AE. Racing Club
06 ตุลาคม 2024 17:22:55 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาแอร์รั่วครับ  (อ่าน 2310 ครั้ง)
aj dvd
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

« เมื่อ: 20 เมษายน 2008 13:24:51 »

ตอนนี้รถผมเจอปัญหาแอร์รั่วอยู่(ดูจากเกจเวลาอัดไนโตรเจนทิ้งไว้สักพักเกจตกลงมา)
ตอนแรกเกิดจากตู้แอร์รั่ว แล้วเปลี่ยนตู้แอร์จากเชียงกงแล้วก็ดีขึ้นกว่าเดิมแต่ยังซึมๆออกแต่ไม่รู้ว่าซึมจุดไหน(ดูจากเกจวัดเวลาอัดแรงดันจะตกลงมาแต่จะตกช้ากว่าตอนแรก)
ตอนนี้รื้อกันชนรื้ออะไรๆออกหมดแล้วเพื่อค้นหา เอาน้ำผสมซันไลลูบๆดูทุกจุดเลยทั้งข้อต่ออะไรต่อมิอะไรแต่ก็ไม่พบจุดรั่ว

คือว่าแถวนี้ไม่มีเครื่องมือเชครั่วอะครับต้องเข้ากทม.อะ เลยต้องเช็กแบบนี้ไปก่อน อ้อน
ทั้งเซงทั้งท้อแล้วครับ ไม่จบซักทีแก้มานานหลายเดือนแล้ว ไม่เจอจุดรั่งสักที ทำกะอะไรที่เหมือนคนตาบอดมองไม่เห็นนี่ท้อใจจิงๆ ยกธงขาว

อยากทราบข้อมูลจากพี่ๆน้องๆครับว่าเคยรั่วตรงจุดไหนกันบ้าง ผมจะได้ดูจุดนั้นเป็นพิเศษครับ  คำนับ
หรือจุดที่น่าสงสัยตรงไหนก็ได้ช่วยแนะนำหน่อยครับ
ขอบคุณทุกคนที่เข้ามาตอบครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 เมษายน 2008 13:31:52 โดย TAE EE101 SZ#040 » บันทึกการเข้า
Stanalone
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

เหงาๆ ตุ๊กตาหน้ารถไม่มี

« ตอบ #1 เมื่อ: 20 เมษายน 2008 13:32:32 »

ของผมรั่วที่แผงอ่ะครับ ตามข้อต่อก็ควรจะเช็คให้ดีๆอ่ะครับ โอริงถ้ามีโอกาสก็เปลี่ยนใหม่เลยครับราคาไม่แพงครับ

ลองดูนะครับ ขอให้เย็นไวๆครับ

aj dvd

« ตอบ #2 เมื่อ: 20 เมษายน 2008 13:36:41 »

ของผมรั่วที่แผงอ่ะครับ ตามข้อต่อก็ควรจะเช็คให้ดีๆอ่ะครับ โอริงถ้ามีโอกาสก็เปลี่ยนใหม่เลยครับราคาไม่แพงครับ

ตอบไวจัง แผงคอล์ยเย็นหรือคอล์ยร้อนครับ
ขอบคุณมากครับ คำนับ
Stanalone

« ตอบ #3 เมื่อ: 20 เมษายน 2008 13:37:46 »

ตอบไวจัง แผงคอล์ยเย็นหรือคอล์ยร้อนครับ

คอล์ยร้อนครับผม ถ้าเช็คตู้ดีแล้วนะครับ ที่เหลือก็มีแค่นี้แหละครับ แผงร้อน โอริง

aj dvd

« ตอบ #4 เมื่อ: 20 เมษายน 2008 13:39:29 »

คอล์ยร้อนครับผม ถ้าเช็คตู้ดีแล้วนะครับ ที่เหลือก็มีแค่นี้แหละครับ แผงร้อน โอริง
ขอบคุณมากครับ
ถามอีกนิดนึง เช็คยังไงถึงเจอครับ
Stanalone

« ตอบ #5 เมื่อ: 20 เมษายน 2008 13:53:47 »

แผงร้อนผมอัดลมแล้วจุ่มน้ำครับ รอสักพักมันจะขึ้นมา แต่ขึ้นมาแค่นิดเดียวอ่ะครับ ถ้าใจร้อนจะไม่เห็นครับ

aj dvd

« ตอบ #6 เมื่อ: 20 เมษายน 2008 14:52:37 »

แผงร้อนผมอัดลมแล้วจุ่มน้ำครับ รอสักพักมันจะขึ้นมา แต่ขึ้นมาแค่นิดเดียวอ่ะครับ ถ้าใจร้อนจะไม่เห็นครับ
ขอบคุณมากมายครับ ผมอาจจะต้องใช้วิธีนี้บ้างแล้ว
รอความเห็นท่านอื่นต่อไปครับ
New.
Web Administrator

Love me, love my AE

« ตอบ #7 เมื่อ: 20 เมษายน 2008 15:12:15 »

เคยรั่วที่ท่อออกจากคอมไปเข้ารังผึ้งครับ รั่วกลางท่อเลย
ถามช่างบอกว่าท่อนี้ความร้อนสูง แล้วก็มีการสั่นตัวด้วยครับ

ตอนเช็คต้องแกะฉนวนหุ้มออกก่อนไม่งั้นหาไม่เจอเหมือนกันครับ ซูม ซูม

AE92 เดิมๆ เครื่องก็ไม่แรง เชิญแซงได้เลย...
aj dvd

« ตอบ #8 เมื่อ: 20 เมษายน 2008 18:23:12 »

เคยรั่วที่ท่อออกจากคอมไปเข้ารังผึ้งครับ รั่วกลางท่อเลย
ถามช่างบอกว่าท่อนี้ความร้อนสูง แล้วก็มีการสั่นตัวด้วยครับ

ตอนเช็คต้องแกะฉนวนหุ้มออกก่อนไม่งั้นหาไม่เจอเหมือนกันครับ ซูม ซูม
ขอบคุณสำหรับ1ความเห็นครับ รอท่านต่อไปเรื่อยๆ
NUI101
AE Racing Club Staff

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #9 เมื่อ: 20 เมษายน 2008 18:29:12 »

ประกาศ เช็คตรงหัวยั้มแต่ละข้อต่อ และโอริงบางที่เวลาไขน๊อตแล้วโอริงปลิ้น เช็คสายด้วยบางที่มันปริออกมันเป็นสีดำมองไม่ค่อยออก เพราะแรงดันมันเยอะ

ประกาศ เวลาเช็ครั่วต้องใจเย็นหน่อย อัดลมให้เต็มแล้วก็เริ่ม ไล้ฟองสบู่ให้ทั่วเลย แล้วรอดู
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 เมษายน 2008 18:31:57 โดย NUI101 » บันทึกการเข้า
ter
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: 20 เมษายน 2008 19:39:32 »

เช็ควาวร์หัวศรดูครับ (ส่วนมากจะซึ่มตรงนี้) เอาน้ำหยดไปที่รูถ้ามีฟองก็รั่วครับ

ลองเช็คข้อต่อจุดต่างๆ คับ เอาชมพูผสมน้ำเปล่าเนี่ยคับดีสุดแล้ว

พวกเครื่องเช็ครอยรั่ว ไม่ค่อยได้ผลเท่าไรครับ ผมก็มีของ usa ซื้อมา 5 หมื่นกว่า

แม่ ง โดนลมเป่าเบาๆ แม่ งก็ร้องแล้วครับ เครื่องพวกนี้เชื่อถือไม่ค่อยได้คับ

tunatae
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: 20 เมษายน 2008 19:48:00 »

ของผมรั่วทีเเผงเเอร์คับผม เป็นตาเเมวเล็กๆๆ ที่เเผงคับผม
sOrn_7A

« ตอบ #12 เมื่อ: 20 เมษายน 2008 19:57:36 »

เคยรั่วที่แผงแอร์ตรงใต้เกะคนนั่ง
t_13
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

AE พลัง เค อิอิ

« ตอบ #13 เมื่อ: 20 เมษายน 2008 20:02:19 »

ทีคอมแอร์ป่าวคับ   ส่วนมากถ้ารั่วจะต้องมีรอยน้ำมันคอมแอร์ออกมาด้วยนะคับ

หาเจอไวๆๆ   นะคับ

TOYO_DA Huh?
ガレージ7 タカラショップ¥¥¥んーーーー

アンパンマン

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #14 เมื่อ: 20 เมษายน 2008 21:00:33 »

เปลี่ยนโอริง ก่อนเลยทั้งหมด แล้วทำความสะอาด ข้อต่อให้หมดทุกชิ้น เติมน้ำมันคอม แล้วเติมน้ำยาแอร์ ปกติ แล้วค่อยสั่งเกตุ ดูว่ามีน้ำมันคอมซึมออกทางไหนนะ

เช็ควาวร์หัวศร ด้วยนะครับ เพราะบางที่ก็ตกม้าตายตรงนี้ละครับ

อีกอย่าง ดูตรงคอมด้วยนะครับ ผมเคยไปทำกับพี่ทรัพ นะครับ ไล่ไม่เจอ พอเติมน้ำยาไปเอาอีกแล้วรั่ว สรุป ตรงหน้าคอมนั้นละ นี้ขนาดอันแรงดันไป 250 แล้วนะ ยังไม่มีเลย เวรจริงๆๆ

SMIRF 101
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

ข้างหน้าจะเป็นยังไงไม่รู้แต่วินาทีนั้น "ฉันอิสระ"

« ตอบ #15 เมื่อ: 20 เมษายน 2008 21:23:34 »

ของผมก็ทำแล้วก็รั่วอีกเซ็งสุดๆ
aj dvd

« ตอบ #16 เมื่อ: 21 เมษายน 2008 07:50:57 »

เปลี่ยนโอริง ก่อนเลยทั้งหมด แล้วทำความสะอาด ข้อต่อให้หมดทุกชิ้น เติมน้ำมันคอม แล้วเติมน้ำยาแอร์ ปกติ แล้วค่อยสั่งเกตุ ดูว่ามีน้ำมันคอมซึมออกทางไหนนะ

เช็ควาวร์หัวศร ด้วยนะครับ เพราะบางที่ก็ตกม้าตายตรงนี้ละครับ

อีกอย่าง ดูตรงคอมด้วยนะครับ ผมเคยไปทำกับพี่ทรัพ นะครับ ไล่ไม่เจอ พอเติมน้ำยาไปเอาอีกแล้วรั่ว สรุป ตรงหน้าคอมนั้นละ นี้ขนาดอันแรงดันไป 250 แล้วนะ ยังไม่มีเลย เวรจริงๆๆ
ถ้ารั่วหน้าคอมแก้ยังไงครับน้าแฟร์ ขอบคุณครับ คำนับ
aj dvd

« ตอบ #17 เมื่อ: 21 เมษายน 2008 07:52:10 »

ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ เด๋วจะเชคตามจุดต่างๆที่พี่ๆน้องๆแนะนำมานะครับ
ได้ผลยังไงจะเอามาเล่าให้ฟัง
noom_ae101
นักแข่งมือสมัครเล่น

อย่าไปคาดหวังอะไร จงทำด้วยความเต็มใจ และความจริงใจอยู่ที่การกระทำ

« ตอบ #18 เมื่อ: 21 เมษายน 2008 09:06:33 »

น่าสงสารจัง..... แคะเข้มูก

ราชวินิตบางเขน 07 // ครูปฏิบัติการถ่ายภาพ คณะนิเทศศาสตร์  มหาวิทยาลัยธุรกิจบัณฑิตย์ // เรียกขานได้ 144.600 MHz E23QVP
Facebook: Noom Racing
Line: noom736
aj dvd

« ตอบ #19 เมื่อ: 21 เมษายน 2008 10:00:26 »

น่าสงสารจัง..... แคะเข้มูก
ได้โปรด..
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์