AE. Racing Club
03 ตุลาคม 2024 12:22:25 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2  »    ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ร้านติดเกจ์วัดแถวๆสาย 1 ทำมาแล้วปัญหาไม่จบครับ  (อ่าน 14221 ครั้ง)
dayae101
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: 05 มีนาคม 2008 21:30:49 »

ไปติดมาครับค่าติดตัวละ 300 มี อุณหภูมิน้ำ แรงดันน้ำมัน โวล์ ส่วนค่าข้อต่อ ADAPTER เป็นดังนี้
1. อุณหภูมิน้ำ       1100 (ค่า ADAPTER)
2. แรงดันน้ำมัน     500  (ค่า ADAPTER)
3. โวล์                 -
*** ไม่รวมค่าเกจ์นะครับผมซื้อไปให้ติด
แรกๆติดมาก็โอครับ แต่พอมาดูหลังจากนั้น 2-3 วัน (ดูตอนกลางวัน) สายไฟเดินไว้ห่วยมาก มีการเอาสายไฟของแรงดันน้ำมันเครื่องมาไว้ใกล้ท่อไอเสียซึ่งเป็นผลให้สายไฟที่เดินมาไหม้เกรียมเลยครับแทนที่จะอ้อมไปข้างๆไดร์ แล้วแอบไปดูกรองน้ำมันเครื่องนี่ยับบู้บี้ไปส่วนหนึ่ง ยังไม่พอยังมีน้ำมันซึมนิดๆ ผมต้องจัดการให้ช่างเค้าเดินสายไปให้ใหม่หมดครับ ช่างบอกว่าสายไฟที่เดินสีก็ไม่ตรงกันไม่รู้อะไรเป็น GROUND ไม่รู้อันไหนไฟมาต้องมานั่งไล่อีกพัก ยังไม่พอสายไฟที่เดินไว้ใต้พวงมาลัยรถตอนนี้หล่นลงมาแล้วครับต้องมานั่งเก็บสายในส่วนของอุณหภูมิน้ำแย่มากๆติดมาเสียตังไม่จบซะทีเข็มนี่สวิงเข้ากับจังหวะในการเปิดเพลงเลยครับ รู้สึกแย่ๆมากๆ และก็มีอีกหลายคนนะครับที่เจอแบบผม พูดเป็นแนวทางเดียวกันเลย (ไม่ขอพูดนะครับว่าเป็นร้านไหน) เพราะผมก็ไม่มีเจตนาที่จะทำให้ใครเสียหาย แต่ความจริงเป็นยังไงมันก็คือความจริงอะครับผมเลยมาเล่าสู่กันฟังครับ เหนื่อย... ไม่ไหวแล้ว...
@alwaysnui (^^)++@
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

ขนุนน้อยของพ่อหนุ่ย

« ตอบ #1 เมื่อ: 05 มีนาคม 2008 21:55:08 »

ช่วย PM มาบอกได้ไหมว่าร้านไหน กำลังจะหาร้านไปติดบ้าง จะได้ระวังไว้ ถ้าได้ช่วย PM บอกด้วยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้า

STEVEN 'THE LEGEND' GERRARD
เชียร์หงส์ตั้งแต่ยังไม่สิบขวบจนจะสี่สิบขวบแล้ว เห็นเจิดลงเล่นนัดแรกกับตำแหน่งแบ็คขวา มากลางรุก จนเป็นกลางรับ เห็นเจิดชูมาทุกถ้วย ขาดถ้วยเดียว...ไม่ทันแล้วววววว
G>O>Glanza<L<F
มือเก่าหัดแข่ง

สนใจกระจัง ติดต่อได้นะ

« ตอบ #2 เมื่อ: 05 มีนาคม 2008 22:23:39 »

adaptor water temp ผมซื้อมา 250 บาท เองอะ ขนาดท่อน้ำ 28mm ของแท้ GREEDY ผมหาได้ 300 เองครับ แต่ผมใส่ไม่ได้เพราะมัน 30 กว่ามิล ผมยังเสียดายเล้ย

adaptor oil press มีรู ต่อเพิ่ม oil temp ได้ด้วย 400 บาท ครับ เป็น Adaptor ที่ต่อเสริมตรงกรองน้ำมันเครื่องนะครับ

ส่วนร้านตรงสาย 1 นี้ ชื่อร้านไรครับ และอยู่ใกล้ไร PM มาบอกทีครับ เผื่อใช่ร้านที่คิดอยู่ อิอิ  สุดยอด

ae tz
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: 05 มีนาคม 2008 22:26:13 »

adaptor water temp ผมซื้อมา 250 บาท เองอะ ขนาดท่อน้ำ 28mm ของแท้ GREEDY ผมหาได้ 300 เองครับ แต่ผมใส่ไม่ได้เพราะมัน 30 กว่ามิล ผมยังเสียดายเล้ย

adaptor oil press มีรู ต่อเพิ่ม oil temp ได้ด้วย 400 บาท ครับ เป็น Adaptor ที่ต่อเสริมตรงกรองน้ำมันเครื่องนะครับ

ส่วนร้านตรงสาย 1 นี้ ชื่อร้านไรครับ และอยู่ใกล้ไร PM มาบอกทีครับ เผื่อใช่ร้านที่คิดอยู่ อิอิ  สุดยอด

ต้องเป็นร้านเดียวกับที่พี่ผมทำมาแล้ว ตอนแรกตกลงไว้ที่ 300 ไปๆมาๆ 400 ได้ไงไม่รู้ทั้งๆที่พี่ผมคุยไว้แล้วแถมยังช่วยทำอะไรตั้งเยอะ ทำแล้วลวกๆด้วย
Chan
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

BZ-Turing

« ตอบ #4 เมื่อ: 05 มีนาคม 2008 22:48:00 »

บอกก็ดีนะครับเพื่อนจะได้ไม่หลงเป็นเหยื่อครับ
Monkey O
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: 05 มีนาคม 2008 23:10:14 »

adaptor water temp  ของผมมีแถมมากับตัวเกจเลยครับ เกจยี่ห้อ prosport ครับ ส่วนข้อต่อท่อน้ำ ของแท้ GREEDY ขนาด 32 มิล สำหรับ AE101 ราคา 250 เองครับ ร้านแถวคลองถมครับ (ร้านเอวัน)
ส่วนการติดตั้งผมไปติดที่ร้านประดับยนต์แถวสาย 4 ครับ (ร้านพรเจริญประดับยนต์) ติด water temp, กับวัด Volte 2 ตัว 500 ครับ เก็บสายไฟเรียบร้อยดีมากครับ
ติดมานานพอสมควรแล้วครับ ยังไม่มีปัญหาเลยครับ

PM บอกชื่อร้านหน่อยได้มั้ยครับ อยากรู้ว่าใช่ร้านเดียวกับที่ผมคิดไว้หรือเปล่า
SMIRF 101

ข้างหน้าจะเป็นยังไงไม่รู้แต่วินาทีนั้น "ฉันอิสระ"

« ตอบ #6 เมื่อ: 05 มีนาคม 2008 23:15:31 »

ระวังๆกันให้ดีครับร้านพวกนี้เอาเปรียบทุกรูปแบบ
การบ้าน

ae only

« ตอบ #7 เมื่อ: 06 มีนาคม 2008 00:54:28 »

เหวอ เหวอ เหวอ
Jo_AE92

« ตอบ #8 เมื่อ: 06 มีนาคม 2008 08:19:15 »

เป็นฟืนเป็นไฟ เป็นฟืนเป็นไฟ
 ฉุน ฉุน
ร้านอย่างนี้ต้องประจานครับผม

*-*note*-*
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: 06 มีนาคม 2008 08:27:03 »

สุดยอด
Skyline R92
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

เจ้าเส้นขอบฟ้าน้อยๆของฉัน.....?

« ตอบ #10 เมื่อ: 06 มีนาคม 2008 08:29:21 »

บอกชื่อร้านไปเลยคับ พี่ๆน้องๆเราจะได้ไม่ต้องไปเป็นเหยื่อ  ฉุน

ไมล์ยาว92 เบาะ levin92 ดิจิตอลJ เบาะหลัง92แดง ค้ำเสาบีae92 TAKATA ท่อrsr ไส้ตรง ตูดเป็ดe30 ตู้ซับ โมเดลAE86 Auto light 92 กระจัง levin92
 http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=77994.msg1059914#msg1059914
notemum
มือใหม่หัดขับ
*

โตขึ้นจะเป็นน้องชาย ทาคูมิ

« ตอบ #11 เมื่อ: 06 มีนาคม 2008 09:02:33 »

ท่าทางจะโดนเหมือนเพื่อนผมเลย ร้านแถวๆๆสาย1 คุยเว่อถามโน่นถามนี่ก็ไม่ตอบเพื่อนผมไปติดมาตัวละ 300 ครับ ย้ำตัวละ300 หน้าบ้านผมแถวจรัน ติด 3 ตัว 250

สุราไม่ได้สร้าง วีรบุรุษ แต่ วีรบุรุษก็ขาดสุรามิได้
khan_ae++101++
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

« ตอบ #12 เมื่อ: 06 มีนาคม 2008 09:14:12 »

แย่จังร้านแบบนี้ ฉุน

ช้าก่อน!!! ท่านผู้เจริญแล้ว........................
เค้าว่ากันว่า รถแรงอยู่อู่.........แล้วรถกรูไม่แรงเสีอกไปอยู่กับเค้าทำไม???แสรดดดดด
4afe
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: 06 มีนาคม 2008 09:16:47 »

เหวอ ฉุน ฉุน เป็นฟืนเป็นไฟ
คิดว่าน่าจะที่เดี่ยวกัน น้องผมเคยไม่ติดแล้วโดนเหมือนกัน
 งานบัดซบจริงๆๆ
แถวๆๆ:ที่ถนนตัดใหม่ทะลุออกบางแคไดใช่ไหมครับ เป็นฟืนเป็นไฟ
TIT

« ตอบ #14 เมื่อ: 06 มีนาคม 2008 10:23:14 »

แย่มาก เป็นฟืนเป็นไฟ ฉุน
G>O>Glanza<L<F
มือเก่าหัดแข่ง

สนใจกระจัง ติดต่อได้นะ

« ตอบ #15 เมื่อ: 06 มีนาคม 2008 12:36:56 »

adaptor water temp  ของผมมีแถมมากับตัวเกจเลยครับ เกจยี่ห้อ prosport ครับ ส่วนข้อต่อท่อน้ำ ของแท้ GREEDY ขนาด 32 มิล สำหรับ AE101 ราคา 250 เองครับ ร้านแถวคลองถมครับ (ร้านเอวัน)
ส่วนการติดตั้งผมไปติดที่ร้านประดับยนต์แถวสาย 4 ครับ (ร้านพรเจริญประดับยนต์) ติด water temp, กับวัด Volte 2 ตัว 500 ครับ เก็บสายไฟเรียบร้อยดีมากครับ
ติดมานานพอสมควรแล้วครับ ยังไม่มีปัญหาเลยครับ

PM บอกชื่อร้านหน่อยได้มั้ยครับ อยากรู้ว่าใช่ร้านเดียวกับที่ผมคิดไว้หรือเปล่า

greedyนี้ มีทั้งเลียนแบบ และ ก็แท้นะครับ จะบอกให้ ของแท้จะปั้มลึกเป็นตัวอักษรครับ ที่ผมใส่อยู่ก็ adaptor greedy ปลอม ครับ เนื่องจากแท้ที่ได้มาใหญ่ไปครับ ส่วนที่ผมได้ ของแท้ถูกเนื่องจากผมสอย เกดดี้ หน้ามุข มา 5 ตัวนะครับเขาเลยลดราคา อแดปเตอร์ ให้ครับ แต่ดันใส่ไม่ได้เองครับ เพราะมันใหญ่ไป 

รูป Adaptor greedy แท้นะครับ

ส่วนรูปเลียนแบบผมจะหามาให้ดูครับ

ในการใช้งานไม่ว่าแท้หรือปลอมไม่ต่างกันครับ ใช้แบบไหนก็ได้ ไม่มีผลใดๆทั้งสิ้น ครับ

ท่อน้ำ AE ขนาด 28mm ครับ

แล้วถ้าเป็น EE101 เครื่อง 4E-FE จะใช้ Adapter น้ำขนาดกี่ mm
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 มีนาคม 2008 13:07:27 โดย G>O>Glanza<L<F » บันทึกการเข้า

KENTENS@I <J>
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

>< " ชอบง่า

« ตอบ #16 เมื่อ: 06 มีนาคม 2008 12:58:29 »

เอ๋อเกจจ์ ทั้ง 3 ตัว  ยี่ห้ออะไรครับ

มือ1 หรือมือ 2  ถึงไม่มีเซนซอร์ และอุปกรณ์เชื่อมต่อ

ร้านที่รับติดตั้งนี่  เค้าเปิดบริการอะไรบ้างอ่ะครับ  ถึงไม่ชำนาญเท่าที่ควร

ที่ผมติดตั้งมาก็ (แนะนำวิธีที่ผมใช้นะ  แล้วแต่ความสะดวกครับ)
1.ซื้อเกจจ์ ยี่ห้อดีหน่อย เชื่อถือได้ไม่รวนง่ายๆ มือ1 หรือ มือ2 ก็แล้วแต่ ลองก่อนซื้อ

2.ถ้าเป็นเกจจ์ที่ต้องวัดแรงดัน / อุณหภูมิ ควรให้ร้านวางเครื่องที่อู่ใหญ่หน่อย เครื่องมือครบๆ  ฝังเซนเซอร์ เดินท่อให้เรียบร้อย

3.ไปร้านไดนาโม เดินสายไฟ และติดตั้งในห้องโดยสาร ครับ....

ปล.ถ้ามีร้านประจำ  หรือร้านที่มีเพื่อนๆ บอกต่อว่าดี ก็ได้เปรียบครับ ไม่ต้องไปหาร้านใหม่

ส่วนผมมีร้านประจำก็ดีหน่อย...ครับได้ถูก และเร็วครับ

จากประสบการณ์ที่เพื่อนมาบ่นๆ  เรื่องการติดตั้งเกจจ์นี่แหละบ้างว่า แพงมั่ง ไม่เรียบร้อยมั่ง 

ก็เพราะความรีบร้อยของเพื่อนมันอ่ะ ซื้อปุ๊ป ก็อยากติดเร็วๆ เลยไปเจอร้านเอาเปรียบได้ง่ายๆ
mafialady
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #17 เมื่อ: 06 มีนาคม 2008 16:40:30 »

บอกชื่อร้านมาเลยครับ เพื่อนๆจะได้ไม่หลงเข้าไปใช้บริการอีก
nui007

« ตอบ #18 เมื่อ: 06 มีนาคม 2008 17:04:21 »

สรุปว่าการติดวัดอุณภูมิน้ำ ต้องมีการตัดต่อท่อยางใส่อเดปเตอร์ไว้ตรงกลาง  วัดแรงดันน้ำมันใส่คั่นกลางตรงกรองน้ำมันเครื่องกับตัวเครื่อง  ใช่มั้ยครับ...   แล้วตรงเกลียวที่เซ็นเซอร์ฝังลงไปมันจะมีปัญหารั่วซึมมั้ยครับ   ถามอีกนิด  แสดงว่าเกจวัดตัวละ500-1500บาทแถวคลองถมมันไม่ค่อยได้มาตรฐานใช่ป่าวครับ เพราะเคยไปเดินดูเห็นขายกันเพียบ    ตัวออโต้มิเตอร์ก็ไม่รู้ว่าแท้ป่าว เห็นขาย2500-4000บาท   เหอๆๆ

Project Vacuum Carbon Fender coming soon !!!
Tong KKT OBD
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #19 เมื่อ: 06 มีนาคม 2008 17:08:39 »

แย่จังเลย ร้านแบบนี้ไม่มีความรับผิดชอบเลย จริง ๆ แล้ว
เมื่อติดตั้งงานเสร็จ ควรจะมีการตรวจสอบความถูกต้อง แล้ว Calibrate ให้ถูกต้องตาม จริงเสียก่อน
เครื่องมือเครื่องใช้ ก็ต้องดีกว่านี้ งานเครื่องมือวัด ถือเป็นงานสำคัญ ทุกวงการเขาให้ความสำคัญกับมันมาก

เครื่องมือวัดไม่ดี ทำให้เข้าใจผิด ก็ทำความสียหายกับเครื่องจักรได้ พอ ๆ กับการขาดการบำรุงรักษา
หน้า: [1] 2  »    ขึ้นบน
  พิมพ์