องแอร์นี้ ว่ากันยาวๆ ได้เลยครับแล้วแต่ช่าง
พูดจากประสบการณืของผมเองที่ลื้อรถ ตัวเองทำ เอง AE92 น้ำยา R12
การทำงานเบื่องต้น คือ ชุดรีเลย์คอมแอร์กับพัดลมแอร์ รอสั่งงานจากกล่องAMPแอร์(AMP แอมปรีไฟเออร์แอร์)ซึ่งรับความต่านทานจากสวิทย์แอร์ในรถ ที่เรียกกันว่าสวิทย์
น้ำยาแอร์ ให้ข้อมูลได้ไม่มาก เพราะไม่ใช้ช่างนะครับ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

AE92 - 4A-FE
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์