AE. Racing Club
02 ตุลาคม 2024 02:24:06 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า:  «  1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: : ไฟ xenon ในโคมโปรเจคเตอร์โซลินอยด์ (Bi-xenon) ตบไฟสูงยังไง...ถ้าไม่ได้เปิดไฟ  (อ่าน 4842 ครั้ง)
dookzateam
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

แต่งรถไม่ได้กำไรหรอกครับ

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #20 เมื่อ: 20 กันยายน 2014 08:34:02 »

ถ้าดิฟครั้งแรกจะสว่างเหมือนเราเปิดแฟลชครับ แต่ครั้งที่สองไม่ค่อยเห็นแล้วเพราะมันค่อยๆจุดละครับ

ถ้าอยากติดเร็วขึ้นก็ต้องหาบัลลาสดีๆมาแทนครับซื้อแบบแยก จะจุดจนสว่างไวขึ้นครับ

ไม่ต้องรู้ว่าคนขับชื่ออะไร รู้แค่ว่าผมขับAEก็พอ
~ Funky_nu_NoO :
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

: ถ้าไม่รีบ ทำไมไม่ออกพรุ่งนี๊ !!!!

« ตอบ #21 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2014 14:30:00 »

^
^
Thx ครับ Grin

------------------

กลับมาต่อหลังจากไม่ได้เข้ามานานเนื่องจากเกิดอุบัติเหตุนิดหน่อยครับ
ทำให้ต้องซื้อรถคันใหม่ เดชะบุญที่เจ้าของเก่าติดซีนอน H4 Slide มาให้
ผมเลยมีประสบการณ์ไฟซีนอนกับเขาบ้างซะที 555 Grin

แต่ก็ได้รู้อีกอย่างว่า ยังไงผมก็ต้องใส่ลูกโปรให้ได้ เอ่อ..

เพราะซีนอน H4 กับโคมเดิม มองทางแทบไม่เห็น ไปได้ไม่ไกล แถมฟุ้งแยงตาชาวบ้านไร้เส้นคัตออฟ
ผมเลยมีคำถามดังนี้

1. ลูกโปรฯ มีขนาด 2", 2.5", 3" และใหญ่สุดคือ 3.5" ขนาดที่เพิ่มขึ้นมีผลกับแสงยังไง ?

2. ผมควรเลือกแบบหลอดชนิดไหนดีครับ หรือไม่สำคัญ H1, H3, D2S ได้หมด ?

3. ไฟวงแหวนเขามีให้เลือกเป็น LED กับ CCFL ผมควรเลือกอันไหนดี ? (LED ถูกกว่า 500.....แต่ CCFL มีบัลลาสเกลัวพังง่าย)

4. ราคาทั้งชุดมีโคมพร้อมหลอด, ไฟวงแหวน, บัลลาส 35W AC. ในราคา 3,500.- ถูกหรือแพงครับ ?

ซุบซิบ

dookzateam
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

แต่งรถไม่ได้กำไรหรอกครับ

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #22 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2014 16:29:18 »

ขนาดลูกโปรเจคเตอร์มีผลกับพื้นที่การรวมแสงครับ

ccfl ก็ไม่พังง่ายเกินไปน่ะครับผมก็ยังปรกติสุข ถ้าเสียก็มีขายแยกครับ

ไม่ต้องรู้ว่าคนขับชื่ออะไร รู้แค่ว่าผมขับAEก็พอ
plew_ch

« ตอบ #23 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2014 19:05:14 »

^
^
Thx ครับ Grin

------------------

กลับมาต่อหลังจากไม่ได้เข้ามานานเนื่องจากเกิดอุบัติเหตุนิดหน่อยครับ
ทำให้ต้องซื้อรถคันใหม่ เดชะบุญที่เจ้าของเก่าติดซีนอน H4 Slide มาให้
ผมเลยมีประสบการณ์ไฟซีนอนกับเขาบ้างซะที 555 Grin

แต่ก็ได้รู้อีกอย่างว่า ยังไงผมก็ต้องใส่ลูกโปรให้ได้ เอ่อ..

เพราะซีนอน H4 กับโคมเดิม มองทางแทบไม่เห็น ไปได้ไม่ไกล แถมฟุ้งแยงตาชาวบ้านไร้เส้นคัตออฟ
ผมเลยมีคำถามดังนี้

1. ลูกโปรฯ มีขนาด 2", 2.5", 3" และใหญ่สุดคือ 3.5" ขนาดที่เพิ่มขึ้นมีผลกับแสงยังไง ?

2. ผมควรเลือกแบบหลอดชนิดไหนดีครับ หรือไม่สำคัญ H1, H3, D2S ได้หมด ?

3. ไฟวงแหวนเขามีให้เลือกเป็น LED กับ CCFL ผมควรเลือกอันไหนดี ? (LED ถูกกว่า 500.....แต่ CCFL มีบัลลาสเกลัวพังง่าย)

4. ราคาทั้งชุดมีโคมพร้อมหลอด, ไฟวงแหวน, บัลลาส 35W AC. ในราคา 3,500.- ถูกหรือแพงครับ ?

ซุบซิบ
1.ขนาดของเลนส์ 2 2.5 3 นิ้วนั้น จากประสบการณ์ผม เลนส์2.5นิ้วเท่ากัน แต่จานฉายของลูกโปรฯใหญ่เล็กมีผลกับความกว้างของแสง เพราะ ผมติดลูกโปรฯสำเร็จรูป 2.5นิ้วก่อน แบบbi-xenon เลยตามที่ จขกท ถาม ไม่ค่อยถูกใจ จนแล้วจนเล่า ไปได้ลูกโปรฯแบบ  sigle xenon2.5นิ้ว พร้อมจานฉายไฟสูง (ตามรูปก่อน) แปลงลงใส่จานฉายไฟโคมเดิม  ผลออกมาแสงส่องกว้างกว่ามาก สรุปได้ว่า จานฉายของลูกโปรOEMมีผลให้แสงส่องได้กวางกว่าแน่นนอน จานฉายมันใหญ่และลึกยาวกว่า ส่งผลให้แสงกว่ากว่ากัน แต่ไกลกว่าหรือเปล่า ไม่รู้ว่าอย่างไร มองไม่ค่อยออก
2.ถ้าเลือก D2Sได้ หาหลอดดีฯใส่ง่ายกว่า หลอดไฟติดรถจะให้คุณภาพดีกว่า ราคาแพงกว่า แต่หาของเชียงกงได้ในราคาถูก คุณภาพดีเกินราคา และถ้าเลือกได้ ใช้4300Kให้ความเข็มและสว่างมากท่สุดเมื่อแสงสาดส่องออกมา (ผมถอดหลอด6000เKเก็บแล้ว)
3. ไม่มีความรู้
4.ผมซื้อมาครบชุด 2000บาทเอง ครบฯเลยนะ ทั้งสยไฟควบคุม ไฟวงแหวน ไฟแอลอีดีในเลนส์แก้ว
ส่วนผมแปลงเสร็จแล้ว
plew_ch

« ตอบ #24 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2014 19:08:25 »

ผลออกมาพอใจมาก แสงกว้าง คม สม่ำเสมอ สวย เหมือนรถชั้นเลิศดาวสามแฉก ใบพัดฟ้าขาว อย่างงั้นเลย มันคือชุดโปรของ ปาเจโรสปอร์ทไง
แต่มองแล้วอาจไม่สวยเรียบร้อยเท่าไร แต่ผมเลือกคุณภาพแสงเป็นสำคัญ
plew_ch

« ตอบ #25 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2014 23:31:05 »

https://www.youtube.com/watch?v=MxOB4IY1u2Y
ลูกโปรที่ซื้อมาใส่ก่อนหน้านี้เป็นเหมือนในเวปนี้ แต่บัสลาส และหลอดไม่เหมือน ส่วนลูกแก้ว ขนาด จานฉาย คอบไฟหน้าเหมือนกัน
ผมซื้อรุ่นที่ใช้กับขั้วH4 ตัวโปรใช้หลอด D2ได้ 
หน้า:  «  1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์