AE. Racing Club
16 ตุลาคม 2024 02:29:14 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟเตือนระดับน้ำมันค้าง  (อ่าน 2233 ครั้ง)
Krit_28
มือเก่าหัดแข่ง

« เมื่อ: 18 มกราคม 2016 11:57:45 »

เวียนหัวคือเมื่อวานขับae101ไปแล้วน้ำมันจะหมดมีไฟเตือนขึ้นมา พอขับไปเติมน้ำมันเข็มขึ้นแต่ไฟเตือนไม่ดับ ไม่รู้ไม่ชี้ เป็นสาเหตุมาจากอะไรครับ ตอนนี้ขับไฟเตือนน้ำมันหมดติดตลอด 
รถใช้2ระบบ แต่หลักๆช่วงหลังขับน้ำมันE20มากกว่าแก๊ส เครื่อง4AFE ถังน้ำมันเพิ่งเปลี่ยนยกถัง+ปั๊มติ๊กเมื่อตอนปีใหม่  คำนับ

มือใหม่....ใจเก่า
ลักษณ์_TZ#_
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

เดิม ๆ 1.6 Gxi Auto เครื่อง 4a-fe

« ตอบ #1 เมื่อ: 19 มกราคม 2016 17:21:44 »

เซนต์เซอร์ที่อยู่กับปั้มติ๊กเสียครับ ตอนนี้ค้างอีกไม่นานเดี๋ยวก็ไม่ติด และก็ไม่ติดตลอดครับ ผมเคยเป็น แต่ผมหาซื้อเฉพาะตัวเซนต์เซอร์ มาเปลี่ยนใช้ได้ปกติ

ลิตรละ 100 ก็จะขับ น้ำมันเพียวๆ
Krit_28
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #2 เมื่อ: 22 มกราคม 2016 11:29:27 »

เซนต์เซอร์ที่อยู่กับปั้มติ๊กเสียครับ ตอนนี้ค้างอีกไม่นานเดี๋ยวก็ไม่ติด และก็ไม่ติดตลอดครับ ผมเคยเป็น แต่ผมหาซื้อเฉพาะตัวเซนต์เซอร์ มาเปลี่ยนใช้ได้ปกติ
หน้าตามันเป็นยังไงครับน้า เปลี่ยนยากมั้ยครับ ผมมีปั๊มติ๊กจากถังตัวเก่าอยู่ถ้ายังไงว่าจะลองถอดเอามาเปลี่ยนเองดูครับ

มือใหม่....ใจเก่า
Aj.Moo

« ตอบ #3 เมื่อ: 22 มกราคม 2016 13:54:12 »

ลองเปิดฝาตรงที่เราเปลี่ยนปั๊มติ๊กมาดู จะเจอหน้าตาประมาณนี้

จับเจ้าตัวดำ ๆ ในวงกลมแดง ลองขยับขึ้นลงดูแล้วดูว่าเกจ์น้ำมันขยับตามหรือไม่ครับ  

ถ้าขยับตามแสดงว่าตอนเราประกอบตอนแรกลูกลอยดังกล่าวอาจจะไปติดค้างกับอะไรสักอย่าง

แต่ถ้าไม่ขยับตามลองตรวจสอบหน้าสัมพัสของลูกลอยดูครับว่าสกปรกไหมลองเอากระดาษทรายทำความสะอาดดูครับ

Hunter_JIK.CZ48
AE Racing Club Staff
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

3S-GE Doraemonster 9X

« ตอบ #4 เมื่อ: 22 มกราคม 2016 18:51:37 »

ลองเปิดฝาตรงที่เราเปลี่ยนปั๊มติ๊กมาดู จะเจอหน้าตาประมาณนี้

จับเจ้าตัวดำ ๆ ในวงกลมแดง ลองขยับขึ้นลงดูแล้วดูว่าเกจ์น้ำมันขยับตามหรือไม่ครับ 

ถ้าขยับตามแสดงว่าตอนเราประกอบตอนแรกลูกลอยดังกล่าวอาจจะไปติดค้างกับอะไรสักอย่าง

แต่ถ้าไม่ขยับตามลองตรวจสอบหน้าสัมพัสของลูกลอยดูครับว่าสกปรกไหมลองเอากระดาษทรายทำความสะอาดดูครับ

เขมขึ้นแต่ไฟไม่ดับน่าจะมาจากตัวซ้ายกลมๆเล็กๆนะครับ

ลักษณ์_TZ#_

เดิม ๆ 1.6 Gxi Auto เครื่อง 4a-fe

« ตอบ #5 เมื่อ: 29 มกราคม 2016 17:04:49 »

ตัวซ้ายหลอดกลมๆ เล็กๆ สีเงินครับ ผมเอาไปร้านซ่อมทีวีให้เค้าเปลี่ยนให้ พอดีผมไม่มีบัดกรีครับ ถ้ามีเครื่องมือก็ทำเองครับ

ลิตรละ 100 ก็จะขับ น้ำมันเพียวๆ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์