AE. Racing Club
29 กันยายน 2024 19:29:58 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า:  «  1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับความสว่างของไฟหน้าคับ  (อ่าน 4032 ครั้ง)
CokeZaAElol
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #20 เมื่อ: 12 มีนาคม 2015 18:11:17 »

ตอนนี้ใส่แบบนี้อยู่นะคับ เลยดูเหมื่อนมันจะไปค่อยจะเข้ากันซักเท่าไร ก็เลยอยากจะเปลียนให้มันเข้ากันสักหน่อยด้วยนะคับแต่ก็ยัง
ไม่รู้ว่าถ้าเปลียนเป็นโคมดำของdepoให้เข้ากันจะสว่างดีหรือป่าวหรือจะใส่แบบนี้แล้วเปลียนแต่หลอดคับเอาหลอดดีมาใส่เลยคับ
plew_ch
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

« ตอบ #21 เมื่อ: 12 มีนาคม 2015 18:20:45 »

ไม่เข้ากันเลย แต่เปลี่ยนโคมใสก็จะสวยขึ้น แต่หวังสว่างไม่ค่อยได้ มันก็พอฯกับของเดิม ถ้าเอาสว่าง ลงชุด ซีนอน แน่นอนสว่างขึ้น 3เท่า ปรับไฟดีฯก็ไม่แยงตา สมัยก่อนใช้92ก็ไฟหน้าแบบเลนส์ ใช้ซีนอนเป็นปีฯไม่เห็นมีใครดิ๊ปไฟใส่ผม ชุด PIAA H4 นะ ยี่ห้ออื่นหรือของจีนหมวกครอบแสงไม่ดีเท่าของPIAA
CokeZaAElol

« ตอบ #22 เมื่อ: 12 มีนาคม 2015 18:27:27 »

ไม่เข้ากันเลย แต่เปลี่ยนโคมใสก็จะสวยขึ้น แต่หวังสว่างไม่ค่อยได้ มันก็พอฯกับของเดิม ถ้าเอาสว่าง ลงชุด ซีนอน แน่นอนสว่างขึ้น 3เท่า ปรับไฟดีฯก็ไม่แยงตา สมัยก่อนใช้92ก็ไฟหน้าแบบเลนส์ ใช้ซีนอนเป็นปีฯไม่เห็นมีใครดิ๊ปไฟใส่ผม ชุด PIAA H4 นะ ยี่ห้ออื่นหรือของจีนหมวกครอบแสงไม่ดีเท่าของPIAA
ได้ความดังนี้นะคับที่ผมเค้าใจคือเปลียนโคมดำdepoและเปลียนหลอดเป็นซีนอล แล้วถ้าเปลียนเป็นหลอด  phillip x tream vision หรือ osram night breaker แบบนี้ละคับ พอจะประมาณได้ป่าวคับ ถ้าเปลียนแค่โคมหน้า กับ หลอดซีนอล เท่าไร   หรือ โคมหน้า กับ หลอด phillip x tream vision เท่าไรคับ  คำนับ คำนับ คำนับ
plew_ch

« ตอบ #23 เมื่อ: 12 มีนาคม 2015 18:59:44 »

เอางี้ สมมุติใช้โคมเดิม แต่ใส่หลอดไฟ ฮาโดเจน อย่าง phillip x tream vision หรือ osram night breaker ความสว่างมากกว่าหลอดฮาโลเจนเดิมฯแน่นอน แต่ค่าหลอด ชุดเท่าไรละ น่าจะเป็นพันบาท และ ความทนทานไม่รู้จะยาวแค่ไหน
แต่ลงชุดซีนอน หรือ HID  ประกอบด้วย หลอด+บัลลาส อายุมันยาวนานมากกว่าฮาโดเจนมาก(อีซูซุผม ใช้มา10กว่าปีหลอดพึงแตก มันไม่มีขาดนะ เพราะไม่มีใส้ใน) และสว่างกว่า3เท่าใน35Wเอง รับรองพวกphillip x tream vision หรือ osram night breaker สู้ไม่ได้แน่นอน ในเรื่องความสว่าง
ส่วนมีอีกวิธีคือ เพิ่มรีเลย เพิ่มวัตต์หลอดไฟเป็น 90/100 ซึ่งสว่างแน่ ถูก แต่ไม่เกิน2ปี โคมเหลือง จานฉายหมอง เพราะร้อนจัด ไม่แนะนำ ผมเคยใช้วิธีนี้ ยังเลิกเลย ใช้ซีนอนแทน ใช้ยาวเลย ไม่ร้อนและสว่าง ร้อนน้อยกว่า หลอดฮาโดเจน55/60Wเดิมฯเสียอีก แต่ลงทุนครั้งแรกจะหนักหน่อย
PIAA H4 SLIDE ผมขาย 3500บาท คุณอาจนัดเจอกัน มาลองใส่ ดูความสว่าง ถ้าพอใจค่อยเอาไปก็ได้ ไม่พอใจก็ถอดคืน มาสัก5โมงเย็น ลองใส่ พอค่ำจะเห็นแสงว่าสว่างแค่ไหน ผมอยู่แถวบางนา
แล้วเกิดอนาคตเปลี่ยนไปใช้โคมใส ซีนอนชุดนี้ก็ใส่ได้เหมือนเดิม แค่เปลี่ยนโคมเท่านั้น
หรือจะลองหลอด ฮาโดเจน สีเหลืองที่ผมประกาศขายก็ได้ ฝนตกเห็นชัดเจนกว่า อันนั้นวัตต์เดิมฯนะ  55/60W หรือหลอดญี่ปุ่นแสงเดิมฯ ลองดูขายหลอดไม่กี่ตังค์
CokeZaAElol

« ตอบ #24 เมื่อ: 12 มีนาคม 2015 19:13:29 »

เอางี้ สมมุติใช้โคมเดิม แต่ใส่หลอดไฟ ฮาโดเจน อย่าง phillip x tream vision หรือ osram night breaker ความสว่างมากกว่าหลอดฮาโลเจนเดิมฯแน่นอน แต่ค่าหลอด ชุดเท่าไรละ น่าจะเป็นพันบาท และ ความทนทานไม่รู้จะยาวแค่ไหน
แต่ลงชุดซีนอน หรือ HID  ประกอบด้วย หลอด+บัลลาส อายุมันยาวนานมากกว่าฮาโดเจนมาก(อีซูซุผม ใช้มา10กว่าปีหลอดพึงแตก มันไม่มีขาดนะ เพราะไม่มีใส้ใน) และสว่างกว่า3เท่าใน35Wเอง รับรองพวกphillip x tream vision หรือ osram night breaker สู้ไม่ได้แน่นอน ในเรื่องความสว่าง
ส่วนมีอีกวิธีคือ เพิ่มรีเลย เพิ่มวัตต์หลอดไฟเป็น 90/100 ซึ่งสว่างแน่ ถูก แต่ไม่เกิน2ปี โคมเหลือง จานฉายหมอง เพราะร้อนจัด ไม่แนะนำ ผมเคยใช้วิธีนี้ ยังเลิกเลย ใช้ซีนอนแทน ใช้ยาวเลย ไม่ร้อนและสว่าง ร้อนน้อยกว่า หลอดฮาโดเจน55/60Wเดิมฯเสียอีก แต่ลงทุนครั้งแรกจะหนักหน่อย
PIAA H4 SLIDE ผมขาย 3500บาท คุณอาจนัดเจอกัน มาลองใส่ ดูความสว่าง ถ้าพอใจค่อยเอาไปก็ได้ ไม่พอใจก็ถอดคืน มาสัก5โมงเย็น ลองใส่ พอค่ำจะเห็นแสงว่าสว่างแค่ไหน ผมอยู่แถวบางนา
แล้วเกิดอนาคตเปลี่ยนไปใช้โคมใส ซีนอนชุดนี้ก็ใส่ได้เหมือนเดิม แค่เปลี่ยนโคมเท่านั้น
หรือจะลองหลอด ฮาโดเจน สีเหลืองที่ผมประกาศขายก็ได้ ฝนตกเห็นชัดเจนกว่า อันนั้นวัตต์เดิมฯนะ  55/60W หรือหลอดญี่ปุ่นแสงเดิมฯ ลองดูขายหลอดไม่กี่ตังค์
บางนาแถวใหนคับ เพื่อจะได้ลองไปดูคับ ผมอยูประมาณ กม.19 คับ เพื่อจะได้ลองเปลียนหลอดดูคับ
plew_ch

« ตอบ #25 เมื่อ: 12 มีนาคม 2015 19:33:17 »

เอ้าไม่ไกลเลย ผมอยู่ กม 5 ขาออก
นัดเจอที่ปั๊มบางจาก ตรงใกล้ฯ ถนนศรีนครินทร์ก็ดี พิืนที่กว้าง มีที่จดรถ ลองไฟมองเห็นแสงสาดลงพื้นได้ ไกล ใกล้
วิ่งจาก กม19 เข้ามากลับรถมาฝั่งขาออก ตรงสะพานข้ามแยก ปั๊มบางจากอยู่ฝั่งขาออก เลยศูนย์นิสัน อยู่ก่อนห้าง index น่าจะ กม4
หน้า:  «  1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์