AE. Racing Club
05 ตุลาคม 2024 03:34:16 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เวลาเบรคแล้วมีเสียงครื๊ดๆดังมาจากดิสหลังมันเป็นเพราะอะไรครับผ้าเบรคเสื่อมป่าว...  (อ่าน 1941 ครั้ง)
ake_gt
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

แต่งมาเยอะ..เจ็บมาเยอะ..โดนอีกเยอะ

« เมื่อ: 11 มีนาคม 2008 17:43:52 »

เวลาเบรคแล้วมีเสียงครื๊ดๆดังมาจากดิสหลังมันเป็นเพราะอะไรครับเสียงมันจะออกเหมือนว่าพึ่งล้างรถเสร็จใหม่ๆแล้วเราเบรคอ่ะครับไม่แน่ใจว่าผ้าเบรคเสื่อมป่าวคือเป็นผ้าเบรคติดดิสมากลัวเปลี่ยนแล้วไม่หายเลยลองมาถามผู้มีประสบการณ์ก่อนจะได้แก้ถูกจุดเพราะผ้าเบรคยังหนาอยู่เลยขอบคุณครับ...

ガレージ7 タカラショップ¥¥¥んーーーー
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

アンパンマン

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #1 เมื่อ: 11 มีนาคม 2008 17:52:45 »

มันแข็งละซิเปลี่ยนซะ

ople8124
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: 11 มีนาคม 2008 18:06:44 »

ของผมก็เป็นครับ แต่เป็นที่ดลั้มเบรคหลังอะครับ ใครทราบวิธีแก้ไข PMบอกที ขอบคุณครับ
AOD_slowracing
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #3 เมื่อ: 11 มีนาคม 2008 20:06:42 »

อาการนี้เคยเป็น แต่เป็นกับเบรคหน้าครับตอนนั้นผมใช้ผ้าเบรคเก่าเก็บ ประมาณว่าของใหม่ไม่เคยถูกใช้แต่ค้างสต๊อคช่วงอาทิตย์แรกไม่มีปัญหา แต่พออาทิตย์ต่อมาเริ่มมีเสียงแหลมๆเวลาเบรคก็เลยเดาว่าผ้าเบรคคงเก่ามากเกินไป ก็เลยไปเปลี่ยน Bendix ของใหม่มาก็หายครับ พอเอาผ้าเบรคเก่ามาดูปรากฎว่าเนื้อผ้าเบรคแข็งมาก และทำให้จานเบรคเป็นมันเงาเลยทำให้เกิดเสียงครับ ผ้าเบรคที่ติดดิสมาถึงแม้จะหนาแต่ถ้าเก่ามากจนเนื้อแข็งแล้วก็เปลี่ยนเถอะครับอันตรายเดี๋ยวจะเบรคไม่อยู่เอา

SMIRF 101

ข้างหน้าจะเป็นยังไงไม่รู้แต่วินาทีนั้น "ฉันอิสระ"

« ตอบ #4 เมื่อ: 11 มีนาคม 2008 20:32:04 »

ของผมก็เป็นครับจานดรัมเงาเลย
wasabi
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: 11 มีนาคม 2008 21:14:33 »

เดาว่า บูชแกนสึก ทำให้ คาลิเปอร์ คลอน  เวลา มันจับตัว กับ จานเบรค มันก็ ให้ตัวได้ เป็นที่มาของ เสียง ครืดๆ ๆ  ทุกครั้ง ที่กดเบรค 

ผมเคยเป็น เปลี่ยน แกน ก็ พอช่วยได้ครับ
b a n a n a o a t

อยู่เฉยๆก็ไม่เสียตังค์นะจ๊ะ

« ตอบ #6 เมื่อ: 11 มีนาคม 2008 22:28:44 »

เป็นเหมือนผมเลยครับ แต่ของผมเวลาถอยหลัง มันหอนออกมาดังเลย ถอยโดยยังไม่เบรค ยิ่งเบรคด้วยยิ่งดังครับ ยังไม่ได้ไปเช็คเลย

nethouse
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: 11 มีนาคม 2008 22:39:48 »

ซูม ซูม
[[Badd]]
Web Administrator

トヨタ カローラ 1.6 GTi

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #8 เมื่อ: 12 มีนาคม 2008 00:13:37 »

เป็นเหมือนผมเลยครับ แต่ของผมเวลาถอยหลัง มันหอนออกมาดังเลย ถอยโดยยังไม่เบรค ยิ่งเบรคด้วยยิ่งดังครับ ยังไม่ได้ไปเช็คเลย

แก้แล้วมาบอกด้วยนะครับ ผมจะได้ไม่ต้องงมหาสาเหตุ อิอิ

"ขำขำคลับ"
Lee Racing 086-063-7714
จะจบไหม
http://www.facebook.com/aeracingclub
mafialady
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: 12 มีนาคม 2008 04:24:55 »

เดาว่า บูชแกนสึก ทำให้ คาลิเปอร์ คลอน  เวลา มันจับตัว กับ จานเบรค มันก็ ให้ตัวได้ เป็นที่มาของ เสียง ครืดๆ ๆ  ทุกครั้ง ที่กดเบรค 

ผมเคยเป็น เปลี่ยน แกน ก็ พอช่วยได้ครับ
คิดเหมือนกันกะผมเลย
Jo_AE92

« ตอบ #10 เมื่อ: 12 มีนาคม 2008 08:00:34 »

อ่านหนังสือ อ่านหนังสือ อ่านหนังสือ

ป๋องเอ๋อ

ไม่มีเพื่อนอย่าไปไหนไกล ไม่มีน้ำใจอย่าไปไหนเลย??

« ตอบ #11 เมื่อ: 12 มีนาคม 2008 15:19:47 »

เป็นเหมือนกันครับ  ส่วนมากจะเป็นตอนเบรคตอนเช้า ๆ ครั้งแรก ๆ  หลังจากนั้นก็ไม่ดังแล้ว

แก้ไขโดยทำความสะอาดครับ  เข้าใจว่าอาจเกิดจากมีเศษฝุ่นเข้าไปติดครับ
ทำเสร็จแล้วก้อหาย   พอเจอน้ำขับลุยฝน ก็กลับมาเป็นอีก

และแล้วมันก็กลับมา
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์