AE. Racing Club
04 ตุลาคม 2024 14:34:12 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปิดพัดลมแอร์แล้วรอบตกเกิดจากอะไรครับ  (อ่าน 4746 ครั้ง)
ko
มือใหม่หัดขับ
*

« เมื่อ: 01 สิงหาคม 2016 11:32:36 »

วันนี้รถขับมาปกติ  แต่พอจอดรถปิดระดับความเย็น  ก็ปกติ  แต่พอปิดตัวสวิทซ์พัดลม  รอบตกเหมือนเครื่องจะดับไม่ทราบว่าเกิดจากอะไรครับ
แอลกอฮอล์40ดีกรี
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« ตอบ #1 เมื่อ: 02 สิงหาคม 2016 08:57:46 »

ถ้ารอบเครื่องไม่ดีดขึ้น  ให้ลองดูแวคกำแอร์ครับ  ท่ออาจแตกหลุดหรือแวคกำเสีย  หรืออาจจะเป็นส่วนอี่น

รองใช้มิตเตอร์วัดเอาครับ   

ซ่อมแอร์รถยนต์ครับ ปรึกษาได้ครับไม่ฟันไม่กัดครับใจดี0852622362
sv.golf
มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 07 กันยายน 2016 05:17:30 »

ถ้าสายไม่แตกชดเชยรอบไม่เส่ยก้อ
กล่องคุมแอรมันจะลาโลกแล้วอ่ะคับ
numza
มือใหม่หัดซิ่ง
**

« ตอบ #3 เมื่อ: 10 กันยายน 2016 15:43:35 »

อาการนี้ผมพึงหายขาดไป ตอนแรกมีอาการรอบตกบางทีถึงกับดับ  ต้องต้องรอบเดินเบา ประมาณ 1200 ถึงจะไม่ดับ  หลัง ๆ รอบไม่นึงเปิดแอร์ตกเหลือ 500 บ้าง 400 บ้างเกือบดับ บางทีก็ดับ  ผมลงถอดสายเวคั่มอะไรสักอย่างนี่ละที่เป็นท่ออากาศเล็กๆ อันเท่านิ้วมือเวลาถอด รอบขึ้น เวลาใส่รอบตกไม่นิ่ง มัน่าจะไม่แน่น ผมตัดปลายออกประมาณ 2 เซนเสียบไปใหม่  อาการรอบตกลดลง แต่รอบเดิบเบานิ่งครับ ไม่ดับ
THanasak
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

อิอิ...ลายไม้..ทำเอง

« ตอบ #4 เมื่อ: 24 กันยายน 2016 10:39:48 »

เป็นเหมือนกันตั้งรอบไว้ 900 ปิดแอร์บางทีก็ปกติบางทีตกลงมาที่ 100 หรือดับกลางถนนเลยแต่ของผมตอนเปิดแอร์รอบขึ้นมีบางครั้งก็ตกเหมือนตอนปิดแอร์ด้วย
ไม่แน่ใจว่าแค่สายแวคคั่มหรือเปล่า
peelapol
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #5 เมื่อ: 27 กันยายน 2016 23:01:14 »

วันนี้รถขับมาปกติ  แต่พอจอดรถปิดระดับความเย็น  ก็ปกติ  แต่พอปิดตัวสวิทซ์พัดลม  รอบตกเหมือนเครื่องจะดับไม่ทราบว่าเกิดจากอะไรครับ
จากที่อ่านคือ " ปิด " พัดลมแอร์แล้วรอบเดินเบาตกลง รถผมก็เป็นแบบนี้โดยมีเงื่อนไขคือไม่มีการเปิดใช้งานระบบอื่นๆที่ใช้ไฟจากแบตฯ รอบเดินเบาเหลือประมาณ 700 RPM. แต่เมื่อใดมีการเปิดใช้ไฟอย่างใดอย่างหนึ่งเช่น ไฟหน้า พัดลมแอร์(ไม่เปิดความเย็น) รอบเครื่องจะขึ้นไปที่ 900 RPM. แต่ถ้าเปิดความเย็นแอร์ รอบเครื่องจะมี Vaccumm valve เปิดอากาศชดเชยเข้าหลังลิ้นผีเสื้อ ตั้งปริมาณอากาศไหลผ่านได้(เพื่อปรับรอบเครื่องเมื่อ Compressure ทำงาน)โดยใช้ประแจหกเหลี่ยม
    อาการของเจ้าของ จขกท. อาจเป็นที่ชุดลิ้นผีเสื้อให้ล้างดูก่อนครับ / ผมเคยเป็นอาการถอนคันเร่ง รอบเดินเบาตกดับกลางอากาศ ล้างไม่หาย สุดท้ายไปเชียงกงเปลี่ยนยกชุดหายขาด
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์