AE. Racing Club
12 ตุลาคม 2024 09:24:36 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: : ถามเซียนอิเล็คฯ หน่อยครับ (ไดโอด)  (อ่าน 1440 ครั้ง)
~ Funky_nu_NoO :
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

: ถ้าไม่รีบ ทำไมไม่ออกพรุ่งนี๊ !!!!

« เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2015 11:05:10 »

ผมซื้อไฟท้าย LED มา 2 แบบ ถามคนขายบอกใส่ได้เลย ไฟท้าย/เบรคติดทั้งคู่
ปรากฎว่าพอเสียบจริง อันแรกไฟหรี่ใช้ได้ แต่พอเหยียบเบรคเท่านั้น "ควันขึ้นเลยครับ !!"  เหวอ

แกะมาดู โชคดีแค่ R ไหม้  ถอนหายใจ

---------------------

พอเสียบอีกอัน คราวนี้ไม่มีปัญหา ติดทั้งคู่จริง...

ผมเลยแกะออกมาดู ทำให้รู้ว่า อ๋อ มันต้องมีไดโอดขวางที่ขั้ว + นะ

ปัญหาคือ ผมรู้แค่มันเรียกว่าอะไร แต่ดูค่าไม่เป็นครับ 555

อยากถามว่า...ไดโอดมันมีค่าที่ต้องระบุเหมือน R ไหม ?
รวมถึงแบบในรูป เรียกว่าไดโอดชนิดใด เพราะปกติจะเห็นแต่เป็นสีดำทึบ
ผมจะได้ซื้อมาคั่นให้อันแรกด้วย เพราะมันแพงกว่า จะได้ใช้ประโยชน์จ้า  เต้น

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 กรกฎาคม 2015 11:25:48 โดย ~ Funky_nu_NoO : » บันทึกการเข้า

ntp@wz

« ตอบ #1 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2015 14:23:41 »

ดูไม่ผิดน่าจะเปนซีเนอร์ไดโอด เอาค่าตัวตัวไปไปซื้อเลย มีเลขบอกอยู่

หอยน้อยๆ  สร้างฝันได้  
วาง & วาย by ntp@wz
รับแก้ไขแอร์ไม่เย็น เย็นสู้แดดไม่ได้ อาการต่างๆของเออี
0867590745 พื้นที่ สมุทรสาคร นครปฐม ราชบุรี สมุทรสงคราม และใกล้เคียง
ล้าง แก้ไข แอร์บ้าน รถยนต์ ราคากันเอง
smilegames

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #2 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2015 14:53:10 »

ตารางเทียบครับ ดูค่ากระแส กับความต่างศักย์ ใช้ให้เหมาะสม

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์