AE. Racing Club
16 ตุลาคม 2024 23:20:03 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวัสดีครับพี่ๆเพื่อนๆทุกคนครับ รบกวนสอบถามปัญหานิดนึงนะครับ  (อ่าน 1047 ครั้ง)
Oat_soros
มือใหม่หัดขับ
*

« เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2015 14:08:55 »

เริ่มถามเลยนะครับ >>>ผมใช้รถ vios 2005 สมบัติเก่าพ่อให้มาครับ เมื่อต้นปีครับ ปัญหาที่เกิดขึนคือครั้งที่1น้าสาวยืมรถไปขับ แล้วเกิดปัญหา ไฟโชว์ที่หน้าปัดรูปเครื่องยนต์ แล้วมีอาการกระตุก จึงแก้ปัญหาเข้าปั้ม พอถึงปั้มเครื่องยนต์ก็ดับครับ จึงหาช่างเพื่อแก้ไข สรุปน้ำหม้อน้ำแห้ง ช่างได้แก้ปัญหาโดยการเติมน้ำในหม้อน้ำให้เต็มก่อนแล้วบอกว่าฝาหม้อน้ำไม่ตรงรุ่นให้ไปหาเปลี่ยนให้ตรงรุ่น ประมาณนั้น แล้วขับกลับบ้าน เพราะวันนั้นเป็นวันอาทิตย์ ร้านจะปิดกันหมด ซึ่งหายยากจึงประคองกลับมาได้ครับ ครั้งที่2ผมได้ใช้งานเองครับ ครับใช้ไปซักประมาณ40กว่าโล แล้วเอ่ะใจ พอถึงที่หมายได้ทำการเช็คน้ำในหม้อน้ำหายไปหน่อยครับ แต่ดึงก้านวัดน้ำมันเครื่องมาไม่มีติดเลยตกใจมาก เรื่องไปซื้อน้ำมันเครื่องมาเติมแก้ขัดไปก่อน แล้วกลับมาบ้านได้ ครั้งที่3น้าสาวได้เอารถไปเข้าศูนย์ เปลี่ยนฝาหม้อน้ำ พร้อมถ่ายน้ำมันเครื่อง คิดว่าน่าจะจบ ครั้งที่4 ผมใช้เองน้ำดันขึ้นมาอีก คราวนี้ผมเครียดเลย จึงหาผู้เชี่ยวชาญที่พอรู้แก้ขัดไปก่อน เขาแนะนำให้เปลี่ยนฝาหม้อน้ำให้ตรงรุ่นแต่ไม่ใช่ของศูนย์ แล้วก็ล้างหม้อน้ำ น่าจะหาย แล้วใช้งานปกติ ครั้งที่5 ที่บ้านได้เอารถไปใช้ตามปกติ ผมยังคาใจกับฝาอยู่เพราะไม่ใช่ของศูนย์ จึงนำรถเข้าศูนย์ TOYOTA พอเข้าศูนย์เปิดฝากระโปรงมาสิ่งที่เกิดขึ้น เหมือนเดิมครับน้ำดันขึ้นมาเหมือนเดิม ช่างก็เลยเปลี่ยนฝาหม้อน้ำ พร้อมท่อยาง สายรัดต่างๆ แล้วล้างหม้อน้ำให้ครับ ครั้งที่6 ใช้งานตามปกติครับ คิดว่าจะเอารถออกต่างจังหวัดซะหน่อยเลยเข้าศูนย์ไปเช็ครถพร้อมเดินทางครับ แต่เจอปัญหาเดิมๆอีกแล้วครับน้ำดันขึ้้นมาครับ กระจายเต็มฝากระโปรงหมดเลยก็เหมือนเดิมครั้บเปลี่ยนแบบครั้งที่แล้วเลย อีกรอบ ซ้ำซ้อน ผมเริ่มเครียยดมากเลยครับ ครั้งที่7 ใช้งานตามปกติครับครับออกต่างจังกวัดทุกอาทิตย์ครับประมาณเดอนกว่าๆ ออกต่างจังหวัด อาทิย์ละครั้งนะครับไปกลับเฉยๆครับ ประมาณสิ้นเดือนที่แล้วลองเปิดฝากระโปรงดู เป็นแบบเดิมอีกแล้วครับ ผมนี่นิ่งเลย ไม่รู้จะทำไงดีให้หายครับ จึงถามคนที่รู้จักว่าพอซ่ิมได้ไหม เขาก็ลองเปลี่ยนพวกสายรัด แล้วก็เลยซ่อมบำรุงเลยทีเดียว เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง หัวเที่ยน ไส้กรองอากาศ ไส้กรองน้ำมันเครื่อง คิดว่าน่าจะหายแล้ว ที่ไหนได้พอกลับมาถึงบ้านน้ำก็มีดันออกมาเช่นเคย ผมคิดไม่ออกแล้วว่าจะต้องทำยังไง แก้ไขยังไง อยากให้อาการนี้มันหายไปซักทีครับ>>> พี่ๆเพื่อนในกลุ่มช่วยแนะนำผมหน่อยครับ ต้องทยังไง ที่ไหนดีครับ (ขอโทษครับพี่ๆเพื่อนๆทุกคนที่บรรยายยาวไปหน่อยครับ แค่อยากให้รู้ที่มาที่ไปครับ)
tap
มือใหม่หัดซิ่ง
**

« ตอบ #1 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2015 15:39:50 »

ฝาสูบน่าจะโก่งนะครับ  หรือไม่งั้น   วาวล์น้ำไม่เปิดหรือเปิดแต่เปิดไม่สุดครับ
janejer
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #2 เมื่อ: 19 กันยายน 2015 06:44:01 »

ไหนๆก็เข้าศูนย์ก็ให้เขาเช็คทีเดียวก็ได้นี่ครับ บอกอาการไปให้ประเมินราคา แต่ถ้าซ่อมข้างนอกถูกกว่าเยอะ แต่ต้องหาอะไหล่เองจ้า  ฮิฮิ
TAOTAO-TZ#056-
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

ไอ๊หย่ะ

« ตอบ #3 เมื่อ: 26 กันยายน 2015 01:14:34 »

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=69TebEmIU2M" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=69TebEmIU2M</a>

ย่องเบา....นินจา..ผลุบ..โผล่KENG SERVICE & MODIFY อู่เล็กๆเด็กๆทำถิ่นพระประแดง-คู่สร้าง แว๊นนนน KYB SR 3,999 บาท http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=144724.msg3137300#msg3137300
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์