AE. Racing Club
13 ตุลาคม 2024 18:18:47 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3  »    ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ++ รูปเก่าเล่าใหม่ เปลี่ยนไฟไมล์ GTi ++  (อ่าน 14016 ครั้ง)
[[Badd]]
Web Administrator
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

トヨタ カローラ 1.6 GTi

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« เมื่อ: 03 มีนาคม 2008 23:01:30 »

ก่อนอื่นต้องขอทำความเข้านิสสนึงนะครับ อาจจะไม่ละเอียดแต่ว่าเอาแบบที่จำได้ละกันนะครับ จะเล่าบรรยายไปพร้อมรูป แล้วจะทิ้งไว้บอร์ดนี้ซักพักก่อนจะย้ายไปเก็บใน DIY นะครับ

เริ่มต้นด้วยการ ถอดหน้ากากแอร์ครับ ขันน๊อตประมาณ 4 ตัวบนล่างแล้วค่อย ๆ แงะกิ๊บออกครับ ปลดสายไฟในที่เขียบุหรี่ แล้วค่อย ๆ เอาออกครับ
ออกทางด้านซ้ายนะครับ มันจะบิดตัวได้นิดหน่อย ยังไงระวังแตก ถอดออกมาแล้วจะได้อันนี้ครับ

ต่อมาก็ทำการถอดเรือนไมล์ครับ ขันตัวบังเรือนด้านบนออกครับ น๊อตประมาณ 3 ตัว แล้วขันน๊อตที่ยึดเรือนไมล์กะคอนโซลออกครับ ประมาณ 4 ตัวมั้ง
หลังจากนั้นก็ค่อย ๆ ดึงตัวเรือนออกมาครับ แล้วเอามือสอดเข้าไปปลดสายไมล์ด้านหลังตัวเรือนครับ
ในรูปที่เห็นผมไปนั่งทำที่อู่ครับ แล้วมือผมมันใหญ่ผมเลยให้ช่างเค้าล้วงไปปลดสายให้ หลังจากนั้นก็ค่อยๆ  เอาออกมาครับ

พอเอาออกมาแล้วครับทำความสะอาดซะหน่อย ถอดหลอดที่ต้องการทิ้งออกมาครับ อิอิ

อันนี้คือหลอดที่เตรียมใส่เข้าไปครับ ตอนนั้นซื้อประมาณ 150 บาทต่อคู่

อันนี้เป็นด้านหลังเรือนไมล์ครับ สังเกตว่าตรงไหนเป็นจุดดำใหญ่อันนั้นที่ต้องเปลี่ยนครับ ประมาณ 5 หลอด ส่วนรูตรงกลางอันนั้นเสียบสายไมล์ครับ

อันนี้เป็นหลอดเดิมที่เคยใส่อยู่ครับ หลอดละ 15 บาทมั้งใส่ได้ไม่นานครับ เห็นแบบนี้เคลือบฟ้าเปิดมาเขียวซะงั้น แต่อันนี้ต้องทิ้งละเพราะอะไรนั้น...

เพราะนี่ครับ ความร้อนทำให้สีมันละลายหายไป ทีนี้ไมล์เราก็จะสีเพี้ยนตามแสงที่ลอดออกมาครับ มองดี ๆ นะครับด้านขวาของหลอด

เตรียมจะใส่แล้วครับ จับคู่กันหน่อย อิอิ

แต่เอ๊ะฝุ่นเยอะจัง ผมก็เลยแงะ ๆ ๆ เอากรอบด้านหน้าออก โชคดีที่ไม่แตก ผมไม่รู้ว่าจริง ๆ แล้วมันแงะได้มั้ยนะ แต่ของผมมันก็แงะออกมาได้แล้วหละ
ไม่แนะนำนะครับ แต่ถ้าใครมองว่ามันน่าจะแงะได้ก็ลองดูครับ แตกขึ้นมาก็โทษตัวเองนะ
ผมเอาผ้าเช็ดทำความสะอาดแล้วก็ เอา waxy เช็ดครับเช็ดให้ทั่ว ๆ เท่า ๆกัน อย่าให้เป็นคราบนะครับ ออกมาสวยสะอาดรับรอง

หลังจากใส่เสร็จทั้งหลอดไฟ และ หน้ากาก แอบติดสติกเกอร์เข้าไปหน่อยนึง อิอิ แล้วรบกวนพี่ช่าง ใส่กลับเข้าไปให้หน่อย
โดยย้อนขั้นตอนนะครับ แต่ตอนใส่มันมืดแล้ว พี่ช่างมาช่วยกัน 3 คน ส่วนผมยังถ่ายรูปอยู่ 55

ผลงานครับ

หมดแล้วขอบคุณครับ  คำนับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 เมษายน 2008 23:30:31 โดย [[Badd]] » บันทึกการเข้า

"ขำขำคลับ"
Lee Racing 086-063-7714
จะจบไหม
http://www.facebook.com/aeracingclub
New.

Love me, love my AE

« ตอบ #1 เมื่อ: 03 มีนาคม 2008 23:16:56 »

แจ่มคร้าบ...  ลิงจั๊กๆ ให้ชมกันสักพักแล้วจะย้ายไปห้อง D.I.Y. นะครับ

AE92 เดิมๆ เครื่องก็ไม่แรง เชิญแซงได้เลย...
X-zy
มือเก่าหัดแข่ง

One thing i don't know why

« ตอบ #2 เมื่อ: 03 มีนาคม 2008 23:22:49 »

สว่าง และสวย มากครับ  สุดยอด

ฉันขอเป็นแค่สายลมผ่าน
ในวันวานของเธอที่เคยรานร้าว
ฉันขอเป็นคนรัก.. เพียงชั่วคราว
ผ่านวันคืนเหน็บหนาว.. ก็จากลา
@alwaysnui (^^)++@
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

ขนุนน้อยของพ่อหนุ่ย

« ตอบ #3 เมื่อ: 03 มีนาคม 2008 23:35:01 »

อยากทำบ้างจัง  ไฟไม่ค่อยสว่างแร๊ะ  แต่กลัวประกอบกลับไม่ถูก

STEVEN 'THE LEGEND' GERRARD
เชียร์หงส์ตั้งแต่ยังไม่สิบขวบจนจะสี่สิบขวบแล้ว เห็นเจิดลงเล่นนัดแรกกับตำแหน่งแบ็คขวา มากลางรุก จนเป็นกลางรับ เห็นเจิดชูมาทุกถ้วย ขาดถ้วยเดียว...ไม่ทันแล้วววววว
L E V I N 9 0
นักแข่งมือสมัครเล่น

ความ รัก ก็เหมือนไอติม ต้องค่อยๆ กินจะได้อร่อย

« ตอบ #4 เมื่อ: 03 มีนาคม 2008 23:46:37 »

เป็นฟืนเป็นไฟเห้นแสงสวยๆ แล้วอิจฉาจัง อยากสว่างๆ บ้างต้องพยายามให้ได้

ชาย ร่าง ใหญ่ ใจ ดี มี ความ สุข สนุก เป็น ที่ ตั้ง โร แมน ติก บ้าง เป็น ครั้ง คราว
บ้าน อยู่ วัด ด่าน ทำ งาน ลาด พร้าว

บรื่นๆ
TOng
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: 03 มีนาคม 2008 23:47:08 »

เจ๋ง ครับ เพ่
ต้องว่าจะเปลี่ยนอยู่เหมือนกัน ว่าจะเอาสี เดียวกับ BM อ่ะครับ แหะ.. แหะ..
Prince of ae92gti (หนุ่ย)
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

ขอโทษที ที่ผมมันจน

« ตอบ #6 เมื่อ: 04 มีนาคม 2008 00:01:02 »

เจ๋ง ครับ เพ่
ต้องว่าจะเปลี่ยนอยู่เหมือนกัน ว่าจะเอาสี เดียวกับ BM อ่ะครับ แหะ.. แหะ..
ส้มหรือแดงดีครับคุณต้อง

PonD

zc72s

« ตอบ #7 เมื่อ: 04 มีนาคม 2008 00:07:51 »

ของผมก้อ 5 หลอดเหมือนกัน ยีห้อนี้ สีนี้เลย ราคานี้ด้วย
แต่ผมไม่ได้รื้อนะ ถอดเรือนไมล์ออกมา แล้วค่อยๆเอามือล้วงเข้าไป ดึงออกมาที่ละหลอด ลำบากมาก กว่าจะครบ 5 หลอดนี่เหงื่อแตกซะ
รอจนมืด พอเปิดไฟหรี่ดู ..คนละเรื่องกะอันเก่าเลย สว่างมากๆ
nethouse
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: 04 มีนาคม 2008 01:37:24 »

ตอนผมถอดนะวันนึง ใช้เวลาใส่อีกสองวันใส่ยากโครตครับ สงสัยแขนผมใหญ่เลใอ่ครับอิอิ
mafialady
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: 04 มีนาคม 2008 04:18:19 »

ตรบมือ ตรบมือ ตรบมือ ตรบมือ ตรบมือ
EE90_TON
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: 04 มีนาคม 2008 07:30:58 »

ตาปริบๆแจ่มครับ ตรบมือแต่สงสัยว่าไมล์สั้นเหมือนกันไหมครับหลอดด้านหลังจะได้ซื้อมาไว้ก่อนครับเพราะไม่ค่อยมีเวลาถ้ามีจะได้ทำทีเดียวเลยแล้วต้องใช้กี่หลอดครับ ตาปริบๆ ตรบมือ ตรบมือ ตรบมือ ตรบมือ
Jo_AE92
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« ตอบ #11 เมื่อ: 04 มีนาคม 2008 08:17:45 »

ตาปริบๆแจ่มครับ ตรบมือแต่สงสัยว่าไมล์สั้นเหมือนกันไหมครับหลอดด้านหลังจะได้ซื้อมาไว้ก่อนครับเพราะไม่ค่อยมีเวลาถ้ามีจะได้ทำทีเดียวเลยแล้วต้องใช้กี่หลอดครับ ตาปริบๆ ตรบมือ ตรบมือ ตรบมือ ตรบมือ
ขอด้วยครับ.... คำนับ

Notty
มือใหม่หัดซิ่ง
**

« ตอบ #12 เมื่อ: 04 มีนาคม 2008 08:30:52 »

แล้วทั้งเรือนไมล์ต้องเปลี่ยนทั้งหมดกี่หลอดครับ  อยากเปลี่ยนบ้าง
เอ อิงตัน

เอ อิงตันครับ EE100 4E FTE [Bo เล็กๆ RHF5H]

« ตอบ #13 เมื่อ: 04 มีนาคม 2008 08:38:56 »

แหล่มๆ

=====================

ไม่ใช่ช่างทำได้ก้อทำ ทำไม่ได้ก็เข้าอู่
Doraemon-Project
AYT AYUTTHAYA TEAM
สราญรมย์ เซอร์วิส
พิริยาลัยแพร่'36
ไม่สนิทอย่าล้อเล่นนะครับ

www.4efteclub.com
pkandtom@van wagon
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

ความสวยและความแรงต้องมาคู่กับความแพงและความบ้าบิ่น

« ตอบ #14 เมื่อ: 04 มีนาคม 2008 08:53:40 »

สุดยอด

จำหน่ายครอบคาลิปเปอร์เบรคราคาคู่ละ 370 บาท ครับมี 3 สีและ 3 ยี่ห้อมาให้เลือกกันครับ แดง น้ำเงิน เหลือง โลโก้ SPOON BREMBO TRD ส่วนทรงใหม่ 450 บาท ติดตั้งเองได้ครับ ใช้ซิลิโคนยึดและมีคิ้วJAZZ หงุดหงิด ราคา 550 ต่อ1ชุดครับ + ค่าส่ง EMS 100 ครับ
โทรมาสอบถามกันได้ราคาเออีครับ 080-430-5288 เค ตลอดเวลา
KENTENS@I <J>

>< " ชอบง่า

« ตอบ #15 เมื่อ: 04 มีนาคม 2008 12:22:53 »

อยากได้ไมค์ GTI งอแง

ใครขายบ้างเนี่ย... 240  km     9 พันรอบ   เท่ห์จัง

พอวิ่งเกิน 180 เลยไม่รู้เลยวิ่งได้เท่าไหร่..

ปล.ใช้หลอดยี่ห้อเดียวกันเลย  ขาวจั๊ว
L E V I N 9 0
นักแข่งมือสมัครเล่น

ความ รัก ก็เหมือนไอติม ต้องค่อยๆ กินจะได้อร่อย

« ตอบ #16 เมื่อ: 04 มีนาคม 2008 12:43:28 »

ถามอรก กน่อย ถ้าอยากได้ เข็ม แดง ต้องใส ต้องไหน แดงหงะ

ชาย ร่าง ใหญ่ ใจ ดี มี ความ สุข สนุก เป็น ที่ ตั้ง โร แมน ติก บ้าง เป็น ครั้ง คราว
บ้าน อยู่ วัด ด่าน ทำ งาน ลาด พร้าว

บรื่นๆ
เคลิ้มสมาคม ™

หล่อไม่จริง ก็เลยหยิ่งไม่เป็น...

« ตอบ #17 เมื่อ: 04 มีนาคม 2008 13:37:09 »

เซียน GTi มากันแล้ว Grin

ของ 100-101 ก็มีนะจ๊ะ อยู่ห้อง DIY

" ~ หาเรื่องเที่ยว ~ "
New.

Love me, love my AE

« ตอบ #18 เมื่อ: 04 มีนาคม 2008 13:38:30 »

ไมล์สั้นใช้หลอดใหญ่ทั้งหมด 4 หลอด แต่ใส่จริงๆ แค่ 3 หลอดก็พอครับ
อีกหลอดเป็นหลอดเตือนน้ำมันหมดไม่ต้องเปลี่ยนก็ได้น่ะครับ

AE92 เดิมๆ เครื่องก็ไม่แรง เชิญแซงได้เลย...
wasabi
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #19 เมื่อ: 04 มีนาคม 2008 14:08:47 »

ถามอรก กน่อย ถ้าอยากได้ เข็ม แดง ต้องใส ต้องไหน แดงหงะ

ต้องเปลี่ยนเข็ม ครับ  คุณ เจน   จำได้ว่า 92 GTi พี่โย แกเคยทำ เป็นเข็มแดง ครับ สวยโหด เลย ครับ
หน้า: [1] 2 3  »    ขึ้นบน
  พิมพ์