AE. Racing Club
04 ตุลาคม 2024 00:27:04 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ข้อแตกต่างอีกอย่างระหว่าง4afeกับ7afeที่เพิ่งสังเกตเห็นคับ  (อ่าน 2868 ครั้ง)
4d56
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

บินไปด้วยกัน

« เมื่อ: 14 มีนาคม 2008 21:01:01 »

อันนี้เป็นของ4เอเอฟอีแบบจานจ่ายคับ สังเกตได้ว่าตำแหน่งการติดตั้งหัวฉีดจะอยู่ที่ท่อร่วมไอดีที่แยกไปในแต่ละสูบคับ

ส่วนอันนี้เป็นของ7เอทั้งจานจ่ายและทวินคอยล์ รวมไปถึง4เอเอฟอีทวินคอยล์ด้วยนะคับ

เห็นมั้ยคับ หัวฉีดจะติดตั้งที่ฝาสูบเลย ไม่ได้ติดตั้งที่ท่อร่วมไอดีเหมือนเดิม หรือที่เรียกว่าฉีดแบบไดเร็คคับแบบเดียวกับ
D4ในเครื่องเจรุ่นใหม่อ่ะคับ มันจะฉีดเข้าห้อเผาไหม้โดยตรงไม่ได้ฉีดที่ท่อร่วมไอดีแล้วดูดเข้าไปคับ แต่ผมยังไม่แน่ใจว่า
มันฉีดที่ทางเดินพอร์ทไอดีหรือว่ายิงเข้าห้องเผาไหม้เหมือนรบบD4หรือป่าวนะคับ ต้องรอตอนถอดท่อร่วมไอดีดูอีกทีคับ
แต่ยังไงก้อดีกว่าฉีดที่ท่อร่วมไอดีแน่นอนคับ เพราะระยะทางเดินของน้ำมันสั้นกว่าคับ ทำให้ตอบสนองดีกว่าคับ

กำลังบ้าดีเซลโบควายคับ
4D56 รหัสเทพ
4M40 อิมก้ออิมเถอะ...ยาว
ไหนๆใครว่าดีเซลไม่แรง
ต้องลอง...ต้องลอง
eddy
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: 15 มีนาคม 2008 18:04:07 »

ตรบมือ
AE สี กะปิ
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

จัดไป อย่าให้เสีย

« ตอบ #2 เมื่อ: 15 มีนาคม 2008 21:43:18 »

อันนี้เป็นของ4เอเอฟอีแบบจานจ่ายคับ สังเกตได้ว่าตำแหน่งการติดตั้งหัวฉีดจะอยู่ที่ท่อร่วมไอดีที่แยกไปในแต่ละสูบคับ

ส่วนอันนี้เป็นของ7เอทั้งจานจ่ายและทวินคอยล์ รวมไปถึง4เอเอฟอีทวินคอยล์ด้วยนะคับ

เห็นมั้ยคับ หัวฉีดจะติดตั้งที่ฝาสูบเลย ไม่ได้ติดตั้งที่ท่อร่วมไอดีเหมือนเดิม หรือที่เรียกว่าฉีดแบบไดเร็คคับแบบเดียวกับ
D4ในเครื่องเจรุ่นใหม่อ่ะคับ มันจะฉีดเข้าห้อเผาไหม้โดยตรงไม่ได้ฉีดที่ท่อร่วมไอดีแล้วดูดเข้าไปคับ แต่ผมยังไม่แน่ใจว่า
มันฉีดที่ทางเดินพอร์ทไอดีหรือว่ายิงเข้าห้องเผาไหม้เหมือนรบบD4หรือป่าวนะคับ ต้องรอตอนถอดท่อร่วมไอดีดูอีกทีคับ
แต่ยังไงก้อดีกว่าฉีดที่ท่อร่วมไอดีแน่นอนคับ เพราะระยะทางเดินของน้ำมันสั้นกว่าคับ ทำให้ตอบสนองดีกว่าคับ

ตัว4A-Fe แบบ จานจ่ายจะไม่มีลิ้น แปรผันตามรอบครับ หัวฉีดเลยอยู่บริวเณท่อไอดี
ส่วนพวก 7A-FE ทวินคอยล์กับ4A-FE ทวินคอยล์จะมีลิ้นแปรผันตามรอบอยู่ในท่อไอดี
โดยจะแบ่งเป็น พอร์ททั้งหมด 8 พอร์ท รอบต่ำจะเปิดแค่ 4พอร์ท อีก 4พอร์ทจะมีลิ้นปิดอยู่ พอถึงรอบที่กำหนดจะเปิด อีก4พอร์ท ที่เหลือครับ ที่ทำแบบนี้เพื่อมาช่วยแรงบิดในรอบต้น ครับ
ระบบที่ว่ามา คือ T-VIS เหมือนกับเครื่อง4A-GE รุ่นแรก (สายไม่หลบ)ที่วางใน86
ส่วนหัวฉีดนั้นก็ ไปฉีดที่ตำแหน่งหลัง ชุดลิ้น T-VIS ทำให้ หัวฉีดต้องย้ายมาที่ฝาสูบ
ไม่ใช่ระบบ D-4 ที่ฉีดเข้าห้องเผาไหม้โดยตรงครับ

ขายของAE-> http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=80096.0
081-920-6990
089-053-2666
nethouse
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: 15 มีนาคม 2008 21:51:29 »

อ่านหนังสือ
SMIRF 101

ข้างหน้าจะเป็นยังไงไม่รู้แต่วินาทีนั้น "ฉันอิสระ"

« ตอบ #4 เมื่อ: 16 มีนาคม 2008 00:54:57 »

คำนับ
ガレージ7 タカラショップ¥¥¥んーーーー

アンパンマン

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #5 เมื่อ: 16 มีนาคม 2008 06:24:06 »

ตัว4A-Fe แบบ จานจ่ายจะไม่มีลิ้น แปรผันตามรอบครับ หัวฉีดเลยอยู่บริวเณท่อไอดี
ส่วนพวก 7A-FE ทวินคอยล์กับ4A-FE ทวินคอยล์จะมีลิ้นแปรผันตามรอบอยู่ในท่อไอดี
โดยจะแบ่งเป็น พอร์ททั้งหมด 8 พอร์ท รอบต่ำจะเปิดแค่ 4พอร์ท อีก 4พอร์ทจะมีลิ้นปิดอยู่ พอถึงรอบที่กำหนดจะเปิด อีก4พอร์ท ที่เหลือครับ ที่ทำแบบนี้เพื่อมาช่วยแรงบิดในรอบต้น ครับ
ระบบที่ว่ามา คือ T-VIS เหมือนกับเครื่อง4A-GE รุ่นแรก (สายไม่หลบ)ที่วางใน86
ส่วนหัวฉีดนั้นก็ ไปฉีดที่ตำแหน่งหลัง ชุดลิ้น T-VIS ทำให้ หัวฉีดต้องย้ายมาที่ฝาสูบ
ไม่ใช่ระบบ D-4 ที่ฉีดเข้าห้องเผาไหม้โดยตรงครับ

อ้อมันเป็นเยี่ยงนี้นี่เองขอบคุณคับ เพราะมันติดลิ้นของระบบt-visนี่เอง

ไม่เสียแรง น้องวิน วิศวะ เกียรตินิยมอันดับ 1 จริงๆ อุอุอ

SweetToOth
นักแข่งมือสมัครเล่น

TЁAM™

« ตอบ #6 เมื่อ: 16 มีนาคม 2008 10:53:17 »

อ่านหนังสือ อ่านหนังสือ

R u n a b o u t - S h o p

Skyline R92

เจ้าเส้นขอบฟ้าน้อยๆของฉัน.....?

« ตอบ #7 เมื่อ: 16 มีนาคม 2008 16:45:29 »

ความรู้แน่นปึ้กจิงๆคับพี่  สุดยอด

ไมล์ยาว92 เบาะ levin92 ดิจิตอลJ เบาะหลัง92แดง ค้ำเสาบีae92 TAKATA ท่อrsr ไส้ตรง ตูดเป็ดe30 ตู้ซับ โมเดลAE86 Auto light 92 กระจัง levin92
 http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=77994.msg1059914#msg1059914
tum_kia

« ตอบ #8 เมื่อ: 16 มีนาคม 2008 22:38:41 »

มองแล้วก็ยังงงอยู่ดี
ขอรูปแบบกว้างๆได้มั้ยอะ มุมกว้างหน่อยมองได้ชัดๆ

Chaiyanan77
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

เป็นต่อไปแบบนี้แหละ...ดีแล้ว

« ตอบ #9 เมื่อ: 17 มีนาคม 2008 14:26:30 »

ของผมก็เป็น 7A รุ่นแรกอะดิ  เหอๆๆ

++พอใจเท่าที่มี(AE92)...ยินดีเท่าที่ได้(ขับAE92)++
Oon_Resist .CZ
Web Administrator

มี Program จูน F-con S,SZ,IS,2.1,3.14,3.24 จำหน่าย

« ตอบ #10 เมื่อ: 17 มีนาคม 2008 15:02:01 »

สุดยอด สุดยอด สุดยอด

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์