AE. Racing Club
05 ตุลาคม 2024 05:21:49 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนหม้อน้ำ อาการน้ำดันออกหม้อพัก ความร้อนขึ้น  (อ่าน 1614 ครั้ง)
Tomae101
มือใหม่หัดขับ
*

« เมื่อ: 06 ธันวาคม 2014 22:56:18 »

วันนี้ผมขับเส้น มอเตอร์เวย์ ความเร็ว 100 km/h รอบเครื่อง 3000 คงที่ ช่วงเร่งแซง กดไป 120km/h รอบเครื่อง 3200+ สังเกต เข็มวัดความร้อนขึ้นเรื่อยๆ เลยปล่อยไหลเกียร์ว่าง เข็มความร้อนลดลงเลยลองขับต่อ ความร้อนก้อขึ้นอีก ตัดสินใจจอดเปิดกระโปรงดู น้ำเดือนออกมาที่หม้อพัก เลยเข้าร้านหม้อน้ำไกล้ๆ ช่างบอกให้เปลี่ยนหม้อน้ำ ราคา 3800 พี่ๆว่าแพงไหมคับ เปลี่ยนเป็นหม้อน้ำ อลูมิเนียมฝาด้านบนด้านล่างเป็นพาสติกนะคับ ผมอยากทราบว่าแพงไหมแล้วหม้อน้ำแบบนี้ดีไหมคับ
TIGER5090
นักแข่งมือสมัครเล่น

« ตอบ #1 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2014 10:04:37 »

มีสองทางเลือกครับ
1.มือสองเชียงกง มิเนียม
2.หม้อน้ำสองชั้นทองแดง ฝาบนทองเหลือง(ต้องระวังฝาบนด้วยเพราะฝาทองเหลืองบนนั้นคอจะสูง จะใส่ฝาหม้อน้ำเทียมไม่นานจะเสียง่ายน้ำจะดันอีก เคยมากับตัวเองครับ ใส่ฝาแท้ยันไม่ถึงคอทองเหลือง ไล่อยู่นานกว่าจะเจอ ต้องยอมใส่ฝาของเทียม สามสี่เดือนต้องเปลี่ยนทีหนึ่ง)
ออ อย่าลืมเช็ควาวล์น้ำ ปั๊มน้ำด้วยครับ
Tonsuan
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

« ตอบ #2 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2014 14:40:31 »

ของผมเพิ่งมีอาการดันน้ำออกเหมือนกัน แต่ของผมเป็นที่ฝาจุกปิดหม้อน้ำครับ ทำให้เก็บแรงดันไม่ได้
น้ำดันจนล้นออกมาเยอะเลยทำ น้ำในหม้อน้ำขาดจนความร้อนขึ้น พอเปลี่ยนฝาปิดหม้อน้ำใหม่หายเลย

ลองเช็คฝาปิดหม้อน้ำด้วยนะครับเผื่อเป็นที่ตรงนี้ ซูม ซูม

Tomae101
มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2014 00:26:15 »

ขอบคุณทุกความเห็นครับ
เจอปัญหาอีกแล้ววว มีน้ำหยดตรงฝ้าหม้อน้ำ ลองบิดปิดเปิดดูเหมือนมันไม่แน่นเลยคับ ไม่แน่นเหมือนของเดิมเลย สงสัยต้องเข้าไปให้ที่ร้านดูอีกสะละมั่งคับ เอ่อ... อีกอย่างคับช่วงที่เปลี่ยนหม้อน้ำเสร็จช่างที่ร้านกำลังเติมน้ำเปล่าลงไป ผมเลยถามว่าไม่ได้ใช้น้ำหล่อเย็นหรอคับ ช่างที่ร้านสวนมาว่า ห้ามเติมน้ำหล่อเย็นเด็ดขาด มันจะทำให้หม้อน้ำแตกได้ จริงไหมคับ ผมล่ะงง ไปดิ เพลียๆเลย
tu_ranong
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

« ตอบ #4 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2014 08:54:44 »

ขอบคุณทุกความเห็นครับ
เจอปัญหาอีกแล้ววว มีน้ำหยดตรงฝ้าหม้อน้ำ ลองบิดปิดเปิดดูเหมือนมันไม่แน่นเลยคับ ไม่แน่นเหมือนของเดิมเลย สงสัยต้องเข้าไปให้ที่ร้านดูอีกสะละมั่งคับ เอ่อ... อีกอย่างคับช่วงที่เปลี่ยนหม้อน้ำเสร็จช่างที่ร้านกำลังเติมน้ำเปล่าลงไป ผมเลยถามว่าไม่ได้ใช้น้ำหล่อเย็นหรอคับ ช่างที่ร้านสวนมาว่า ห้ามเติมน้ำหล่อเย็นเด็ดขาด มันจะทำให้หม้อน้ำแตกได้ จริงไหมคับ ผมล่ะงง ไปดิ เพลียๆเลย
ถ้าไล่ระบบใหม่ผมว่าไม่แตกแต่ถ้าไม่ได้ไล่ระบบก็อาจจะเป็นไปได้ไม่เคยลองเหมือกัน
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์