AE. Racing Club
25 ตุลาคม 2024 22:39:22 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 ... 9  »  [5»]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: +++ ขอร่วมแสดงความยินดีกับ club ใหม่ และขี้แจงบางเรื่อง +++  (อ่าน 22826 ครั้ง)
nokinter4
AE Racing Club Staff
มือเก่าหัดแข่ง

Go for win !!!!

« เมื่อ: 23 มีนาคม 2008 04:31:54 »

ขอแสดงความยินดีด้วย สำหรับ เวปใหม่ และคลับใหม่ ที่ได้ก่อตั้งขึ้น
ยินดีด้วยกับความสำเร็จ ที่พยายามจนทำได้ และเกิดมาได้ ณ ปัจจุบันนี้
ขอให้ก้าวเดิน ตามจุดประสงค์ที่แท้จริง ของผู้ก่อตั้งนะคับ
ขอให้เป็นเวป เพื่อสังคมไทย ที่พึ่งพิงได้ และมีสมาชิกล้นหลาม มากมาย คับผม

ขอให้ผู้ร่วมก่อตั้ง และบุคคลที่ริเริ่มก่อตั้ง จงทำให้เวปและคลับประสบผลตามดังใจคับ

ก่อนอื่น ขอสวัสดี กับชาวพี่ ๆ น้อง ๆ ป้า ๆ น้า ๆ ชาว
ae racing club ทุก ๆ คนคับ
หายหน้าไปไม่ได้ไปไหน เพราะว่าไปบวชมา และก็พึ่งกลับมาไม่ได้กี่วันเอง
ถามว่ากลับมา มาเจอเหตุการณ์แบบนี้ ตกใจไหม ตอบได้เลยว่า ไม่เห็นตกใจตกไหนสักนิด
เพราะอะไรหรือ ก็เพราะว่าผมเคยพูดกับคนที่สนิทกับผม ไปก่อนหน้านี้แล้วว่า
เหตุการณ์ที่เกิดขึ้นตอนนี้นะ ไม่นานเดี่ยวก็มีคับ ถ้าเป็นหวย ผมคงถูกได้เงินไปแล้วหล่ะ
เพราะคิดง่าย ๆ เลย มีเหตุการณ์หลายอย่างมันส่อเค้าให้ผมคิดว่า มันต้องเป็นแบบนี้ มาหลายต่อหลายเรื่องแล้ว
ถึงไม่แปลงใจนักว่า จะมีอะไรแบบนี้เกิดขึ้น

สิ่งที่ผมพูด เป็นสิ่งที่สามารถพึงกระทำโดยเสรีภาพ ของการมารวมอยุ่ในคลับ คือ การแสดงออกสิ่งความคิดเห็น
โดยสมาชิกคนหนึ่ง ซึ่งพวกท่าน ๆ ก็สามารถกระทำได้ใน เพราะท่านก็เป็นสมาชิก ณ คลับแห่งนี้
สิ่งที่ผม จะพูดจะกล่าว มาจาก สิ่งที่เห็นจากการกระทำ และการปฏิบัติ ล้วน ๆ
ผมไม่ได้โพสต์ ในฐานะ staff แต่ฐานะ สมาชิกคนหนึ่ง ที่ได้เข้าไปช่วยเหลือ แบ่งเบาภาระ หน้าที่บางอย่าง
เพื่อให้ club นั้น ลุล่วงตามจุดประสงค์ นั้น ๆ ไป

สิ่งที่ผมจะมาพูด หรือ มาอธิบายนั้น ให้พวกสมาชิก ทุก ๆ คนได้รู้นั้น
พวกท่านไม่จำเป็นต้องเชื่อผมคับ แต่ท่านโปรดได้คิด และวิเคารห์ เอาเองว่าสิ่งที่ผมพูดนั้น
มันจริง หรือ ใส่สี ตีไข่ หรือ ไม่
หากใครได้รู้จักผม จะสนิท มากหรือ น้อย จะรู้ดีกว่า ตัวผมนั้น ไม่เคยมีพรรคพวกใด ๆ ณ ที่แห่งนี้
แม้ย้อนเวลาเก่า ๆ ไป ไปดูกระทู้ที่ผมไม่เห็นด้วย เรื่องอู่รถ ที่หลอกลวง การทำรถในคลับ ผมก็พูดตาม
ความจริง หมด ดังนั้น ขอให้ท่านสมาชิกได้ อ่าน และนำไปคิด พิจาราณาดูว่า อะไรที่มันตั้งอยุ่ในความเป็นจริง
ตัดความอคติ หรือ การโอนเอียง จากคำพูดของบุคคลใด ๆ หรือ จากอำนาจต่าง ๆ
ทำใจให้กลางไว้ และท่านจะได้คำตอบจากตัวของท่านเอง โดยไม่ต้องไปเชื่อ หรือ รับฟังคำพูดจากใคร
หากท่านคิดได้แล้ว นั้นแหล่ะ ไม่ว่าผลจะออกมา หัว หรือ ก้อย ผมเชื่อว่าทุก ๆ คน ก็ยอมรับในการตัดสินใจของท่านคับ

มาถึงเรื่อง เวป ใหม่ คลับใหม่ ที่เกิดขึ้น
บางคน อาจคิดว่าไม่เหมาะสม ที่ใช้ชื่อ หรือ รูปแบบ เหมือน ของเดิม ที่เราใช้กันอยู่
ในทุกสิ่งบนโลก มองได้ 2 อย่างคับ
คือ บางคนอาจคิดว่า ไม่เหมาะสม เป็นการลอกเลียนแบบ จะจงใจ หรือ ไม่ก็ตาม
หรือ ตั้งใจทำให้คนอื่น ๆ คิดว่า เป็นเวปที่เป็นพี่น้องกัน ก็ตาม อันนี้ ก็มองได้คับ

แต่อีกด้าน มันก็เป็นสิทธิ์ เสรี ภาพ ที่ใคร ๆ จะพึงกระทำให้มันเกิด โดยใช้ชื่ออะไรก็ได้
มันไม่มีกฏหมาย ข้อบังคับ หรือ การจดทะเบียนอะไร อันนี้จริงไหมคับ
ดังนั้น ใคร ๆ สามารถจะใช้ชื่ออะไรก็ได้ จะรูปร่างหน้าตา เหมือนกันก็ได้ย่อมไม่ผิด อะไร
ดังนี้มันจึงมองได้ทั้ง 2 ด้าน

ตามความคิดผม แม้มันจะเหมือนเอาแบบ แทบทุกอย่างเลย
ส่วนตัวผม ก็ปล่อยให้คนคิด หรือ คนที่เค้าทำนะ ทำไปเถิดคับ
เค้าอยากทำแบบไหนก็ปล่อยไป เพราะบุคคลที่ทำนะ ก็คนเคยอยู่ที่นี้
เค้ามีความคิดแค่นั้น อยากได้แบบเดิม ๆ ก็ปล่อยเค้าไป
เพราะว่า เค้าก็อายุ รวมกันนะ ก็มากโขแล้วคับ เค้าคิดตกลงกันมาแบบนี้
อีกอย่างคนทำเวป ก็เคยทำเวปใหม่ให้กับบ้านเรา เค้าคงใช้โปรแกรม สำเร็จรูป
เลยไม่อยากเสียเวลาทำใหม่ เอาง่าย ๆ เร็ว ๆ ก็ได้คับ
ส่วนเรา วันข้างหน้า เปลี่ยนใหม่ก็ได้กับ สิ่งแบบนี้
ก็ไม่น่าจะมีอะไร จิงไหม คับพี่น้อง ชาว ae ทุกคนคับ

แต่สิ่งหนึ่งที่ผม จะบอกว่า หากวันใด ๆ วันหนึ่ง มีเวป
ทีดันเกิดขึ้นมาใหม่อีกสักเวป ดันไปหน้าตาเหมือน เวปใหม่ ที่เกิดขึ้น ณ ตอนนี้
ไม่ว่าจะรูปร่างหน้าตา สีสรร หรือ อะไรก็ตาม
พวกเหล่า สมาชิก และผู้ก่อตั้งนั้น อย่าได้เคืองโกรธ หรือ โวยวาย นะคับ
เพราะมันก็ไม่ต่างกับเหตุเการณ์ ณ ตอนนี้ เลย มันมองได้ 2 ด้าน เช่นกัน
คือ ทำได้ และ ไม่น่าทำ
ดังนั้น ทุกอย่างมันเป็น วัฎจักร คับ
คุณทำได้ คนอื่น ก็ย่อมทำได้ เช่นกัน
เพราะไม่ได้มีใครไปจดทะเบียนกัน หรือ ไปจดก็ห้ามทำเลียนแบบกันไป
ว่ากันไปตามระเบียบ อย่างถูกต้อง

มาถึงเรื่องความคิด เรื่องที่บางคน คิดว่า จะให้เวปใหม่ เป็นเวปพี่ ๆ เวปน้อง
หากเป็นพี่น้องกันแล้ว ไม่มีเหตุอะไร ที่จำเป็นต้องไปเปิดเวปใหม่ ตั้งคลับใหม่
ให้เสียเวลา หรือ มานั่งเข้าใจอะไรกันผิด ๆ ให้เป็นดั่งทุกวันนี้
หากแต่ การไปตั้งคลับใหม่นั้น ก็ย่อมมาจาก จุดยืน และแนวคิด รวมทั้ง อุดมการณ์มันต่างกัน
ไม่งั้น จะมีคลับใหม่ทำไมกัน
จริง ๆ มันก็ไม่ได้ต่างอะไรกับการเมือง หากจุดยืน แนวคิด อุดมการณ์มันต่างกัน ก็ต้องไปหาบ้านใหม่
แต่การสร้างบ้านใหม่นั้น ก็คงต้องบอกจุดยืน ตัวเองว่าเป็นอย่างไร และแนวทางอย่างไรกับคนที่จะมาเป็นสมาชิก
ให้รับรู้ รับทราบ แต่เหตุผลลึก ๆ ที่ไปสร้างบ้านใหม่นั้น ผมเชื่อว่า ไม่มีใครรุ้ได้ดีเท่ากับบุคคลก่อต้องหรอกนะ
เพราะบุคคลก่อตั้งนี่แหล่ะ ที่มีความคิด และแนวคิด จุดยืน ที่แท้จริง แต่จะบอกกล่าว กับคนที่ภายนอกให้ได้รับรุ้ได้
อย่างถูกต้อง หรือ สมบุรณ์หรือป่าวว่า จริง ๆ มันคืออะไร Huh???

หาก จะบอกต่อคนอื่น หรือ เขียนไว้ในเวปได้ว่า ตั้งเพื่อ อะไรก็แล้วแต่
คำพูด และตัวหนังสือ สามารถปั้นแต่ง ปรุงแต่ได้เสมอ หากแต่ลึก ๆ แล้วมันเป็นอย่างไร ความจริง คือ อะไร
ได้นำมาบอกกล่าง อย่างตรงไป ตรงมา หรือ ไม่ ตรงนี้ตากหาก ซึ่งการกระทำ มันจะเป็นตัวบอกว่า
อะไรที่ได้พูด หรือ กล่าวไว้นั้น เป็นจริงหรือไม่

ตัวผมเอง เข้ามาอยุ่ในบ้าน ae racing club เป็นเวลา ก็คงน้อยกว่า
พวก คุณตั้มเม้ง อธิ บ้าแบต หรือ คนก่อตั้งรุ่นแรก ๆ
จนมาในปัจจุบันนี้ สมาชิกเยอะ มีแบ่งเป็นโซนต่าง ๆ ล่วงมาจนปี 7 แล้ว
ผมคงอยุที่นี่มานานพอควรแล้ว เห็นอะไรมาก็มาก ผ่านอะไรกับคลับมาก็เยอะ
ผมถามสมาชิกทุกคนด้วยว่า คุณเข้ามาต้องการอะไรกับคับ
กับ club รถ ที่คุณต้องการ นอกจาก เพื่อน ๆ และความรู้เกี่ยวกับรถ ก็แค่นั้นเอง
หรือ คุณต้องการอะไรที่มากกว่านั้น เช่น มาเพื่อต้องการ หาเงินกับคลับ
มาเพื่อ ต้องการมีตำแหน่ง ในคลับ ไม่ว่าจะตำแหน่งเล็ก ๆ หรือ ใหญ่สุด จนเป็นประธาน
คุณต้องการอันไหน ถามใจตัวคุณเองละกันนะคับ

การเข้ามาในคลับ ถือเป็นงานอดิเรก ยามว่าง ว่างก็มาช่วยกัน พบปะกัน
พูดคุย แลกเปลี่ยนกัน ตามประสาคนรักรถ นี่ไม่ใช่หรือ
มันใช่ใส่ การเข้าคลับ คือ สิ่งสูงสุดในชีวิต หรือ มีอะไรให้ทำมากกว่า นี้อีกเยอะคับ

ae แห่งนี้ คงไม่มีอะไรที่จะไปต้องแข่งอะไรกับใคร
หรือ ไปแย่งชิงคนให้มาเข้าคลับ เพื่อให้ได้สมาชิกเยอะ ล้นหลามอะไร
ผมเชื่อแบบนั้น เพราะว่า 6-7 ปี ที่ผ่านมา มันได้บอกอะไรในตัวแล้วว่า
ใครจะเข้ามา หรือ ออกไป ก็ทำได้อย่างอิสระ ที่นี้ ไม่ได้บีบบังคับ หรือ ต้องพูดจากด้วย วาทะ อันมีคำพูด
ปลุกใจ หรือ คำวลีที่สวยงาม หรือ บอกอะไรมามมายให้คุณเข้ามา ณ ที่แห่งนี้
ทุกคนก้าวเข้ามา เพียงแค่ อยากเข้ามา แค่นั้นคับ
หาก club ใด  จะใช้คำพูดที่ ยกแม่น้ำ หรือ วาทะอันเริดหรู ก็ย่อมเป็นไปตามเสรีภาพ ที่เค้าจะพูด
หรือ สร้างให้เป็นอย่างที่เค้าทำ ย่อมไม่ผิด เพียงแต่นั้น คือ วิธีการ ของ club นั้น ๆ ไม่ใช่ ae ณ ที่แห่งนี้
หากแต่ สมาชิกทุกท่าน ไม่ว่าจะจากโซนต่างๆ  หรือ โซนต่างจังหวัดก็ดี
ที่ได้รับฟัง แล้ว จาก club ที่ไม่ใช่ ae แห่งนี้ ก็ดี ก็อยากเพียงแต่บอกว่า ก็ลองคิดในสิ่งที่เค้าพูด
และความเป็นจริงว่ามันเป้นแบบไหน และคุณก็ตัดสินใจเองนะคับ
และไม่ต้องใช้วิธี ยกขบวน ไปชี้แจง ถึงสาเหตุ ว่าทำไมต้องแยก ตามโซนต่าง ๆ หรอกคับ
จริง ๆ แล้วโพสต์ ใน ae ที่แห่งนี้ ก็จบว่า สาเหตุ ที่แยกออกไป เพราะอะไร ก็จบ ไม่ต้องเสียเวลาเดินสายไปตามโซนต่าง ๆ
ให้เสียค่าน้ำมัน เงินทอง ยังงัยทุก ๆ คน ก็เข้ามาอ่านอยู่แล้ว ไม่ต้องกลัวว่าใครจะลบกระทู้คับ สบายใจได้ เปิดโอกาสได้
เต็มที่คับ

เรื่อง สมาชิกบางคน พูดว่า มีเวปใหม่ก็ดี ได้ความรู้
อยุ่ 2 เวป ไม่ได้หรือ

ผมบอกว่า การหาความรู้ไม่ผิดหรอกคับ จะเวปไหน  อย่างไร ก็คงมีความรู้หมดแหล่ะคับ
อยู่ 2 เวป หรือ จะกี่จำนวนเวป ก็ไม่แปลก ไม่ผิดอะไรคับ ทำไปเถอะ ไม่ว่ากัน และ ae ก็ไม่ได้ว่าอะไรกับคุณด้วยซ้ำ
คุณทำได้ ไม่มีอะไรบังคับ ผมเชื่อว่าทุกวันนี้ทุก ๆ คนก็เข้าเวปพวกรถ ไม่ต่ำกว่า 1 หรอกคับ ตัวผมยังล่อไปเป็น 10

แต่หากผมจะบอกว่า หากคนที่ประกาศตัวเป็นกลาง อยุ่ทั้ง 2 เวปบอกมีเพื่อน ทั้ง 2 ฝั่ง
คุณก็ต้องเป็นกลางอย่างที่คุณบอกกล่างจริง ๆ นะ
ไม่ใช่ว่า เป็นกลาง แต่พอไปอยู่อีกฝั่ง ดันด่า หรือ ว่ากล่าวอีกฝั่ง อันนี้สิ คุณไม่เป็นกลาง
ถ้าคิดว่าเป็นกลางไม่ได้ ก็แสดงจุดยืนไปเลยคับ มันจะดีกว่า เพราะคำว่า นก 2 หัว จะไม่เกิดกับคุณเลย
เกิดแล้วก็ไม่ดี การเลือกฝั่งไม่ใช่ว่าจะเป็นเพื่อนกับอีกฝั่งไม่ได้ แต่มันจะหมดจากการ ที่คน อื่น ๆ จะมาครหา คุณมากกว่า
นะคับ ดังนั้น ทำอะไร จงแสดงจุดยืน หรือ สิ่งที่คุณอยากทำนั้น ให้ตรงกับสิ่งที่คุณบอกคับ
(แหม ตอนนี้เยอะด้วยนิ พวกทำเฉยอีกฝั่ง แต่ไปอีกฝั่งนะ ด่าสะงั้น)

เรื่อง สปาย คนส่งข่าว คนส่งสาร นี่
ผมว่า ทาง ae แห่งนี้ คงไม่กังวล อะไร จะมีแบบนี้จริง หรือ ไม่ก็ตามทีนั้น
ผมว่า ทางนี้ ไม่เคียด หรือ ไม่มานั่งวิตกอะไรหรอกคับ
เชื่อว่า ทาง ae ก็ทำ ดำเนินการกิจกรรม ต่างๆ ไปตาามวิธีของเรา
และก็มุ่งมั่นทำต่อไป ใครจะเอาข่าวอะไปไปบอก ก็คงต้องขอบคุณเพราะเป็นการ กระจายข่าว
ประชาสัมพันธ์ให้เราเสียอีก เพราะสิ่งที่เราทำ มันก็ไม่ได้มีอะไรเป็นความลับ เหมือนพวกนักการเมืองเสียหน่อย
คงไม่ต้องกลัวอะไร
ถึงแม้ รู้ว่าเราจะทำอะไร จะพยายามบอกไม่ให้คนมาร่วมงาน หรือ มาช่วยร่วม
อันนี้ ก็แล้วแต่ สมาชิกท่านนั้น ๆ คับ ว่าท่านจะคิดแบบไหนหากคนมาบอกว่า อย่าไปร่วม พูดออกมาแบบนั้น
มันใช่วิธีที่ถูก ที่ควรหรือไม่ ก็ต้องนำไปคิดกันคับ

หรือ หากอนาคต ข้างหน้า มีการจัดงาน drag เกิดขึ้น
แล้ว คงไม่มีฝั่งใด มานั่งพูดว่า คลับ ของเรามี รถที่วิ่งเร็วกว่าของทางอีก club นะคับ
ตรงนี้ผมพูดเพื่อไว้ เพื่อไม่ให้มีการทะเลาะ หรือ มีข้อมาต้องเป็นประเด็นอีก
ไม่ว่า ใครจะได้รุ่น 0pen ที่เร็วกว่า ก็ปล่อยไปคับ โดยเฉพาะ ae ของเรา
จัดเพื่อ สมาชิก เพื่อน ๆ คนไหน ได้ ก็ยินดีไปด้วยก็พอ คลับอื่น จะเร็วกว่าเรา ช้ากว่าเรา
ก็ปล่อยไปคับ อย่าเอามาเป็นประเด็น
ใครจัด ก็ปล่อยให้มีความสนุกกันไป อย่าเอาความสนุกสมาชิก มาเป็นประเด็นต่อคลับ
คือ เรื่องยังไม่เกิดพูดไว้ก่อน แค่นั้นเองคับ ไม่ได้มีเจตนาอื่น ๆ

หรือ แม้กระทั้ง หากวันข้างหน้า มีเหตุการณ์ขับรถปาดหน้ากัน
ก็ไม่ต้องเอามาโพสต์นะคับ ผมลบหมด
เพราะว่า ไร้สาระ เกิดจริงไหม ไม่รุ้ สร้างข่าวหรือป่าวไม่รุ้
หากปาดหน้ากับจริง ๆ แล้ว คุณก็ บีบแตร เคียร์กับเองเลย
ลงไปคุย พูดจากันเลยคับ
อย่าเอามาขึ้นเป็นกระทู้ในเนต มันจะไม่จบ และลุกลาม ต่อไปและขยายให้ใหญ่จนถึง club ซี่งไม่มีส่วนได้ เสียอะไรด้วย
เพียงแต่บุคคลนั้น ๆ เอามาเป็นข้ออ้างคับ
ดังนั้น ผมพูดเพื่อไว้เลย
กันไว้ก่อนจะมีแบบนี้ดีกว่า

คราวนี้มาถึงเรื่อง สำคัญ ที่สุด
คือ อะไร คือ สิ่งที่ผมเจอ และเป็นความจริงหมด
หากใคร ที่มีส่วนเกี่ยวข้องนั้น คิดว่า ไม่เป็นความจริง กรุณา
ตอบคัดค้าน หรือ ทำให้ความจริงเกิดขึ้นด้วยนะคับ

และ พวกองค์รักษ์ พิทักษ์ อุลตร้าแมน นะ อย่าดีกว่าคับ
หากจะทำให้ใครเห็นว่าทำเพื่อ เจ้านาย ไปทำอย่างอื่นดีกว่า
เพราะคุณไม่รู้อะไรหรอก ให้คนที่รู้ เค้ามาตอบดีกว่า มันเสียเวลาคับ

จุดประสงค์ ของการ ก่อเกิด club ใหม่ มีสมาชิกทางคลับใหม่พูดว่า
เกิดจาก ต้องการดำเนินกิจกรรมต่าง ๆ ให้สะดวก และเพื่อสังคม

ต้องบอกว่า ผู้ก่อตั้ง ae thailand นั้น ก็คือ กลุ่มคน ที่เคยเป็น staff และช่วยงาน ae มาก่อน
และส่วนมากอยู่ในโซน รามอินทรา มากหน่อย

หากพวกคุณบอกว่า การทำเนินงาน งาน drag ที่ผ่านมา กับ งาน 6 ปีที่ผ่านมา
ไม่ได้สะดวก หรือ ติดขัด จากการมีคนไปขัดขวางการดำเนินงานคุณ มันตรงไหน มิทราบคับ
เพราะ 2 งานที่กล่าวถึงนี้ มีคณะการจัดงาน ประสานงาน โดยพวก ๆ  คุณทั้งหมด
จริงไหม ไม่ว่าจะดำเนิการ อะไรก็แล้วแต่ คุณดำเนินงานทุกขั้นตอน
โดยมีพี่จ๊อด ที่พวกคุณให้เป็นจุดรวมศูนย์กลาง มิใช่หรือ
หากงานติดขัด ไม่ดี หรือ ไม่มีประสิทธิภาพนั้น ก็ต้องมาจากทีมงาน หรือ คนที่เป็นหัวหน้าคุณทำไม่ดี
คุณจะมาอ้างว่าคนอื่น ขัดขวาง หรือ ทำให้คุณไม่สะดวกในการทำงานนั้น ไม่ถูกต้องนะ
หรือ มีคนหนึ่งคนใด ขัดขวางคุณจริง ๆ ขอเอ่ยนามหน่อยได้ไหมคับว่าใคร
ตัวผมก็จะได้รู้ด้วยว่าคนนั้น ๆ ไปขัดขวางการดำเนินงานต่อการจัดการของคุณ

เรื่องงาน drag คุณจัด บอกว่า มีผุ้คนล้นหลาม
อันนี้ต้องบอกว่า ล้นหลาม ถ้าจะนับเฉพาะ คนลงแข่งนะ
คุณยังไม่เยอะหรอกนะ ต้องย้อนกลับไปตอนจัดงาน drag ครั้งที่ 2 มั้งผมจำไม่ผิด
ถ้าจะให้แม่น กรุณาถามน้องเต้ยคับ ผมจำได้มีดีนัก
วันนั้นเยอะสุด ๆ คับ หลังจากครั้งนั้นมา ไม่มีงานไหน เยอะเท่าแล้วคับ
เพราะคนเยอะ รถเยอะ ก็เพราะรถทุกคันเค้าพร้อม หน้าที่การงานว่าง ไม่มีใครติดอะไรก็มากันได้
มันมีหลายอย่างที่จะทำให้คนมาร่วมเยอะคับ ไม่ใช่ว่าคุณจัดงาน drag ครั้งเดียวแล้วมาบอกว่า ทำได้เยอะ
หรือไม่มีที่ติ

การจัดงาน drag จากในส่วนของผม และน้องเต้ย นั้น ผมทำมาหลายครั้ง
ก็ยอมรับในส่วนของความติดขัด หรือ สิ่งที่ต้องปรับปรุงคับ ไม่เคย โยนสิ่งไม่ดีให้คนอื่น
งานในส่วนของผมนั้น ที่ไม่ดี คือ เรื่องทำให้คนได้วิ่ง ได้เร็วไม่ได้ และพวกคุณก็จัดให้วิ่งเร็ว แต่เช้าไม่ได้
ด้วยเช่นกัน เพราะอะไร ก็อย่างที่บอกไปว่า คนตั้ง เซ็นเซอร์ นั้นนะ เป็นลูกน้อง หากเค้ามาเร็วก็ได้วิ่งเร็ว
พวกที่เป็นผู้จัดรับปาก กับพวกเรามาว่าเร็วแต่เท่านั้นคับ หากวันนั้นลูกน้องมาไม่เร็ว ก็จบ
ตรงนี้ไม่มีใครทำได้เร็ว สักผู้จัด ของทาง ae
เรื่องของรางวัล ก็ดื ในส่วนที่ผมจัด ยอมรับ ว่ารางวัลน้อยคับ น้อยกว่าในงานของคุณ
แต่ทว่า ของผมมีเงินรางวัลให้ นะคับ และก็ของรางวัลนิดหน่อย
ซึ่งผมก็คิดว่า คนที่มาวิ่งนั้น มักอยากได้ถ้วยมากกว่าของรางวัล ตรงนี้ผมยอมรับว่าของรางวัลผมน้อยกว่าคุณ
และก็คนที่มาสาย หลังจากปิดสมัครไป
ผมมักไม่รับ ซึ่งตรงนี้ต่างกับคุณคับ เพราะที่ผมไม่รับ ก็เพราะว่าหากคิดถึงเวลา
และการทำหน้าที่ตรงอื่น มันก็ต้องตรงต่อเวลา
และก็ต้องมีหน้าที่อื่นที่ต้องทำอีก staff บางคน ก็อยากมีเวลาลงไปซ้อม
และก็แข่งด้วย จะมานั่งรับสมัครหน้างาน ยันเย็นคงไม่เหมาะ
ตรงนี้ ถ้านับเป็นข้อด้อย ผมก็ยอมรับคับ

nokinter4

Go for win !!!!

« ตอบ #1 เมื่อ: 23 มีนาคม 2008 04:33:08 »

ในส่วนของงาน 6 ปีนั้น
ก็ไม่มีใครคัดค้าน อะไรเลยนิคับ คุณดำเนินงานมาด้วยทีมงานของคุณมาตลอด
จนก่อนวันงาน มีการประชุมว่า จะดำเนินงาน ขั้นตอนแบบไหน มีเกมส์ แจกของ
ช่วงไหน เป่าเทียน ตอนไหน ทุกอย่างประชุม ไปอย่างราบรื่น มิใช่หรือ
แต่พอถึงวันงาน  ทางสถานที่มาขอคืน เวลา อย่างน่าเกลียด ทำให้การดำเนินงาน
ขาดหายไป กิจกรรมหายไป ตรงนี้ผมถามว่า คุณเคยเอามาพูดไหมคับ พูดให้สมาชิกคนอื่น ๆ ได้ทราบนะ
ว่าสาเหตุ มาจากอะไร คนประสานงานประสานอย่างไร ถึงออกมาแบบนี้ ต้องคืนที่ให้เค้าก่อนกำหนดเวลา
ทำกะอย่างเรา ไปขอใช้ฟรี หรือ คับ

ค่าการจัดงาน ทั้งหมด มันแพงกว่าที่ควรจะเป็นหรือ ไม่
ทั้งๆ ที่มีทีมงานบอกว่าสนิทกัน หรือ เป็นเพื่อนร่วมรุ่นอะไรกันก็แล้วแต่
หากรู้ว่าที่นี่แพง หรือ สามารถขอจัดได้เท่านี้ ทำไม ไม่ยกเลิก หรือ เลื่อนการจัดงานออกไปก่อน

เพราะหากจัดงานแพง ถือ ว่า สมาชิกคือ คนที่ต้องออกเงิน มากคับ
ไหนจะค่าน้ำมัน ค่าที่จอด ค่าเข้างาน มันก็เงินทั้งนั้น บางคนมีก็ไม่ได้พูด
ส่วนน้อง ๆ บางคน ยังเรียน 300 นี่ ก็เยอะ ไม่ใช่เล่น
งานเกิดติดขัด มาคุณจะมาบอกว่า มี staff หรือ อธิ ประธาน ไม่ทำงาน ไม่ให้ความร่วมมือ
ทั้ง ๆ ที่ทีมงาน และตัวต้นคิด คือ พวกคุณหมดไม่ใช่หรือ ตัวผมเองก็เป็นแค่คนคิดเกมส์ไปร่วม
ร่วมเอาของรางวัลไปแจก ก็แค่นั้นเอง ไม่เห็นมีใครไปขัดขวางหรือ ไม่อำนวยความสะดวก พวกคุณตรงไหนเลย
หากมี กรุณาบอกหน่อย
เรื่อง ของรางวัล ก็ขอ หรือ ไปบอกกล่าวกับบริษัท ห้างร้าน หรือ พี่ ๆ น้อง ๆ กันตามปกติคับ
ก็คงช่วย ๆ กัน ไม่ใช่หรือคับ คงไม่มีใครไปขอเพียงคนเดียว
ตัวผมเอง ก็นำของมาร่วมด้วย ส่วนหนึ่งแม้เพียงเล็กน้อยนิด
แต่ผมก็มาร่วมกิจกรรม ไม่ได้ขัดขวางประการใด ๆ เลย

และพอ อธิ ประธาน ได้บอกกล่าวเรื่อง ค่าใช้จ่ายว่าแพง เหมือนจัดงาน event
นั้น ก็มีบุคคล เกิดความโมโห อย่างฉุนเชียว จะไม่ว่าอะไร ก็แล้วแต่ที่ต้องโมโห
ก็ส่งผมทำให้มี กระทู้ หนึ่งเกิดขึ้น ในบอรด์ staff ที่สมาชิกไม่เคยได้รับรู้
แต่ ก็มีบางส่วนได้รับรุ้ ที่ผิด ๆ หรือ ได้รับรู้จากข้างเดียวมาตลอด

นี่คือ กระทู้เปิดหัว

เนื่องด้วย งานของคลับที่ผ่านมา เหล่าท่านสต๊าฟทั้งหลาย คงจะเห็นผลงาน และศักยภาพของพี่จ๊อดแล้วว่า เป็นเช่นไร

ไม่ว่าจะเป็น เรื่องเว็ป  / งานแดร็ก และงาน 6 ปี   ท่านทั้งหลายคงปฏิเสธไม่ได้ว่า ปรากฎการณ์ดังกล่าว เกินความคาดหมาย

ในเรื่องของผู้เข้ารวมงาน ทั้งๆ ที่ ค่าแข่งขันและค่าเข้าร่วมงาน สูงกว่าที่เคยจัดมา อีกทั้งสปอน์เซอร์ทั้งหลายที่ให้การ

สนับสนุน ไม่ว่าจะเป็นห้างร้านบริษัทเอกชน ต่างยินดีให้การสนับสนุน รวมทั้งเพื่อนสมาชิกก็ให้ความร่วมมือเป็นอย่างดี

เพื่อให้คลับเดินไปข้างหน้าอย่างต่อเนื่องและมีประสิทธิ์ภาพ ผมคิดว่าถึงเวลาแล้วที่ พี่จ๊อด จะต้องขึ้นเป็นประธานคลับ

อย่างเต็มตัวเพื่อดำเนินงานกิจกรรม และบริหารคลับให้เติบโตแข็งแรงต่อไป ฉนั้น ผมจึงใคร่ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อน

สต๊าฟทุกท่านแสดงความคิดเห็นด้วยครับ มติเสียงของสต๊าฟคือคำตัดสินครับ

สุดท้ายนี้ ผมขออภัยพี่จ๊อดและสต๊าฟทุกท่านที่ไม่ปรึกษาเรื่องนี้ก่อน

ควรมิควรแล้วแต่พิจารณา

(ไม่ต้องกลัวว่าจะ copy มาไม่หมดนะ เดี่ยวก็มาหมด แต่ผมทำ Prt sc ไม่เก่งคับ)

กระทู้ได้มีการพูดคุย ถึงวิธี หรือ เหตุผล ว่าสมควร หรือ ไม่ถึงต้อง มีการโพสต์แบบนี้
และการโพสต์แบบนี้ มีการเตรียมการ หรือ ไม่อย่างไร

เพราะหลังจากโพสต์ กระแส มี 2 ฝ่าย คือ ต้องการให้ประธานเก่า อธิ ลง ดื้อ ๆ
โดยให้พี่จ๊อดขึ้นเป็นประธาน แบบไม่มีปี่ ไม่มีขลุ่ย นี่นะคับ
แถมยังมีโทรไปหา staff บางโซนว่า มีคนโพสต์เปิดกระทู้นี้แล้ว ช่วยเข้าไปกระซวกหน่อย.....
อันนี้ คือ อะไรคับ ถ้าสิ่งนี้ไม่จริง เดี่ยวให้เจ้าตัวคนได้รับโทร มาบอกจะดีกว่า
ด้วยเหตุผลแค่ กลุ่มนี้ ทำงานมาแค่ 2 อย่าง อย่างที่ได้อ่าน
โดยทำงาน 2 ชิ้น และพูดว่าให้ประธานลง แบบนี้ เค้าทำกันหรือคับ
มัน คือ วิถึ สิ่งที่ถูกต้อง ที่ควร แล้วหรือ

กับ อีกฝ่าย ที่ไม่เห็นด้วย เพราะเห็นว่า ตำแหน่งนี้ จะมีหรือ ไม่มีนั้น
club ก็สามารถดำเนินการไปได้ด้วย ไม่ใช่ว่าไม่มีประธาน  club จะล่ม หรือ จะเดินต่อไปไม่ได้
เพราะงานอะไรที่จัด  ประธาน ไม่ได้เอาอำนาจการตัดสินใจมาไว้เพียงคนเดียว
ปล่อยให้ใครที่อยากจัด ดำเนินการได้เต็มที่ เป็นไปตามความสะดวกในงานนั้น ๆ
แต่ก็ไม่ใช่ว่าจะไม่มีการ ให้อธิลง เพียงแต่ได้บอกไว้ว่า หากอธิลง จากประธานนั้น
ก็ให้เค้าลง หรือ ลาออกเอง ซึ่งตัวอธิ ก็จะออกอยู่เร็ว ๆ นี้ แล้ว เพราะว่าติดงาน หรือ ภาระกิจ
และตัวเค้าเอง ก็เป็นประธานมาตั้งแต่งแรก มีคนให้เค้าเป็น ก็ผ่านมาตั้งกี่ปี ไมี่เคยมีใครคิดจะอยากเป็นประธาน
จนมาเกิดแบบนี้นี่แหล่ะ

หรือ หากพวกคุณต้องการจะบอกว่าอธิ ไม่เห็นทำอะไร
ไม่มาร่วมงาน คุณคิดไปเองหรือป่าว หรือ คุณแค่ช่วงที่คุณเข้ามาทำหน้าที่ช่วยเหลือคลับ
ช่วงที่คุณ ไม่ได้เข้ามาเป็นสมาชิก ใครทำหล่ะคับ ถ้าไม่ใช่อธิ และพวกทีมงามชุดเก่า ๆ นะทำ
และเค้าทำมานานกว่าคุณไหม อยู่ดี ๆ คุณมาดื้อ ๆ บอกว่าเค้าไม่เคยทำอะไร เอาอะไรมาคิด มาพูดคับ

อย่างที่ผมพูดในกระทู้ว่า ทำไมต้องมีคนอยากเป็นประธาน หรือ
ถ้าตัดตำแหน่งนี้ไป จะเอาตำแหน่งกันอีกไหม
ไม่มีอธิ หริอ ไม่มีใครดำรงตำแหน่งนี้เลยนั้น  club มันคงล่ม หรือ มันคงพังพินาศ หรือคับ Huh?
พูดตรง ๆ ก็คือ มีคนอยากให้พวกของตนมาเป็นประธาน แค่นั้นแหล่ะ ง่ายดี
โดยไม่ได้คิดเลยว่า พวกคุณอยากได้ตำแหน่งนี้ ไปทำไม เพื่ออะไร
คุณอ้างว่า ทำงาน 2 งาน ได้รับการตอบรับมาอย่างดีนั้น
เอาแค่นี้มาวัดหรือ และที่ผ่านมาตั้งแต่การก่อตั้ง จนพวกคุณยังไม่ได้เข้ามานะ
อธิ เค้าทำงาน เพื่อ club อะไรมาบ้าง หรือ ผ่านอะไรมาบ้างแล้ว
เอาความคิดตรงนี้มาคิดบ้างไหม คนเราอายุก็อายุ เกิน เลข  3 กันแล้ว ถ้าคิดไม่ได้ ก็ไม่รู้จะพูดว่างัยเลย

ตลอด ที่ คุณตั้มเม้ง  เจ๊แอน เจ๊มาร์ อุ้มหมี น้าแบต พี่โอ๊ต บอย ยู ซีก และคนอื่น ๆ ที่ผมเอ่ยไม่หมด
ทั้งหมดนี้ ทำงานมาตั้งแต่กี่ปี เค้ายังไม่เคยอ้าง ว่าเค้าทำอะไร ดีแค่ไหน ผุ้คนตอบรับแค่ไหนเลย
ทำงานามามากกว่าคุณต้อง 2 ครั้ง อีก เค้าก็ไม่เคยคิด อยากได้ตำแหน่ง หรือ คำว่าประธานเลย
เมื่อก่อน มีการจัดงาน ไปร่วมงานของ BF แทบตลอด ทั้งต่างจังหวัด และกทม
ไม่ว่า ยิมคาน่า มอเตอร์โชว์ งานเลี้ยง ทำบุญ หรือ แรลลี่
ตรงนี้นะ อธิ ก็ทำมาหมดแล้ว แต่คนรุ่นใหม่ ๆ นะไม่เคยรู้
แต่อธิ ต้องมานั่งบอกหรือว่า เอ้ย...ผมทำนั่น นี่มาบ้าง

หรือ การได้เป็นประธาน ในกลุ่ม และพวกของคุณ มันทำให้หน้าที่การงาน
ในชีวิตคุณดีขึ้น เช่น เงินเดือน ขึ้น ตำแหน่งขึ้น ยศขึ้นเหรอ
ถ้าได้จริง ผมอยู่มานานกว่าพวกคุณ ผมคงทำแผนโค่น อธิ ไปก่อนคุณเข้ามา ae ไม่ดีกว่าหรือ
ถ้าตัวผมคิดแบบที่กลุ่มคนดังกล่าวทำ ผมคงโค่น อธิลงไป และรอคุณมาโค่นผมอีกที ไม่ดีกว่าหรือคับ

ตัวผมเอง ทะเลาะ กับอธิ น้าแบต มาก็เยอะ ไม่ใช่ว่าไม่ทะเลาะ แต่ทะเลาะกันในเนื้องานคับ
ไมใช่ว่าไม่กินเส้น อย่างที่คุณคิดหรอก ผมมาทำงาน ก็เพราะอยากช่วย
ไม่ได้อยากเป็นประธานคับ    ไม่รู้จะเอาไปทำไม แค่คำว่าประธาน ae
เดินไปไหน มันเหมือน ประธาน เอกชน บริษัทใหญ่ ๆ เหรอ
ไปไหนคนรู้จักเหรอ  ประธาน ae นี่นะ

ยกตัวอย่าง ให้ ไอ้มอร์ เพื่อน ผม เดิน มา
กับ อธิ เดิน มานี่ คนยังรุ้จักมอร์ มากกว่า อธิ เลย
เพราะอะไร มันไม่ใช่คำว่าประธาน จะทำให้คุณดัง วงการรถหรอกนะ
หรือ ถ้าคุณได้เป็นประธาน supar bmw ค่อยว่ากัน
นี่รถ ae เลิกไปก็นานแล้ว พูดไปบางคนยังไม่รุ้จักด้วยเลย
เรื่องแบบนี้ ยังนำมาแย่งชิงกันโดย ไม่ได้ดูว่า มันเหมาะ หรือ สมควรหรือไม่
ทั้งอายุ หน้าที่การงาน แต่ละคน ก็ไม่ได้ขี้ ๆ สะหน่อย แต่ดันมาเป็นแบบนี้

และการเป็นประธาน มันเกี่ยวอะไร กับอายุ หรือ หน้าที่การงาน มิทราบ
การจะทำงาน เพื่อส่วนรวมนะ คุณเอาอายุ หน้าที่การงาน ยศ บรรดาศักดิ์
กองไว้กับบ้านเลยคับ อย่าเอามาไว้ในส่วนรวม เพราะมันไม่มีประโยชน์
สมาชิกทุกคนเท่าเทียมกันหมด อย่าเอาความอาวุโส มาพูด มาใช้ เพื่อเข้าข้างพวกตน กลุ่ม ตนเอง
มาทำงาน ถ้ามาทำเพื่อส่วนรวม คุณจะอยากได้ ตำแหน่ง ทำไมกัน ผมถามหน่อย???

ไม่มีตำแหน่ง คุณทำไม่ได้ หรืองัย หรือ มันทำไม่เต็มที่ ต้องมี่ตำแหน่งมารองรับ
จึงจะทำงานได้สะดวก หรือ อยากมีให้ไว้พูดกันน้อง ๆ ที่ไม่รู้อะไร ได้ฟัง ในวงเหล้า
หรือ การเป็นประธาน จะทำให้มันเป็นสิ่งที่ขาดหายไปในชีวิตของคุณ หรือ เติมเต็มกับบางสิ่ง
ที่คุณหาไม่ได้จาก โลกการทำงานจริง ๆ ของคุณ หรือสิ่งที่ขาดจากวัยเด็ก
ถ้าเป็นแบบนั้น ก็น่าจะบอกตรง ๆ ว่า อยากเป็นประธาน อะไร ๆ ก็คงจะดีกว่านี้

ก็ให้ทุกคน คิดเอาเองละกันนะคับ

หลังจากนั้น ก็มีคนเริ่มลาออก เป็นราย ๆ ไป
เพื่อน ๆคงได้เห็นจาก free style แล้วว่าใครลาออก ไปบ้างจากหน้าที่
staff แหม... ที่ออกไปทำนิ่ง ก็ไปสร้างเวป รอเวลา ทำไมผมไม่รู้
พอพร้อม ก็มาประกาศ 

ตอนนี้ก็สมใจแล้วนิคับ ได้เป็นประธาน ทุกคนได้มีตำแหน่งกันหมด
อ่อ...ไม่ต้องให้ใครขึ้นเป็นแทนหรอกนะ ใครได้ขึ้นเป็นแทน คนที่เค้าคิดได้นะ
เค้าก็รู้ว่า แกล้งให้คนอื่นเป็นแทน แต่แท้จริง อำนาจการตัดสินใจอยู่ที่ใคร
แหม...เห็นอะไรก็พี่......ทุกอย่าง ทุกคน
ถ้าไปอยู่ยุคเก่า ๆ คงเป็น เทพ......ไปแล้ว
แต่ตอนนี้ก็คงเทพ ...... แล้วหล่ะ เพราะไม่เทพ จริง คงคิดแบบนี้ ทำแบบนี้ไม่ได้หรอก
แต่เทพ อะไร ก็คิดกันเอาเอง

หน้ำซ้ำ ยังมาพูดอีกว่า
club ae ยิดติดกับบุคคล ที่ก่อตั้งแรก ๆ
ขอโทษนะคับ พวกก่อตั้งแรก ๆ นะ เค้าไปไหนต่อไหนแล้วคับ
ส่วนคนที่ทำงาน นาน ๆ ก็คงมี อธิ กับ น้าแบต นี่แหล่ะคับ
อธิ นั้น สิ้นปี ก็คงออกจากเป็นประธาน ไปแล้ว เดี่ยวเจ้าตัวก็คงมาบอกเหตุผล ที่ไป
แต่คงไม่ใช่เรื่องไร้สาระ ที่ออกเพราะคนอื่นอยากเป็นหรอกนะ
ส่วนน้าแบต ตอนนี้ ก็ลดการทำงาน ให้คนอื่นทำแทนเยอะ ๆ แล้วคับ

คุณไม่คิดบ้างหรือว่า ถีงเวลาแล้ว ด้วยหน้าที่การงานของคน ๆ หนึ่ง ถึงเวลาเค้าก็ไปคับ
ไม่มีใครมายึดตึดกับสิ่งเหล่านี้หรอก มันไม่ใช่ว่า จะเป็นสิ่งสำคัญในชีวิต
ไม่มีใคร คิดว่านี่ เป็นของคน ๆ หนึ่งเลยสักนิด
ก็เห็นแต่จะมีพวกคุณนี่แหล่ะที่คิดจริงไหม ae อยู่มา 6 ปี ก็พึ่งมีกลุ่มคุณนี่แหล่ะ
มาคิดว่า club เป็นของพวกคนเก่า ๆ

การที่คุณจะออกไป หรือ ลาออก ไป นะ ไม่ต้องเป่าประกาศหรอกว่าคุณทำอะไรไว้บ้างคับ
อย่างเจ๊แอน เจ๊มาร์ ตั้มเม้ง ออกไปนี่นะ
เค้าไม่เห็นบอกเลยว่า จะออกแล้วนะ ข้าพเจ้าได้ทำไรมาบ้าง
ทำไรไว้ ถ้ามันดี หรือ เป็นที่ยอมรับ เค้าก็คิดได้เอง พูดเอง เมื่อนึกถึง
ไม่ต้องมาบอกก่อนไปหรอกว่า
ข้าพเจ้า ได้จัดงานนั้น นี่ ได้รับการตอนรับ อย่างนั้นนี่....
ทำไม ต้องพูด ที่พูดเพื่อให้คนเค้าได้คิดหรืองัยคับ หรือว่า ไม่พูดเค้าจะนึกไม่ออกว่าทำอะไรมาบ้าง

ดังนั้น หากการตั้งคลับ หรือ เวป ใหม่ของคุณอ้างการทำงานไม่สะดวกนั้น
คงจะไม่ใช่เหตุผล ที่แท้จริง หรือ ลึก ๆ แน่นอน

แต่หากคุณบอก แค่คำง่าย ๆ ว่า   " อยากตั้ง club ใหม่ แนวคิดของผม "
แค่นี้ยังดูดีกว่าอีก

และก็ไม่มี club ใด ๆ ในโลกบอกหรอกคับ ว่าไม่ทำเพื่อสังคมนะ
ประเภท ทำบุญ สถานที่ต่าง ๆ
ปลูกต้นไม้ บริจาค ของ เดิน วิ่ง การกุศล นะ มันก็มีหมด  ทุก ๆ คลับแหล่ะคับ
มี club  ใด บ้าง บอกว่า ตั้งเพื่อ จะทำให้สักคมเสื่อม ตั้งเพื่อจะเอาเปรียบคน
คำพูดสโลกแกน จะเอาอะไรก็ได้คับ พี่น้อง.....

ไม่ใช่ว่า ae ไม่มีการเปลี่ยน ทุกสิ่งบนโลกย่อมมีการเปลี่ยนแปลง
แต่การเปลี่ยนแปลง ย่อมไปในทางที่ทุกต้อง มีเหตุผล ไม่มีการใช่พวกมาก
ข้างตน เป็นที่ตั้ง ปฏิบัติตามกรอบ ทำตากกฏระเบียบ ให้เป็นไปอย่างสมฐานะ
และคงไว้ซึ่งความสง่างาม 
อย่านำเอาความคิด หรือ มองคลับเป็นเกมส์ เป็นหมาก เป็นกระดานการเล่น
หากคุณมองเป็นหมาก club  ย่อมไม่เกิดผลดี
หมาก คุณเก็บไว้เคี้ยวจะดีกว่า ....

หากมีคนกล่าวว่า   " นิ่งสงบ สยบความเคลื่อนไหว "
มันมี ได้หลายอย่าง
ตัวท่าน นิ่ง เพราะไม่อยากมีปัญหา

แต่ ส่วนมากนิ่ง เพราะน้ำท่วมปาก ไม่มีความจริงจะมาพูด
เพราะที่พูดเรื่องไม่จริงเสียมาก เลยต้องนิ่งไว้

ดังนั้น สมาชิกทุกท่าน โปรดพิจาราณา ด้วยตัวท่านเอง

เหตุการณ์แบบนี้ อาจไม่เกิด หาก ณ วันนั้น
นัดประชุด staff และมีการพูดคุยกัน แต่ทว่า
ด้วยการประชุมครั้งนั้น ทางฝ่าย ผู้ก่อตั้ง ae thailand
ไม่มีสักคนมาพูดคุย หรือ พูดถึงปัญหา ต่าง ๆ
มีแต่ตัว ทาง ae ณ ตอนนี้ รวมถึงตัวผมด้วย ณ ที่ร้านกาแฟ ตอนนั้น
ไม่มีคำตอบใด ๆ จากกลุ่มของพวกท่านเลย
มีเพียงแต่ว่า

พี่.... ไม่มีปัญหาอะไร สบาย ๆ อยากอยุ่บ้าน เลี้ยงลูก
เป็นเพียงสมาชิกส่วนหนึ่ง
และก็นำของที่เหลือ และเคียร์เงิน ส่วนกลางไว้ เท่านั้นเอง

นี่หรือ คือ ทางออก กับการไม่พูด ไม่จา หรือ ไม่ยุติข้อพิพาทระหว่างกัน
สิ่งที่จะควรหันหน้า เข้าพูดกัน ใช่ว่าจะไม่ทำ แต่ทำแล้ว อีกฝ่ายดันไม่พูด
หรือ ไม่ต้องการจะพูด เพราะต้องการ จะไปเปิด club ใหม่ อยู่แล้ว
ถึงไม่ต้องพูดใช่ไหม

การจะเป็นคนที่รู้จักในเนต มีวิธีไม่กี่อย่าง
1  ทำการตอบกระทู้ ในทุก ๆ กระทู้
ไม่ว่าจะอะไร ขอให้ชื่อตัวเอง มีเยอะ ไว้ คนจำได้ สมาชิกก็จะจดจำ
ไม่ว่า จะโพสต์อะไร ขอให้ได้โพสต์ นิดหน่อย ๆ ก็เอา

2 คนที่ตั้งใจมาตอบจริง ๆ และมาให้ความรุ้จริง ๆ อันนี้ ผมยกด้วยความจริงใจ คือ carboy

3 พวกที่ว่าง มาก ๆ คือ มีเวลา ออนได้ตลอด จะตอบไปเรื่อย แซวเพื่อน  หรือ อะไร ก็ตาม

ทั้งหมด ที่ยกตัวอย่าง แค่อยากจะบอกว่า คุณจะทำให้คนรู้จักในเนต ติดชื่อคุณนะ มีหลายแบบ
แต่คุณอยากได้แบบไหน ที่มันสง่างามหล่ะคับ
การสร้างฐานมวลชน นะทำไม่อยากหรอก หากแต่คนมีนิสัยบางคนเค้าไม่อยากคิดจะทำ
หรือ ไม่ต้องการจะทำ เพราะไม่รู้จะทำด้วยอะไรเพราะเค้าไม่ได้ต้องการตำแหน่งอะไร ใน club
ดังนั้น คนรู้จักในเนต เยอะ คุณไม่ใช่มาอ้างว่าเป็นที่ยอมรับเสมอไปนะ ทุกคนจะยอมรับคุณ
มันใช้อะไรมายอมรับมากกว่านั้น

ดังนั้น ในอนาคต ณ ae แห่งนี้ จะมีตำแหน่ง ประธาน คนใหม่
หากจะมาเป็นใคร ก็แล้ว แต่ ก็ต้องมาจากสิ่งที่ถูกต้อง
ไม่ใช่ว่าเอา อายุ หน้าที่การงาน ในชีวิต มาตัดสิน หรือ แค่ทำงานให้คลับ ไม่กี่ชิ้นมาตัดสิน

ประธาน ตำแหน่งนี้ ผมจะเป็นคนเสนอ ให้ไม่มีด้วยซ้ำ ให้สมาชิกทุกคนมาโหวตด้วย
จะได้หมดไป หากอยากให้มีก็ไม่ว่าอะไร แต่แค่อยากบอกว่าคนมาเป็นประธาน
ไม่จำเป็น ต้องคนรุ้จักเยอะ หากแต่ต้องมีคุณธรรม ไม่แบ่งฝ่าย ไม่แบ่งพวก
ไม่มีเอียงเอน และที่สำคัญ ไม่มาหาผลประโยชน์แต่ตนเอง หรือ พวกพ้อง

สิ่งสุดท้าย ที่ผมเคยภฺมิใจ กับ ae ณ ที่แห่งนี้ คือ
เมื่อก่อน ต้องใช่คำว่าเมื่อก่อน แล้ว เพราะ เมื่อก่อนนั้น
ae เป็น club เดียว ที่ยังคงไม่มีการแยกตัวอย่างเด่นชัด อย่าง ณ ปัจจุบันนี้

หาแต่ท่าน คนใด ภฺใจในการมาสร้างประวัติศาตร์ ที่บอกว่า ครั้งใหม่ หน้าใหม่
จะเพื่ออะไร ก็แล้วแต่ ก็ตามที่จากที่ท่านจะได้ยินมา
ผมบอกได้เลยว่า ท่านก็เป็นส่วนหนึ่งในกลุ่มบุคคล ที่ร่วมกันทำลายความภาคภูมิใจ ของคนใน ae
ที่คิดว่า เป็น club เดียว ที่มีความเอกลักษณ์ เป็นแนวทางเดียวกันมาตลอด ไม่มีการแยกย้าย แตกแยกไปไหน

หากปรากฏการณ์ที่ท่าาน ได้ภูมิใจนั้น มันมาจากการ ทำลาย
แนวทางและความคิด ของกลุ่มบุคคล อื่นส่วนหนึ่งแล้ว ถ้าคิดว่าดี ท่านก็จงทำไปเถิด
แต่หากมองย้อนกลับมาแล้วนั้น ท่านจงคิดไว้ว่า มือหนึ่งที่ท่านสร้างที่ใหม่ อีกมือหนึ่งท่านก็ทำลาย ณ ที่แห่งเก่า
ไปในเวลาเดียวกัน นั้นเอง

ปล   - นี่คือ ความคิดเเห็นส่วนตัวของผม
           และ ข้อเท็จ จริง ที่ผมได้รับ และได้เจอ ได้เห็นมา

- หากสิ่งไหน บุคคลใด ว่าไม่จริง ก็บอกกล่าว มาได้ ว่าไม่จริง แต่ขอตอบด้วยความเป็นจริงเท่านั้น
        หากไม่รู้จริง กรุณาอย่าตอบ รู้แค่ผิว ๆ อย่าตอบ

- จุดยืน ของผม คือ ผมจะอยู่ที่นี่ ae racing club ที่อยู่ไม่ใช่ เพราะมีพวก หรือ เข้าข้าง ใคร ๆ ใด ๆ ก็ตาม
        แต่อยู่เพราะความถูกต้อง ทำในสิ่งที่ถูกต้อง แม้ว่า ที่แห่งนี้ จะมีสมาชิก มากน้อย เพียงใด ก็ตาม
       ไม่ว่าผมจะมีรถ หรือไม่ ผมก็จะพร้อมทำหรือ ให้ความร่วมมือ ในการทำกิจกรรมต่าง ๆ ต่อ club ต่อไป
       ไม่ว่าใครจะมาเป็นประธาน หรือ ไม่มีก็ตาม จะกิจกรรมเล็ก ใหญ่  หากผมว่างและพร้อมไปด้วย ก็จะคงยินดี
       ที่จะทำเรื่อยไป  โดยไม่หวังผลอะไรตอบแทบ ทั้งสิ้น

-  หากสิ่งที่ผมได้เขียนไว้นี่ อาจทำให้บุคคลใด ๆ ไม่พอใจ ก็ต้องขอ อภัย มา ณ ที่นี้
     เพราะผมก็พูดตรง ๆ ไม่ต้องอ้อม ปั้นแต่งอะไรให้มาก เป็นอย่างไร ก็พูดตามตามจริงที่ได้เห็น
    เมื่อเข้ามาอยุ่ในสังคับ หากมีคนด่า ว่า ก็คงไม่ใช่เรื่องใหญ่อะไร ไม่ใช่ต้องมีคนรักเสมอไป คนเกียดก็ต้องมีตามนั้น
    แต่หากจะเกียดผม ก็ขอให้เกียดผมในสิ่งที่ผมมันเลว ละกันนะคับ อย่าเกียจผมที่พูดความจริง เพราะความจริงคนเรา
   มักจะรับไม่ค่อยได้กัน

- ที่ club แห่งนี้ เป็นที่รักของทุก ๆ คน โปรดทุกคนจงหวงแหน และช่วยกันเดินต่อไป
    เราไปเคยรุกรานใคร แต่ใครอย่ามารุกราน เราก็พอ   เราไม่คิดจะแข่งใด ๆ กับใคร เราจะเดินไปด้วยคนที่มีใจต่อกัน
    ด้วยแนวทางที่มีมานาน และความชอบธรรม ไม่มีอำนาจของกลุ่มคนใด ๆ มาทำให้สามัญสำนึก ของความถูกต้อง
    ห่างหายไปจาก พี่น้อง ชาว ae racing club ทุกคน

- กับทาง club ใหม่ ก็ดี ผมก็ไม่เคยมีอะไรส่วนตัวกับใคร
แต่สิ่งที่บอกมายาวเหนียดนั้น มันเป็นสิ่งที่ผมได้เจอจริง ๆ และก็ได้เห็นคับ
และก็ไม่มีบุคคลทางฝั่ง ae thailand ที่ผมไปจงเกียดจงชัง แต่สิ่งที่พูด คือ สิ่งที่เป็นไปตามนั้น และเป็นไปตาม
เนื้อผ้าคลับ ไม่ได้มีเจตนาที่จะใส่ร้ายใครทั้งสิ้น

-  สุดท้าย คือ ก็คงต้องต่างคน ต่างอยู่ด้วย
อุดมการณ์ต่างกันไปคับ
ทำ club ของแต่ละคน นั้นเดินไปตามทางด้วยวิถีของตนเอง
เพราะยังงัย ก็คงไม่มีวันมาบรรจบกันอย่างแน่น

++++   สิ่งที่ผมจะชี้แจง ก็คงมีเพียงเท่านี้คับ ท่านสมาชิก +++++

fLexA
นักแข่งมือสมัครเล่น

« ตอบ #2 เมื่อ: 23 มีนาคม 2008 06:26:09 »

อ่านจนขี้เกียจอ่านเลยเยอะมาก

อย่าคิดมากกันเลยคับ

ขับ Ae เหมือนกัน
hayata
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« ตอบ #3 เมื่อ: 23 มีนาคม 2008 06:45:31 »

อ่านหมดแล้ว ลึกซึ้งมากครับ เข้าใจความรู้สึก

////// ขายโช็คแต่ง H-Drive ใส่ AE ปรับแข็งอ่อน32 ระดับ สูงต่ำได้ไม่ยุ่งกับค่า K สปริง รุ่นใหม่ //////

http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=97427.0
arTO-TRD
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

« ตอบ #4 เมื่อ: 23 มีนาคม 2008 07:05:08 »

แคะเข้มูก
แบงค์คัฟ

Bank 086-843-7297

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #5 เมื่อ: 23 มีนาคม 2008 07:23:27 »

อ่านแบบนี้แล้ว นึกถึงตอนยังไม่แบ่งโซนเลยอ่ะ
เฮ้อออออ   ผมอยู่มา 4 ปี 8 เดือน
รวม 2 บอร์ดยังโพสไม่ถึง 150 โพสเลยงับ
 เศร้า

^ " Moderate In All Thing " ^

@@ Banky Computer @@
ขายอุปกรณ์คอม โน้ตบุ๊ค พ็อคเก็ตพีซี ประกอบเครื่อง
...บางคน ไม่มีเงินแม้แต่จะกินข้าว...
ae110setbo

SOMZAA

« ตอบ #6 เมื่อ: 23 มีนาคม 2008 07:56:38 »

อนุโมทนาบุญ หลวงพี่ สาธุ

neoscreen

อยากได้..ก็จัดให้..

« ตอบ #7 เมื่อ: 23 มีนาคม 2008 08:05:46 »

THank yoU So much For deep detail ...  คำนับ

END
เพียว@พระนคร

Tel Me 081-689-5113

« ตอบ #8 เมื่อ: 23 มีนาคม 2008 08:22:14 »

เป็นกระทู้ที่ Clear ดี  และเป็นกลางดีครับ   ตรบมือ

ใครไม่มีบอร์ด Staff เรื่องพวกนี้ท่านคงไม่รู้  กระทู้นี้เปิดกรุ  เลย   บาย

เห็นด้วยกับนก  ครับ  ยิ่งอ่านยิ่งเข้าใจ  มันเป็นจิ๊กซอว์  อ่ะ  ชัดเจนแจ่มแจ้ง
   ซูม ซูม

ประโยคนี้ผมชอบจริงๆ

เรื่อง สมาชิกบางคน พูดว่า มีเวปใหม่ก็ดี ได้ความรู้
อยุ่ 2 เวป ไม่ได้หรือ

ผมบอกว่า การหาความรู้ไม่ผิดหรอกคับ จะเวปไหน  อย่างไร ก็คงมีความรู้หมดแหล่ะคับ
อยู่ 2 เวป หรือ จะกี่จำนวนเวป ก็ไม่แปลก ไม่ผิดอะไรคับ ทำไปเถอะ ไม่ว่ากัน และ ae ก็ไม่ได้ว่าอะไรกับคุณด้วยซ้ำ
คุณทำได้ ไม่มีอะไรบังคับ ผมเชื่อว่าทุกวันนี้ทุก ๆ คนก็เข้าเวปพวกรถ ไม่ต่ำกว่า 1 หรอกคับ ตัวผมยังล่อไปเป็น 10

แต่หากผมจะบอกว่า หากคนที่ประกาศตัวเป็นกลาง อยุ่ทั้ง 2 เวปบอกมีเพื่อน ทั้ง 2 ฝั่ง
คุณก็ต้องเป็นกลางอย่างที่คุณบอกกล่างจริง ๆ นะ
ไม่ใช่ว่า เป็นกลาง แต่พอไปอยู่อีกฝั่ง ดันด่า หรือ ว่ากล่าวอีกฝั่ง อันนี้สิ คุณไม่เป็นกลาง
ถ้าคิดว่าเป็นกลางไม่ได้ ก็แสดงจุดยืนไปเลยคับ มันจะดีกว่า เพราะคำว่า นก 2 หัว จะไม่เกิดกับคุณเลย
เกิดแล้วก็ไม่ดี การเลือกฝั่งไม่ใช่ว่าจะเป็นเพื่อนกับอีกฝั่งไม่ได้ แต่มันจะหมดจากการ ที่คน อื่น ๆ จะมาครหา คุณมากกว่า
นะคับ ดังนั้น ทำอะไร จงแสดงจุดยืน หรือ สิ่งที่คุณอยากทำนั้น ให้ตรงกับสิ่งที่คุณบอกคับ
(แหม ตอนนี้เยอะด้วยนิ พวกทำเฉยอีกฝั่ง แต่ไปอีกฝั่งนะ ด่าสะงั้น)
หรือ หากอนาคต ข้างหน้า มีการจัดงาน drag เกิดขึ้น
แล้ว คงไม่มีฝั่งใด มานั่งพูดว่า คลับ ของเรามี รถที่วิ่งเร็วกว่าของทางอีก club นะคับ
ตรงนี้ผมพูดเพื่อไว้ เพื่อไม่ให้มีการทะเลาะ หรือ มีข้อมาต้องเป็นประเด็นอีก
ไม่ว่า ใครจะได้รุ่น 0pen ที่เร็วกว่า ก็ปล่อยไปคับ โดยเฉพาะ ae ของเรา
จัดเพื่อ สมาชิก เพื่อน ๆ คนไหน ได้ ก็ยินดีไปด้วยก็พอ คลับอื่น จะเร็วกว่าเรา ช้ากว่าเรา
ก็ปล่อยไปคับ อย่าเอามาเป็นประเด็น
ใครจัด ก็ปล่อยให้มีความสนุกกันไป อย่าเอาความสนุกสมาชิก มาเป็นประเด็นต่อคลับ
คือ เรื่องยังไม่เกิดพูดไว้ก่อน แค่นั้นเองคับ ไม่ได้มีเจตนาอื่น ๆ

หรือ แม้กระทั้ง หากวันข้างหน้า มีเหตุการณ์ขับรถปาดหน้ากัน
ก็ไม่ต้องเอามาโพสต์นะคับ ผมลบหมด
เพราะว่า ไร้สาระ เกิดจริงไหม ไม่รุ้ สร้างข่าวหรือป่าวไม่รุ้
หากปาดหน้ากับจริง ๆ แล้ว คุณก็ บีบแตร เคียร์กับเองเลย
ลงไปคุย พูดจากันเลยคับ
อย่าเอามาขึ้นเป็นกระทู้ในเนต มันจะไม่จบ และลุกลาม ต่อไปและขยายให้ใหญ่จนถึง club ซี่งไม่มีส่วนได้ เสียอะไรด้วย
เพียงแต่บุคคลนั้น ๆ เอามาเป็นข้ออ้างคับ
ดังนั้น ผมพูดเพื่อไว้เลย
กันไว้ก่อนจะมีแบบนี้ดีกว่า

highwaycat
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: 23 มีนาคม 2008 10:02:42 »

ชัดเจนดีครับ

รอมานานแล้ว คนที่เขียนกระทู้อ่านง่ายๆแบบนี้เนี่ย  ชอบช่วงนี้จังครับ

หากมีคนกล่าวว่า   " นิ่งสงบ สยบความเคลื่อนไหว "
มันมี ได้หลายอย่าง
ตัวท่าน นิ่ง เพราะไม่อยากมีปัญหา

แต่ ส่วนมากนิ่ง เพราะน้ำท่วมปาก ไม่มีความจริงจะมาพูด
เพราะที่พูดเรื่องไม่จริงเสียมาก เลยต้องนิ่งไว้

ดังนั้น สมาชิกทุกท่าน โปรดพิจาราณา ด้วยตัวท่านเอง

oa_aeclub

สุดๆเลย 200.............ตังค์ในเป๋า

« ตอบ #10 เมื่อ: 23 มีนาคม 2008 10:09:26 »

AE.RACINGCLUB  

cliff
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: 23 มีนาคม 2008 10:25:10 »

ความจริง ก็คือ ความจริงครับ สุดยอด เป็นกระทู้ที่โดนใจมากๆ ครับ

ได้โปรด.. กิจกรรมต่างๆ ที่ผมร่วมทำมานั้น มิได้คาดหวังเพื่อให้เกิดผลประโยชน์ แก่บุคคลใด-บุคคลหนึ่ง เพียงแต่ที่กระทำมาทั้งหมดนั้นเพราะคำว่า "เพื่อน" ทั้งสิ้นครับ

อย่าเหมาโดยรวม...แล้วนำไปเป็นผลประโยชน์ส่วนตนสิครับ ได้โปรด..

เรื่องงานแดร็ก ที่เอ่ยถึง ที่ผ่านมาใครทำอะไร...อย่าสาวครับ เดี๋ยวลึก เอาเป็นว่า...เป็นความผิดของผมเองที่งานเยอะ กะอีแค่โทรศัพท์ คอนเฟิร์ม กับนายสนามของ RACE MAG. ยังทำเองไม่ได้ ดันไปฝากไว้ที่คนอื่น คำนับ (แค่โทรครั้ง-สองครั้ง ทำไมไม่ทำเองฟร่ะ อ้อน)

ทุกสิ่งที่ผมพูดและพิมพ์ในหน้าเวป เพราะผมทำ มันคือเรื่องจริง...ถึงกล้าพูด กล้าพิมพ์

แต่ที่ไม่พูด เพราะกลัวว่าจะไม่เหมือนกัน กับที่พูดไปแล้วรึป่าว??

ปล.ถ้าของมันดีจริง ตั้งใจจริง ไม่ต้องวิ่งไป present ถึงที่หรอกครับ พี่น้อง ขอเพียงแค่จริงใจ เดี๋ยวเพื่อนก็เข้ามาหาเองแหล่ะครับ
New.
Web Administrator

Love me, love my AE

« ตอบ #12 เมื่อ: 23 มีนาคม 2008 10:59:59 »

ชัดเจนครับ  สุดยอด

AE92 เดิมๆ เครื่องก็ไม่แรง เชิญแซงได้เลย...
[[Badd]]
Web Administrator

トヨタ カローラ 1.6 GTi

« ตอบ #13 เมื่อ: 23 มีนาคม 2008 11:04:42 »

เข้ามาแจ้งว่าอ่านแล้วครับ

"ขำขำคลับ"
Lee Racing 086-063-7714
จะจบไหม
http://www.facebook.com/aeracingclub
com-ae110 GT
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: 23 มีนาคม 2008 11:08:23 »

คับ
Ohm4ag

E85 มานานแล้ว

« ตอบ #15 เมื่อ: 23 มีนาคม 2008 11:29:43 »

เข้ามาบอกว่า อ่านแล้วครับ  ชัดเจน

TUNE BY PUISHICOOL
Bamboo Shop เกาะสมุย
Far_3S_GTE

FORGE inside

« ตอบ #16 เมื่อ: 23 มีนาคม 2008 11:36:44 »

ใครไม่เข้าใจ ก็ไม่รู้จะว่าไงแล้วล่ะ

ก็ยังนึกๆอยู่ว่าพี่นกหายไปไหน

ToyoZa

Cheap, Fast, Reliable . . . you can only pick two!

« ตอบ #17 เมื่อ: 23 มีนาคม 2008 11:46:03 »

ชัดเจนตรงประเด็นมากครับ สุดยอด

ปล. อย่าลืมเอากระทู้ที่กล่าวถึงทั้งกระทู้มาให้สมาชิกทั่วไปได้รับรู้ความจริงกันเร็วๆนะครับ

m101
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

ขอโทษนะลูกรัก ขอบคุณที่ปกป้องกันนะ

« ตอบ #18 เมื่อ: 23 มีนาคม 2008 11:51:17 »

ชัดเจนแจ่มแจ๋ว สุดยอด สุดยอด สุดยอด

TZ#020
OSK 121
รถบ้าน นอนอู่ยาวววว...
S!!7AFE!!

« ตอบ #19 เมื่อ: 23 มีนาคม 2008 11:54:04 »

นก TRD พูดได้ดีครับ รถแรง หล่อ แถมความคิดเยี่ยม

หน้า: [1] 2 3 ... 9  »  [5»]   ขึ้นบน
  พิมพ์