AE. Racing Club
01 ตุลาคม 2024 22:50:24 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แปลกครับ อยู่ ๆ ก็รวน แก็สดี น้ำมันวูบ ครับ ช่วยวิเคราห์หน่อยครับ..  (อ่าน 1251 ครั้ง)
ponzg
นักแข่งมือสมัครเล่น

« เมื่อ: 19 เมษายน 2008 22:12:25 »

อ้อน

ใช้อยู่ดี ๆ จอดแค่ข้ามคืน มาตอนเช้าเป็นเลยครับ....

รถผมเครื่อง 4A-FE เซ็ตโบมาครับ ปกติก็บูสต์อยู่ที่ 0.3-0.4 ครับ...แล้วได้ติดตั้งระบบ LPG ด้วย เป็นแบบ Fixmix ครับ...ใช้หม้อเทอร์โบ

อยู่ดีดี สตาทร์รถแล้ว (สตาทร์น้ำมัน) รอบมันก็วูบวาบ ๆ ครับ จะแกว่งไปแกว่งมาแถว ๆ 300 - 800 รอบ/นาที ครับซึ่งปกติรอบเดินเบาผมจะอยู่ที่ 900 ครับ...ผมก็ตกใจ..

เฮ้ย..รถเป็นไรวะ..แต่พอเหยียบให้รอบไปที่ 2000 ซึ่งจะตัดเป็นแก็ส พอเป็นแก็สปั๊บ อ้าว นิ่งเฉยเลย....

ผมก็ขับออกมา สังเกตุดูวัดบูสต์ ลองเหยียบบูสต์ดู บูสต์ก็มาแฮะ...อ้าว..งงเลย...ขับ ๆ ไปสับสวิทย์เป็นน้ำมัน รอบก็วูบลงมาเลยครับ (ค่อนข้างเร็วด้วย) เลยลองเหยียบดู

ปรากฎว่า ใช้น้ำมันบูสต์ก็มา ครับ.. อ้าว ยิ่ง งง ใหญ่เลย แล้วสรุปมันเกิดจากไรเนี่ย..

ที่ผมลองคิด ๆ ดูมีอยู่ 2-3 อย่างครับ คือ อาจจะเกี่ยวกับระบบจ่ายน้ำมัน หรือเกี่ยวกับแรงดันครับ...

เพราะ 
         ปกติดูจากเข็มวัดบูสต์แล้ว เวลาอยู่ที่รอบเดินเบา เข็มจะอยู่ที่ VAC ประมาณ 18-19 ครับ แล้วเวลาขับ ๆ ถ้าไม่เหยียบคันเร่ง ปล่อยให้มันไหลไป แต่ใส่เกียร์อยู่ รอบก็จะมาที่ VAC ราว ๆ 22-23 ครับ...
          แต่ตั้งแต่มีอาการมานี่ รอบเดินเบา กับตอนไม่เหยียบคันเร่ง ปล่อยไหล แต่ใส่เกียร์นี่ VAC กวาดมาไม่เกิน 10 เลยครับ...อีกอย่าง เหยียบคันเร่งนิดเดียว เข็มก็วิ่งไปแตะเลข 0 ถึงเกือบเริ่มบูสต์แล้วอ่ะครับ...มีอีกอย่างนึง เสียง โบวออฟ เปลี่ยนไป คือมันคายมาเบามาก  บูสต์ไป เต็ม 0.3-0.4 ถอนคันเร่ง  แซ๊ดดดด...ชิ๊ววว...เบามากเลย...

ส่วนเรื่องระบบจ่ายน้ำมันนี่ เพราะ เพอเปลี่ยนมาใช้แก็สแล้วดีครับ 

เอ่อ.. เซ็งเลย..ยังไง ช่วยลอง วิเคราะห์อาการดูให้หน่อยนะครับ เพราะผมไม่รู้ว่าจะเริ่มจากจุดไหนดี...... ถอนหายใจ

อ้อน อ้อน

"อยู่ได้ทุกที่ยกเว้นที่ทำงาน  ทำได้ทุกงานเว้นงานในหน้าที"
Moon_night
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« ตอบ #1 เมื่อ: 19 เมษายน 2008 23:18:33 »

ลองดูระบบไฟครับ เพราะว่าน่าจะมาจากไฟ เนื่องจากใช้แก๊สไม่มีปัยหา แต่ใช้น้ำมันกลับมีปัญหา นั่นอาจเป็นเพราะไฟแก่เกินไปหรืออ่อนไปครับ
ponzg

« ตอบ #2 เมื่อ: 19 เมษายน 2008 23:51:22 »

ระบบไฟเหรอครับ...ยิ่ง งง หนักขึ้นกว่าเก่าอีก...โอย ย....

ขอบคุณครับ...

"อยู่ได้ทุกที่ยกเว้นที่ทำงาน  ทำได้ทุกงานเว้นงานในหน้าที"
jimcarna
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: 20 เมษายน 2008 00:22:04 »

ลองขยับปลั๊กตรงจานจ่ายดูครับบางทีมันอาจหลวมครับ...

รถผมก็เคยเป็นครับรอบมันวูบวาบ...

ถ้าไม่หายก็ขออภัยครับ...
ponzg

« ตอบ #4 เมื่อ: 20 เมษายน 2008 01:41:44 »

ลองดูระบบไฟครับ เพราะว่าน่าจะมาจากไฟ เนื่องจากใช้แก๊สไม่มีปัยหา แต่ใช้น้ำมันกลับมีปัญหา นั่นอาจเป็นเพราะไฟแก่เกินไปหรืออ่อนไปครับ

ขอบคุณครับ แต่ใช้มานานละไม่เป็น อยู่ดีดี เพิ่งมาเป็น ก็ งง เหมือนกันครับ...

ลองขยับปลั๊กตรงจานจ่ายดูครับบางทีมันอาจหลวมครับ...

รถผมก็เคยเป็นครับรอบมันวูบวาบ...

ถ้าไม่หายก็ขออภัยครับ...

เดี๋ยวจะลองปรับดูครับ...

ponzg

« ตอบ #5 เมื่อ: 20 เมษายน 2008 11:31:50 »

เป็นปกติแล้วครับ เช้านี้ลองเช็คดูปรากฎว่า วลสายแวคคั่มมันหลุดออกมาครับ... จับใส่ไปเหมือนเดิม ตอนนี้ดีแล้วครับ..

ขอบคุณมากครับ....

Moon_night
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« ตอบ #6 เมื่อ: 20 เมษายน 2008 14:57:19 »

ยินดีด้วยครับ ที่แท้ก็เส้นผมบังภูเขา สุดยอด
jimcarna
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: 21 เมษายน 2008 01:34:23 »

ยินดีด้วยครับ...
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์