AE. Racing Club
02 ตุลาคม 2024 00:18:49 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม รถกระตุกครับ  (อ่าน 1159 ครั้ง)
Bonus In Car
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

« เมื่อ: 18 สิงหาคม 2014 13:03:18 »

อาการ คือ เวลาเหยียบคันเร่ง ประมาณ 80 Up  รถมันกระตุกๆ นะครับ เปลี่ยนหัวเทียนใหม่ก้อไม่หาย ท่านใดเคยมีอาการแบบนี้บ้างครับ   เป็นทั้ง Gas ทั้ง น้ำมันเลยครับ
เป้ ลาดปลาดุก
มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2014 13:45:32 »

สายหัวเทียนกับจานจ่ายดูยังคับ

« ตอบ #2 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2014 14:32:47 »

ต้องแกะดู หรือ สังเกตยังไงครับ
Jay หมอศรี @ WZ Zone
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

« ตอบ #3 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2014 20:51:53 »

ดูกระเปาะจานจ่ายดูครับ ตรงแถวๆ ขั้วสายหัวเทียนที่ติดตรงจานจ่ายอ่ะครับ

จะมีน๊อตสกรูอยู่ (จริงๆ ใช้บล๊อคก็ไขได้เหมือนกัน) แล้วเปิดกระเปาะจานจ่ายออกมาก่อนดูเลยครับ

แกะมาดูรอยน้ำมัน กับ เศษลวดทองแดงดูก่อน ถ้ามีเศษลวด ชัดเจนว่าไส้กำลังจะกระจุยครับ

รีบหาซ่อมหรือเปลี่ยนก่อนได้เลย ส่วนถ้ามีรอยน้ำมันซึมก็ลองเปลี่ยนซีลดูก่อนครับ แล้วก็เอาหัวนกกระจอกมาขัด

ขัดเบาๆนะครับ เดี๋ยวพลาสติกหัวนกกระจอกมันจะหักเอา
Nueng.k
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #4 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2014 09:18:15 »

ลองถอดกระโหลกจากจ่ายมาล้างทำความสะอาดดูอย่างพี่ข้างบนท่านว่าครับ แล้วลองใส่กลับแล้ววิ่งดูครับว่ายังมีอาการเดิมหรือไม่ หากยังมีลองจอดรถแล้วใช้วิธีดึงสายหัวเทียนออกดูทีละเส้นครับแล้วดูอาการเครื่องว่ารอบเดินเบาตกบ้างไหมครับ โดยหากเราดึงสายหัวเทียนออกเครืื่องจะตกไม่นิ่งอาจสั่นครับ แต่พอเราเสียบกลับเครื่องจะวิ่งปรกติ หากดึงสายเส้นไหนแล้วเครื่องยิ่งเหมือนเดิมอาจเป็นไปได้ว่าสายหัวเทียนเส้นนั้นมีปัญหาครับ (บางครั้งการเช็คแบบนี้ก็ไม่เห็นผลอะไรครับเพราะเห็นว่าเป็ฯตอนวิ่ง 80 กว่า) อีกอย่างลองเช็คเรื่องระบบไฟครับ โดยเฉพาะสายไฟตามจุดต่าง ๆ ว่าแน่นดีหรือไม่ บางครั้งไฟเดินไม่ดีครับทำให้เวลาวิ่งเร็ว ๆ แล้วไฟเดินไม่ดีเลยทำให้เครื่องสะอึก ยิ่งทางพี่บอกว่าน้ำมันก็เป็นนี่ ต้องเช็คให้ระเอียดครับ (กล่องอาจมีส่วนน่ะครับ) อย่างไรแล้วรอผู้รู้ท่านอื่นมาเสริมอีกทีครับ

Body EE90 .... 5A-FE ....

« ตอบ #5 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2014 13:14:29 »

ขอบคุณ   Nueng.k  และ Jay หมอศรี @ WZ Zone  เป้ ลาดปลาดุก  ครับ เดี๋ยวมารายงานผล
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์