AE. Racing Club
20 กันยายน 2024 16:39:43 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ล้างรถแบบง่ายๆ ทำเองได้ไม่ต้องง้อศูนย์ครับ  (อ่าน 2968 ครั้ง)
เต้าหู้ ผู้กู้โลก..
มือใหม่หัดขับ
*

« เมื่อ: 20 มกราคม 2015 17:52:08 »

ผมเองเป็นพวกไม่ค่อยยมีเวลา ปกติก็ให้น้องล้างให้ประจำ เคยจะลองล้างครั้งนึง แต่สุดท้ายก็ไม่ เพราะมันดูหลายขั้นตอน เอาจริงๆก็ขี้เกียจนั่นล่ะครับ  ไม่รู้ไม่ชี้

แต่เมื่อกี้ เจอคนนึงเขามารีวิวการล้างรถ มันดูง่ายมาก เห็นแล้วฮึดอยากกลับมาล้างอีกรอบ

ผมเลยขออนุญาตเอาข้อมูลทั้งหมดมาแปะ เพื่อแชร์อีกที เผื่อใครจะอยากลองล้างเองบ้าง

คนนี้เขาละเอียดมากครับ ขัดแม้กระทั่งยางกันเลยทีเดียว

อุปกรณ์ครับ
1.ฟองน้ำล้างรถ
2.ถุงมือล้างรถ
3.ผ้า 2 ผืน เอาไว้เช็ดน้ำ กับเช็ดแห้ง
4.แชมพูล้างรถ
5.น้ำยาล้างล้อแมกซ์
6.ยาเคลือบยาง เช็ดยาง

สูตรของผมจะใช้น้ำถังเดียวครับ แล้วก็ผสมแชมพู 2 ฝา แต่ถ้าชอบฟองเยอะๆ เพิ่มไป 3 ฝาเลยก็ได้ ตีฟองให้เต็มถัง

เวลาล้างรถ ผมจะล้างเป็นส่วนๆ ครับเพื่อป้องกันคราบที่เกิดจากแชมพูล้างรถ ส่วนแรกเลยนะครับ ผมจะล้างหลังคา แล้วลงมาด้านข้าง (ตัวถังด้านข้างทั้งหมด ยกเว้นล้อ) แบ่งระหว่างข้างซ้ายกับขวาด้วยนะครับ

เริ่มจากเอาน้ำฉีดรถเพื่อล้างพวกฝุ่นออกก่อน แล้วค่อยเอาแชมพูที่ผสมไว้มาล้างตามอีกทีครับ  

พอล้างด้านข้างเสร็จก็ทิ้งไว้ แล้วก็เอาตัว Wheel Cleaner หัวฉีด มาฉีดล้อแบบนี้ ซึ่งตัวนี้จะช่วยกัดพวกคราบที่กะทะล้อ ฝุ่นยางผ้าเบรก อย่าจำสับสนกับขวดสีดำนะครับ ตัวนั้นเอาไว้เคลือบยาง เดี๋ยวผมจะใช้ให้ดูตอนหลังสุด

หลังจากนั้นมาล้างหน้ารถ  ถ้ารถเลอะยางไม้ มีขี้นก หรือพวกรอยขนแมว ไม่ต้องซีเรียสเลยครับ ตัวนี้ล้างจัดการได้ดีเลย เช็ดเบาๆก็ออกหมด ฉีดน้ำเปล่า ล้างฟองให้หมด

ล้างไปรอบๆ จนมาจบที่ด้านหลังรถ  เป็นอันจบขั้นตอน

พอล้างเรียบร้อยหมดทั้งคัน ทีนี้เราก็มาล้างล้อที่เราฉีดน้ำยาทิ้งไว้ครับ โดยการเอาน้ำ ล้างน้ำยาที่ฉีดไว้ออกให้หมด

เสร็จขั้นตอนการล้าง เอาผ้าสะอาดตามเช็ดให้แห้ง ตั้งแต่หลังคา > ด้านข้าง > ด้านหน้า > ด้านหลัง   เช็ดรอบ 2 ให้ทั่วทั้งคันอีกทีครับ แนะนำว่าล้างรถในร่มนะ เพราะถ้าล้างกลางแดด บางทีมันแห้งเร็วไป พวกคราบน้ำ คราบแชมพูจะติดรถได้ครับ
มาถึงขั้นตอนเคลือบยางครับ คราวนี้แหละจะได้ใช้เจ้าตัวสีดำขวดนี้ เอามาฉีดที่ยางรถ แล้วก็เอาฟองน้ำสำหรับเช็ดยางที่เขาให้มาคู่กัน เช็ดได้เลยครับ ส่วนสาเหตุที่ต้องเคลือบยาง ก็เพราะจะทำให้ยางดำ แล้วก็เงาขึ้น หล่อๆ แบบนี้ครับ

ขั้นตอนสุดท้าย คือการไล่น้ำตามซอกรถออกให้หมด ถ้าเป็นพวก car care เขาจะมีที่ฉีดโดยเฉพาะ แต่ของเราทำแบบง่ายๆ ก็คือขับรถเล่นนอกบ้านสักพักครับ แล้วพวกน้ำตามซอก มันก็จะไหลออกหมดเอง

เท่านี้ก็เรียบร้อยครับ วิธีล้างรถแบบง่ายๆ แต่สวยเนี้ยบ ผมแบ่งขั้นตอนไว้เป็นข้อๆ  น่าจะได้ทำตามกันง่าย ขอบคุณสำหรับการติดตามนะครับผม

เหอๆๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 มกราคม 2015 15:14:55 โดย เต้าหู้ ผู้กู้โลก.. » บันทึกการเข้า
VampireKing
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 20 มกราคม 2015 18:48:27 »

ผมเองก็ไม่ต่างจากจขกท.ครับ ว่าจะล้างแต่ไม่ได้ล้างสักที 555

ขอบคุณสำหรับวิธีดีๆมาแชร์กัน
NinjaNinNin
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 21 มกราคม 2015 14:15:21 »

ขอบคุณฮะที่มารีวิว ตัวเคลือบล้อน่าสนใจมากเลยครับ หาซื้อยากมั้ย จะซื้อมาลองใช้บ้าง สุดยอดสุดยอด อินเลิฟ ตรบมือ
MaxFunky
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 21 มกราคม 2015 16:12:56 »

ประกาศ           ขอตอบแทน จขกท. นะครับ ซื้อไม่ยากครับ ห้างทั่วไปก็มีหมดครับ ลองแล้วติดใจแน่ๆ เพราะผมก็ใช้  ซุบซิบ ตรบมือ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์