AE. Racing Club
30 กันยายน 2024 13:18:09 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รถมีปันหา พี่ๆช่วยหน่อยครับ  (อ่าน 1680 ครั้ง)
Oreoshake
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: 09 เมษายน 2008 22:40:27 »

1.พอดีผมไปตัดสปริงและอัดน้ำมันโช๊คทั้งหน้าและหลังมาอ่ะคับ เส็ดแล้วออกมาขับได้ซักพักปรากฏว่ามีเสียงดังกึกๆเหมือนมาจากด้านหน้าบริเวณที่วางเท้า แต่จะดังเฉพาะตอนที่เหยียบคันเร่งเท่านั้น และเสียงดังถี่ขึ้นตามความเร็วเพิ่มที่ขึ้นอ่ะคับ ไม่รู้จะเกี่ยวกับที่ผมไปทำมารึป่าว กังวลมากมายได้ยินเสียงเหมือนมันจะหลุดเป็นชิ้น  งงคับว่าเป็นเพราะอะไร เคยกลับไปถามร้านที่ทำโช๊ค เขาบอกให้ไปตั้งศูนย์ก็หาย แสรดดดด ไม่เห็นหายเลย ..ใคร?..งงมั่ว
2.ไฟเบรคตงหน้าปัดติดๆดับอ่ะคับ ปลดเบรคมือแล้วไฟก็ไม่หายพอขับไปเรื่อยๆหายซะงั้นแล้วอยู่ๆก็ขึ้นมาไหม่ ตูจาบ้า
Moon_night
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« ตอบ #1 เมื่อ: 09 เมษายน 2008 22:52:24 »

อาจจะไม่เกี่ยวกับโช๊คครับ แต่อาจมาจากเพลากลาง ลองให้ล่างช่วงล่างเค้ายกขึ้นแล้วขับดู ก็จะได้ยินชัดเองครับ
ส่วนไฟเบรคติดๆดับ ให้เช็คน้ำมันเบรคครับว่าอยู่ต่ำกว่าระดับMIN หรือป่าว ถ้าต่ำกว่าก็เป็นเพราะน้ำมันเบรคต่ำเกินไปครับ
New.
Web Administrator
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

Love me, love my AE

« ตอบ #2 เมื่อ: 09 เมษายน 2008 22:58:25 »

ลองเช็คน๊อตต่างๆ ว่าช่างขันแน่นดีไหมนะครับ บางทีแค่ขันไม่แน่นก็มีเสียงแล้วครับ
ส่วนไฟเบรคที่หน้าปัดให้ลองเช็คระดับน้ำมันเบรคครับ

AE92 เดิมๆ เครื่องก็ไม่แรง เชิญแซงได้เลย...
Oreoshake
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: 10 เมษายน 2008 11:03:30 »

ไปมาแล้วคับลองกลับร้านเดิม มันขอเอารถผมไปลองขับ(แสดดดเหยียบซะ)กลับมามันก็บอกไม่เห็นมีไรเลย ผมไม่เชื่อเลยไปอีกรอบคราวนี้ไปด้วยเลยเถียงไม่ออก จากนั้นมันก็ทำหน้าโง่ๆ กลับไปก็ไปดูไรไม่รู้ถอดโชคออกมาใส่ไหม่ แล้วก็บอกว่าหาย พอดีเริ่มมืดแล้วผมก็เลยเอากลับไม่ได้ลองเทส ก็ยังเป็นอยู่เซ็งมากก

ส่วนน้ำมันเบรคลองเติมแล้วคับถึง ขีดmaxอ่ะ ก็ยังเป็นอยู่อ่ะคับ

พี่ๆมีร้านแนะนำมั๊ยคับ โซนนวมินทร์อ่ะคับ
AOD_slowracing
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #4 เมื่อ: 10 เมษายน 2008 14:52:07 »

เรื่องไฟเบรคให้ลองเช็คตรงเบรคมือครับมีอะไรร่วงลงไปทำให้ไปขัดทำให้เวลาเอาเบรคมือลงไม่สุด ลองให้ช่างแกะๆตรงนั้นดูครับ รุ่นพี่ผมเป็นมาแล้วเหมือนกัน ดันทำลูกปืนหล่นไว้ตรงนั้น งงกันแทบตายไปให้ที่ร้านดูแงะมาเจอลูกปืนซะงั้น

in@PZ
AE Racing Club Staff

« ตอบ #5 เมื่อ: 10 เมษายน 2008 15:11:38 »

เรื่องไฟเบรคให้ลองเช็คตรงเบรคมือครับมีอะไรร่วงลงไปทำให้ไปขัดทำให้เวลาเอาเบรคมือลงไม่สุด ลองให้ช่างแกะๆตรงนั้นดูครับ รุ่นพี่ผมเป็นมาแล้วเหมือนกัน ดันทำลูกปืนหล่นไว้ตรงนั้น งงกันแทบตายไปให้ที่ร้านดูแงะมาเจอลูกปืนซะงั้น

ช่างตกใจแย่เลยซิพี่ีเจอลูกปืน โหด จิงๆๆ  แหะ.. แหะ.. ซูม ซูม

artto_TRD
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #6 เมื่อ: 11 เมษายน 2008 00:12:08 »

เพราะผมก็เคยเป็นครับ ผมไป เปลี่ยนเพลา เปลี่ยนลูกหมากแร็ค  ที่อู่  เสียงตามความ เร็ว ปรากฏ ว่า เพลา หลุด ครับ เอาล่ะเรื่องใหญ่เลยก็มาเลยครับ ผมโทรไปหาอู่ให้มาลาก จากนั้นก็ลากไปเรื่อย ๆ สิ่งที่ไม่คาดฟันก็เกิดขึ้น ล้อหลุด ที่ความเร็ว 60 ครับ ผมบีบแตรให้เบรค กว่าจะเบรคได้ ล้อหยุดกระเด็นเข้าไปในร้านขายของชำ
ส่วนรถผม ตรงซุ่มล้อ บุบเลยครับ  สรุป มันจัดทำสีให้หมดเลยครับ เกือยตาย รถติดอีก ดังโดยไม่รู้ตัวเลยพี่ ดูเพียบ
Handyman

You are alway all my mine

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #7 เมื่อ: 11 เมษายน 2008 19:13:43 »

1.พอดีผมไปตัดสปริงและอัดน้ำมันโช๊คทั้งหน้าและหลังมาอ่ะคับ เส็ดแล้วออกมาขับได้ซักพักปรากฏว่ามีเสียงดังกึกๆเหมือนมาจากด้านหน้าบริเวณที่วางเท้า แต่จะดังเฉพาะตอนที่เหยียบคันเร่งเท่านั้น และเสียงดังถี่ขึ้นตามความเร็วเพิ่มที่ขึ้นอ่ะคับ ไม่รู้จะเกี่ยวกับที่ผมไปทำมารึป่าว กังวลมากมายได้ยินเสียงเหมือนมันจะหลุดเป็นชิ้น  งงคับว่าเป็นเพราะอะไร เคยกลับไปถามร้านที่ทำโช๊ค เขาบอกให้ไปตั้งศูนย์ก็หาย แสรดดดด ไม่เห็นหายเลย ..ใคร?..งงมั่ว

เสียงที่ว่าถ้าเป็นตอนเร่งเครื่อง
น่าจะเกิดจากชิ้นส่วนที่เคลื่อนไหวบริเวณนั้นครับ

ท่อไอเสียคือจุดหนึ่งที่ขยับตัวตอนเร่งเครื่อง
ลองดูจุดยึดท่อไอเสียที่ด้านล่างว่ายึดแน่นหรือเปล่า
ไม่ยืนยันในคำตอบนะครับ เพราะเสียงมันมาจากหลายทาง

++ รถยนต์เป็นวิทยาศาสตร์ ไม่ได้แรงด้วยพลังแห่งเวทย์มนต์ ++ http://www.facebook.com/handyman.aoud

รับซื้อรถมือสอง , รับจำนำรถ ,รับปรึกษาปัญหาของรถยนต์ ฟรี
odinser
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: 11 เมษายน 2008 20:57:56 »

ผมก็เป็นดังด้านหน้าซ้ายเหมือนกันยังหายสาเหตุไม่เจอเลยดัง 3 ปี ตอนนี้เป็นเสียงคู่รถไปแล้วเซ็งมาก แถมตอนนี้มีอารการเครื่องมาแทนอีกคือเครื่องอยู่ ๆรอบเครื่องต่ำตกลงมา 200-300 ขับ ๆอยู่ชะลอหรือเบรกหรือตอนเลียวพวงมาลัย รถดับเลยบางที กับพวงมาด้วยเสียงคอมแอร์ ดัง อี้ด ๆ T_T ใครพอรู้สาเหตุวิธีแก้บอกทีน่ะครับ หลังสงการนต์จะเอาไปทำเรื่อง เครื่องดับกับแอร์ก่อน
(ปล.ตอนแรกรถไม่เป็นอารัยเลยขับปรติกทุกอย่างเพิ่งเป้นอาทิตย์ที่แล้วอยู่ร่วนขึ้น มาส่วนคอมแอร์เพิ่งดังเมื่อวานนี้ )
com-ae110 GT
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: 11 เมษายน 2008 21:05:26 »

ซูม ซูม
Oreoshake
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: 12 เมษายน 2008 09:40:23 »

พอจะมีร้านแนะนำมั๊ยคับ อยากเอาไปเช็คอ่ะคับ ช่วงล่างด้วยอ่ะ เพราะเวลาโดยเฉพาะตอนเลี้ยวกลับรถจะได้ยินเสียงออดแอดชัดมาก เครื่องยนต์ด้วยนะ เพราะตอนนี้เครื่องมันสั่นหน้ากัวจิง ถอนคลัชทีสั่นซะรถเขย่า
-- James _ Za --
AE Racing Club Staff

ทำดีอยากหวังให้ใครเห็น แค่เรารู้ว่าทำดีก็พอ

« ตอบ #11 เมื่อ: 12 เมษายน 2008 09:52:40 »

อัพไปรอผู้รู้มาตอบ

surachat_pea
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

อู่เล็กๆเด็กๆทำ.

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #12 เมื่อ: 12 เมษายน 2008 14:46:05 »

ผมก็เป็นหลังทำเครื่อง  เป็นจากท่อไอเสียครับกระแทกคานเวลาเร่งเครื่องครับ

ค่อยๆหาครับ  ไม่น่าจะมีอะไรมาก  ไม่งั้นเกิดผลให้เห็นทันทีแน่ครับ

เดิน  Provincial Electricity Authority
bkg ae101
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

เมื่อโลกนี้...ไม่มีอะไรได้มาง่ายดาย ใจสู้หรือเปล่า

« ตอบ #13 เมื่อ: 14 เมษายน 2008 16:16:12 »

รองไปดูที่ซุ้มล้อเบ้าโช้ค(ด้านในฝากระโปรง)ด้านซ้ายเป็นช่องเล็กๆๆมุมอัฟ นะครับอาจจะมีเครื่องมือหรืออุปกรณ์ติดอยู่ รองดูครับ  เคยเป็นเหมือนกัน อาการที่บอกเลยครับ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์