AE. Racing Club
02 ตุลาคม 2024 02:22:37 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2  »    ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: : ไฟ xenon ในโคมโปรเจคเตอร์โซลินอยด์ (Bi-xenon) ตบไฟสูงยังไง...ถ้าไม่ได้เปิดไฟ  (อ่าน 4840 ครั้ง)
~ Funky_nu_NoO :
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

: ถ้าไม่รีบ ทำไมไม่ออกพรุ่งนี๊ !!!!

« เมื่อ: 17 กันยายน 2014 18:40:08 »

ใกล้ได้แปลงแล้วครับ
อ่านมาจนเข้าใจแล้วว่าซีนอนเปิดไฟสูงได้มี 2 แบบ

1. มีฉากกั้นที่โคมโปรฯ (Bi-Xenon projector)
2. มีฉากกั้นที่หลอด (สไลด์)

แต่ทั้งคู่มีเงื่อนไขว่า "ไฟต้องถูกเปิดแล้วเท่านั้น"

แล้วถ้าดิ๊ปไฟตอนกลางวันล่ะครับ ?? ไฟจะสว่างได้ไง
(เพราะเคยได้ยินมาว่า Xenon ไม่สามารถสว่างได้ทันที รถส่วนใหญ่จึงต้องมีไฟฮาโลเจนอีกชุด เพื่อเป็นเฉพาะไฟสูง)

แล้วถ้าจะแปลงใส่ AE ที่ยัดลูกโปรได้ลูกเดียวล่ะครับ ไฟสูงจะมาจากไหน  ??

plew_ch

« ตอบ #1 เมื่อ: 17 กันยายน 2014 18:56:49 »

ไฟซีนอนไม่สว่างทันที
เข้าใจอันนี้ผิดไปนิดเดียว คือ มันไม่สว่างเต็มที่ทันที เปิดปุบก็สว่างขึ้นทันที และอีก5-15วินาทีจะสว่างเต็มที
ฉนั้นทันที่ที่ ดิ๊ปไฟ มันก็สว่างขึ้นเลย แต่ไม่เต็มที่ ความสว่างไม่เต็มที่นั้น ก็มองเห็นชัดเจนมากแล้ว
ความเข้มของหลอดซีนอนสว่างเต็มที่ มากกว่าฮาโลเจน 2-3เท่า ไม่ต้องกลัวว่าจะมองไม่เห็น แม้วินาทีแรกที่เปิด
ลูกโปรเจคเตอก็เช่นกัน เมื่อเปิดไฟสูง หรือ ดิ๊ปไฟ หลอดมันก็ติดทันที พร้อมเปิดม่านกันไฟให้เป็นไฟสูงไปด้วย
Jay หมอศรี @ WZ Zone

« ตอบ #2 เมื่อ: 17 กันยายน 2014 23:49:03 »

ไฟ Xenon จริงๆ มันก็จุดติดเหมือนกันครับ แต่แค่ช่วงแรกๆ มันจะติดหรี่ๆ เหมือนที่น้าปลิวบอกเลย

ก็ถ้ารู้ว่าจะต้อง Dip ไฟสูง ก็คงต้องวอร์มหลอดมาบ้าง แต่ตอนนี้มี เทคโนโลยีใหม่ครับ

ไฟหน้า LED (เป็นหลอด LED เลย ยังไงสว่างแน่นอน) ที่สำคัญมีขายเป็นขั้ว H4 แล้วครับ ลองหาดูได้เลย
Tonsuan

« ตอบ #3 เมื่อ: 18 กันยายน 2014 02:41:19 »

รถผมใช้bi-xenon projector เหมือนกันครับ
เคยลองแล้วไฟติดแต่คงมองไม่ค่อยเห็นครับ กลางวันเลยบีบแตรแทน แหะ.. แหะ..

plew_ch

« ตอบ #4 เมื่อ: 18 กันยายน 2014 17:50:04 »

รถผมใช้bi-xenon projector เหมือนกันครับ
เคยลองแล้วไฟติดแต่คงมองไม่ค่อยเห็นครับ กลางวันเลยบีบแตรแทน แหะ.. แหะ..
ที่มองไม่เห็นไม่ใช่ไม่สว่าง แต่เพราะมันเป็น โปรเจคเตอร์ มันเล็ก หน้าตัดมันน้อย เลยมองไม่ค่อยเห็น แต่ถ้าเป็นพวก H4สไลน์ ซิ เห็นชัด
ไฟโปรเจคเตอร์ในรถ กลางคืนมาไกลฯหน่อยก็ไม่ค่อยเห็น ลองสังเกตุ วิ่งต่างจังหวัดหรือที่มึดฯ เห็นแค่ ไฟกลมฯเล็ก2อัน กะระยะยากหน่อย
Tonsuan

« ตอบ #5 เมื่อ: 18 กันยายน 2014 18:59:16 »

ที่มองไม่เห็นไม่ใช่ไม่สว่าง แต่เพราะมันเป็น โปรเจคเตอร์ มันเล็ก หน้าตัดมันน้อย เลยมองไม่ค่อยเห็น แต่ถ้าเป็นพวก H4สไลน์ ซิ เห็นชัด
ไฟโปรเจคเตอร์ในรถ กลางคืนมาไกลฯหน่อยก็ไม่ค่อยเห็น ลองสังเกตุ วิ่งต่างจังหวัดหรือที่มึดฯ เห็นแค่ ไฟกลมฯเล็ก2อัน กะระยะยากหน่อย

ใช่แล้วครับ ตอนกลางวันตบไปสูงถ้ารถสวนไม่ได้มองเข้ามาในโคม ถึงแม้หลอดจะติดสว่างสุดแล้วก็ไม่ค่อยเห็นครับ

: ถ้าไม่รีบ ทำไมไม่ออกพรุ่งนี๊ !!!!

« ตอบ #6 เมื่อ: 18 กันยายน 2014 20:01:47 »

ขอบคุณทั้ง 2 ท่านครับ เอาไงดีคราวนี้ ถ้ายัด H4 สไลด์เลยก็กลัวลำบากชาวบ้านเขา
หรือโคม 101 จับใส่ลูกคู่ได้ไหมครับ (เห็น 92 ทำได้)

----------

ส่วนของน้าเจ LED ผมก็มีนะแต่เป็นหลอดเล็กๆ เป็นแผงไม่ใช่แบบ Cree นี่สิ
ซึ่งพอลองใส่แล้วมีข้อเสียมากๆ คือ

1. สว่างแค่ไฟเบรค 21w.
2. เสียบขั้ว H4 เลยไม่ได้ ต้องแปลงโดยใส่รีเลย์เพิ่มวุ่นวายมาก ทั้งที่เป็นขั้ว H4

แต่ถ้าจะให้ใส่ Cree มันก็แพงมาก แล้วดูท่าว่าเทคโนโลยีจะยังไม่นิ่งครับ เห็นบ่นหลอดดับกันบ่อยแม้จะมีพัดลม
รวมถึงไม่รู้ว่าใส่กับโคมเดิมๆ แฟลร์จะทิ่มตาชาวบ้านเหมือน Xenon ไม๊  ซุบซิบ

plew_ch

« ตอบ #7 เมื่อ: 18 กันยายน 2014 20:32:16 »

ขอบคุณทั้ง 2 ท่านครับ เอาไงดีคราวนี้ ถ้ายัด H4 สไลด์เลยก็กลัวลำบากชาวบ้านเขา
หรือโคม 101 จับใส่ลูกคู่ได้ไหมครับ (เห็น 92 ทำได้)

----------

ส่วนของน้าเจ LED ผมก็มีนะแต่เป็นหลอดเล็กๆ เป็นแผงไม่ใช่แบบ Cree นี่สิ
ซึ่งพอลองใส่แล้วมีข้อเสียมากๆ คือ

1. สว่างแค่ไฟเบรค 21w.
2. เสียบขั้ว H4 เลยไม่ได้ ต้องแปลงโดยใส่รีเลย์เพิ่มวุ่นวายมาก ทั้งที่เป็นขั้ว H4

แต่ถ้าจะให้ใส่ Cree มันก็แพงมาก แล้วดูท่าว่าเทคโนโลยีจะยังไม่นิ่งครับ เห็นบ่นหลอดดับกันบ่อยแม้จะมีพัดลม
รวมถึงไม่รู้ว่าใส่กับโคมเดิมๆ แฟลร์จะทิ่มตาชาวบ้านเหมือน Xenon ไม๊  ซุบซิบ
ตอนนี้ใช้ โปรเจตเตอรืถูกฯอยู่ แบบกระดกได้ BI XENON ก็สว่างและชัดดี แต่แสงไม่เสมำเสมอเต็มพื้นที่นักเหมือนพวก OEM ไว้รอผมแปลงแบบ ไฟสูง ฮาโลเจน55W ไฟต่ำโปรเจคเตอร์หลอดXENON  จับยัดใส่โคมเดิม ST191 EXSIOR ของเตรียมคลแล้ว รอลงมือทำ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 กันยายน 2014 20:37:05 โดย plew_ch » บันทึกการเข้า
plew_ch

« ตอบ #8 เมื่อ: 18 กันยายน 2014 20:39:54 »

ตอนนี้ใช้แบบนี้อยู่ คู่ละ2000บาท ให้มาครบฯทั้งชุด แต่แกะโคมใส่เองนะ
plew_ch

« ตอบ #9 เมื่อ: 18 กันยายน 2014 20:49:14 »

จะยัดลงไหมเนี่ย มันจะออกมาเป็นตาถั่วตาแหล่หรือ ตา....อะไรก็ไม่รู้ 555 คนอยากซน

« ตอบ #10 เมื่อ: 18 กันยายน 2014 21:16:58 »

555 มันจะกว้างเกินโคมไม๊ครับพี่ปลิว รอชมครับ Smiley

แต่โคม 191 นี่มันใช้กับรถพี่ได้เหรอ ?

plew_ch

« ตอบ #11 เมื่อ: 18 กันยายน 2014 21:27:58 »

555 มันจะกว้างเกินโคมไม๊ครับพี่ปลิว รอชมครับ Smiley

แต่โคม 191 นี่มันใช้กับรถพี่ได้เหรอ ?
อ๋อ ตอนนี้ใช้ โคโรน่า เอ็กซิเออร์อยู่ เออี92ขายไปแล้วครับ โตตามวัย(วัยกำลังจะแก่555) ไม่รู้จะออกมาดีแค่ไหน แต่อยากทำ

« ตอบ #12 เมื่อ: 19 กันยายน 2014 05:53:04 »

555 ขอบคุณที่ตอบครับพี่ ไว้ทำเสร็จแล้วขอดูเป็นแนวทางหน่อยนะครับ Grin

Tonsuan

« ตอบ #13 เมื่อ: 19 กันยายน 2014 13:34:30 »

ของผมแกะใส่เองเหมือนกันครับ ไม่ยาก สุดยอด

« ตอบ #14 เมื่อ: 19 กันยายน 2014 13:52:12 »

^
^
 สุดยอด สุดยอด สุดยอด

น้าต้นเอาของรุ่นไหนมาใส่

Jay หมอศรี @ WZ Zone

« ตอบ #15 เมื่อ: 19 กันยายน 2014 17:28:25 »

LED ผมเองยังไม่ได้เอามาใช้นะ (มันของเพื่อนผมน่ะครับ) แต่เดี๋ษญวจะอุดหนุนมันมาลอง

แต่ดูไฟรถมันก็เหมือนกันกับ Xenon รถผมเลยทุกอย่างเหมือนกัน เพราะใช้โคมแบบ Multi Reflector

ออกแนวสว่างนวลกว่าเล็กน้อย แต่โดยรวมโอเคครับ เยี่ยมเลย สำหรับรถเพื่อน แต่รถผมยังไมได้ลอง
dookzateam
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

แต่งรถไม่ได้กำไรหรอกครับ

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #16 เมื่อ: 19 กันยายน 2014 19:06:37 »

เมื่อก่อนใช้บัลลาสตัวใหญ่ หลังๆเจอเปิดไม่ค่อยติด

ตอนนี้เป็นบัลลาสตัวเล็กac ติดทุกครั้ง ไฟไม่สั่นด้วยครับ

ลูกทราน+6000K ครับ ไม่ไปแยงตาใครด้วยครับแต่ถ้าดิฟไฟสูงกลางคืนนี้หลบเลยครับ

ไม่ต้องรู้ว่าคนขับชื่ออะไร รู้แค่ว่าผมขับAEก็พอ

« ตอบ #17 เมื่อ: 19 กันยายน 2014 21:51:44 »

แล้วถ้าดิ๊ปกลางวันล่ะครับดุ๊ก เป็นไงมั่ง อยากชมก่อนตัดสินใจ Grin

« ตอบ #18 เมื่อ: 19 กันยายน 2014 21:54:18 »

LED ผมเองยังไม่ได้เอามาใช้นะ (มันของเพื่อนผมน่ะครับ) แต่เดี๋ษญวจะอุดหนุนมันมาลอง

แต่ดูไฟรถมันก็เหมือนกันกับ Xenon รถผมเลยทุกอย่างเหมือนกัน เพราะใช้โคมแบบ Multi Reflector

ออกแนวสว่างนวลกว่าเล็กน้อย แต่โดยรวมโอเคครับ เยี่ยมเลย สำหรับรถเพื่อน แต่รถผมยังไมได้ลอง

ที่น้าเจว่านี่ใช่ชุดหลอด cree รึเปล่าครับ แล้วไม่แทงตาใครก็น่าสนนะ ไม่ต้องแงะโคมด้วย เวลาว่างไม่ค่อยจะมีเหมือนก่อนด้วย

Tonsuan

« ตอบ #19 เมื่อ: 19 กันยายน 2014 23:29:37 »

^
^
 สุดยอด สุดยอด สุดยอด

น้าต้นเอาของรุ่นไหนมาใส่

ของผมเป็นลูกงานจีนงานไต้หวันครับ มีไฟหรี่วงแหวนในตัว
ท้ายลูกเป็นเบ้าH4พร้อมตัวยึด ไม่ต้องเจาะท้ายโคมแค่ไดร้อนเป่าแยกออกมาประกอบอย่างเดียวครับผม

ส่วนหลอดรุ่นใหม่ที่เพิ่งออกมาที่ผมเห็น เป็นหลอดCreeเหมือนพวกไฟฉายครับแต่ใหญ่กว่า เห็นยังมีบัลลาตเหมือนเดิม
ท้ายหลอดถึงขนาดต้องมีฮีทซิงค์พร้อมพัดลมระบายความร้อน หลอดคงร้อนเอาเรื่องอยู่เหมือนกัน
เอามาใส่กับโคมเดิมจะแยงตาหรือไม่ ผมยังไม่เห็นตัวจริงซักที อีกหน่อยคงออกมาเป็น Cree projector ล่ะครับ แหะ.. แหะ..

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 กันยายน 2014 23:31:49 โดย Tonsuan » บันทึกการเข้า

หน้า: [1] 2  »    ขึ้นบน
  พิมพ์