AE. Racing Club
21 ตุลาคม 2024 02:23:10 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3  »    ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ผมโดนฟันแล้วใช่มั้ยครับกับไดร์ชาร์ท  (อ่าน 31114 ครั้ง)
Djpog_TФCФβů
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

...............

« เมื่อ: 21 เมษายน 2008 22:04:20 »

วันนี้ไป พัทยาครับระหว่างทางไปแถวๆมอเตอร์เวย์ ไฟแบตเตอร์รี่เกิดสว่างขึ้นมา ผมจึงคิดว่าถ่านในแบตเตอร์รี่หมด

เมื่อถึงพัทยาจึงทำการเข้าร้านไดนาโม จำชื่อร้านไม่ได้แต่จำได้ว่าร้านอยู่ตรงถนนสุขุมวิทช่วงพัทยาใต้

ฝั่งขาเข้ากรุงเทพ เลยแยกไฟแดงเข้าหาดจอมเทียนมาและเลยปั้มบางจากมา 20 เมตรอยู่ติดกะร้านท่อไอเสีย

ระหว่างนั้นช่างได้ให้นำรถเข้าไปจอดหน้าร้านและให้มาดูว่าไฟแบตเตอร์รี่มันโชว์อยู่

ช่างจึงถอดไดร์ชาร์ทมาแล้วแกะมาดู(ตอนแกะแบบไม่ถนอมเลยแบบว่าแถบจะโยนลงบนพื้น)และมาดูเห็นถ่าน

ช่างบอกว่า : ถ่านนี้ยังสามารถใช้ได้อีกแต่คัทเอาท์เสีย  เปลี่ยนใหม่เลยดีกว่าทั้งลูกเพราะรุ่นนี้หายาก
(คิดในใจว่ายากตรงไหนฟร้ะเครื่อง 4A-FE มีกันเกลื่อนเมือง)
ผมถามว่า : มีวิธีอื่นอีกไหม
ช่างบอก : ซื้อของเก่ามาเอาแต่คัทเอ้าท์มันมาเปลี่ยน

ต่อมาคราวนี้ผมจึงโทรศัพท์หาน้อง ในคลับนี้แหละครับ ชื่อน้อง หนึ่ง เค้าได้บอกว่าไดร์ชาร์ทมีหนึ่งราคราไม่น่าเกิน 2000

คราวนี้เลยบอกช่างว่าเอาของมาดูก่อนช่างเลยขับมอไซด์ไปเอาของมา

ช่างบอกว่า : นี่ของแท้ ญี่ปุ่น 80 แอมป์ ยี่ห้องนิปปอนดีที่สุดเพราะของติดรถมันของไทย
ผมเลยถามว่า : เท่าไหร่
ช่างบอกว่า : 3500
ผมถามว่า :เหลือ 3000 ได้มั้ย
ช่างบอกว่า : 3500 นี่สุดๆจริงๆ นิปปอนของแท้ญี่ปุ่น
ผมถามว่า : ของเดนโซ่มีมั้ยเพราะโตโยต้าใช้เดนโซ่
ช่างบอกว่า : เดนโซ่นี้ห่วยใข้ไม่นานก็พัง

ผมเลยเออ...ออ.... เปลี่ยนไปเพราะมันไม่มีทางเลือกแล้วถือว่าฟาดเคราห์ไป

สุดท้ายจ่ายเงินเสร็จบอกว่า มีประกัน 1 เดือนถ้าเสียเอามาเปลี่ยน (คงไม่มาแล้วแหละอยู่ตั้งชล)

สรุปผมโดนฟันใช่ไหมครับ??

ราคาไดร์ชารท์ มือ 1 เท่าไหร่ครับ ?  รุ่นนี้หายากจริงเหรอครับ ?  มือสองราคาเท่าไหร่ครับ ?  นิปปอนนี้ดีกว่าเดนโซ่เหรอครับ ?

ขอบคุณครับ

ปล.ขากลับเจอเออีคันนึง แต่เป็น เออีไทยแลนด์ครับ เจอกันตรง ด่าน พานทอง มอเตอร์เวย์ ซึ่งจ่ายเงินอยู่หน้าผม ...

neoscreen
AE Racing Club Staff

อยากได้..ก็จัดให้..

« ตอบ #1 เมื่อ: 21 เมษายน 2008 22:09:30 »

โดนน่ะโดนแน่ครับ แต่ข้ออื่นแฮ่ ๆ ผมมะรุ

END
chelsea6
นักแข่งมือสมัครเล่น

« ตอบ #2 เมื่อ: 21 เมษายน 2008 22:10:48 »

ผมเคยเปลี่ยนที่อุดรฯ กี่แอมป์จำไม่ได้แต่มากกว่าของเดิม โดนไปพันห้า รับประกันหนึ่งเดือน ใช้มาจนทุกวันนี้ เปลี่ยนมาสองปีกว่าแล้ว รายละเอียดอย่างอื่นผมก็ไม่รู้เหมือนกัน มาแชร์เฉยๆอ่ะ แหะ.. แหะ..
NUI101
AE Racing Club Staff

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #3 เมื่อ: 21 เมษายน 2008 22:10:59 »

ประกาศ โดนไปแล้ว ..เสียใจด้วยคับ ถอนหายใจ
BANZAI
มือใหม่หัดซิ่ง
**

BANZAI GARAGE

« ตอบ #4 เมื่อ: 21 เมษายน 2008 22:12:18 »

NIPPON = DENSO
เพราะมันคือ NIPPON DENSO คร้าบบบบบบบ เหอๆๆๆๆ
ส่วนมือ 2 หาไม่ยากหรอกครับ มีเกลือนเมือง แต่ราคานี่ แล้วแต่ที่จริง ๆ ครับ ไม่ค่อยต่างกันเท่าไหร่หรอกครับ
ทำใจครับ รถเสียตอนเดินทาง อะไรก้อต้องเอาครับ เฮ้อ..... ทำใจ ทำใจ ยกธงขาว

BANZAI GARAGE
[[Badd]]
Web Administrator

トヨタ カローラ 1.6 GTi

« ตอบ #5 เมื่อ: 21 เมษายน 2008 22:19:03 »

ไม่ขอตอบเรื่องโดนฟันรึป่าวครับ

เพราะผมงงกับยี่ห้อ นิปปอน กะ เดนโซ่ อยู่ครับ

เพราะเท่าที่รู้คือมันเป็น นิปปอนเดนโซ่ ยี่ห้อเดียวไม่ใช่หรือ

ใครรู้บอกผมด้วยดิ งงอะ

"ขำขำคลับ"
Lee Racing 086-063-7714
จะจบไหม
http://www.facebook.com/aeracingclub
[[Badd]]

トヨタ カローラ 1.6 GTi

« ตอบ #6 เมื่อ: 21 เมษายน 2008 22:19:56 »

อ้าวจารย์แบงค์ มาตอบก่อนหน้าผมอีก สรุปว่าผมเข้าใจถูกปะเนี่ย

"ขำขำคลับ"
Lee Racing 086-063-7714
จะจบไหม
http://www.facebook.com/aeracingclub
ko@92GTi

« ตอบ #7 เมื่อ: 21 เมษายน 2008 22:22:07 »

รถเสียกลางทางแบบนี้ เหมือนเนื้อเข้าปากเสือเลยล่ะครับ เคยเหมือนกัน
Djpog_TФCФβů

...............

« ตอบ #8 เมื่อ: 21 เมษายน 2008 22:24:49 »

ผมไม่รู้ครับว่า นิปปอน ก้อคือ เดนโซ่ แต่ช่าง บอกว่า "นิปปอนดีกว่าเดนโซ่  เดนโซ่ห่วย" ครับ

ผมไม่ค่อยรู้เรื่องพวกนี้ครับ

จริงๆก็พอขับได้ครับแต่ตอนขากลับคือตอนกลางตืนไม่ชัวร์ครับว่าจะเกิดอะไรขึ้นหรือป่าว เลยทำซะดีกว่าครับ
กลัวมันจะ เสียน้อยเสียยาก เสียมากเสียง่าย

ขอบคุณครับที่ให้ความเห็น

nuvo3816
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: 21 เมษายน 2008 22:39:59 »

อย่าไปเครียดครับ ทำไปแล้ว ผ่านไปแล้ว ผ่านไป เสียไปแล้ว ก็ต้องเสียไป เรียกคืนมาไม่ได้ ครับ
runae101
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

"Well done is better than well said."

« ตอบ #10 เมื่อ: 21 เมษายน 2008 22:52:24 »

เปลี่ยนมาแล้วหรอ พี่  ได้โปรด..

สั่งซื้อ-ประมูล สินค้าขนาดเล็ก และ ขนาดกลาง ราคาเป็นกันเอง

ไม่จูน ไม่โม ไม่โบ ไม่แรง

เออี ไม่จูน ไม่โม ไม่โบ ไม่แรง ไม่มีเธอ เศร้าว่ะ

« ตอบ #11 เมื่อ: 21 เมษายน 2008 22:55:43 »

ร้องไห้  ทำแล้วก็อย่าคิดมากเลยครับดีกว่าเราไปมีปัญหาที่ใหย่กว่านี้
New.

Love me, love my AE

« ตอบ #12 เมื่อ: 22 เมษายน 2008 00:13:44 »

เพิ่งรู้ว่านิปปอนกับเดนโซ่นี่คนละยี่ห้อกันอ่า...  แบบว่า อิอิ  อิอิ

ทำมาแล้วจ่ายตังค์ไปแล้วอย่าคิดมากเลยครับ
ใช้งานได้ดีไม่มีปัญหาก็ถือว่าโอเคแล้วครับ

AE92 เดิมๆ เครื่องก็ไม่แรง เชิญแซงได้เลย...
wasabi
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: 22 เมษายน 2008 01:31:11 »

กำ  โดนซะเลือดอาบ เลย   อู่ ชื่อไร ครับ  ผมจะได้ ไป ดู หนังหน้า มันหน่อย

มาพัทยา คราวหน้า ยังไง โทรมาคุยกันได้ครับ  มีช่างประจำครับ  ฝีมือ ไม่ต้องห่วง คนเรื่องมาก อย่างผม ยัง รับได้ คนทั่วๆไป ก็ ไม่น่ามีปัญหา 

ค่าแรง ก็ ไม่แพง ครับ  ( เพราะ ช่างแก เป็นลูกศิษย์ ป๋า ผม เอง ) 
wasabi
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: 22 เมษายน 2008 01:32:52 »

อีกนิด ผมว่า มัน วิ่งไป เอาจาก SO แหละ  ลูกนึงประมาณ พันกว่า บาท  ที่เหลือ ก็  ...  คิดซะว่าทำทานไป ละกัน ครับ 
Monkey O
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: 22 เมษายน 2008 01:36:19 »

ผมเปลี่ยน 70 Amp แถวสาย 4 เห็นเขียน nippon japan
ทำมัยแค่ 500 ร้อยเองครับ ไม่รู้ถูกไปหรือเปล่า
แต่ที่เจ็บใจวันนี้ไปถ่ายทำมันเครื่อง
ชื่อร้านเลิศเกรียงไกร 1 แถวบางใหญ่ ผมหิ้วนำมันเครื่องกับกรองไปเอง
ถ่ายนำมันเครื่องถ่ายนำมันเกียร์โดนไป 500 ครับ
ปกติเคยเปลี่ยนร้านอื่นๆ ไม่เคยเกิน 3 ร้อยเลยครับ
แถวเด็กที่เปลี่ยนมันล่อทั้ง 4 ลิตรใส่หมดเลยครับ ผมบอกว่าปกติผมเปลี่ยนประมาณ 3 ลิตรนิดๆ เอง
มันดันบอกว่าเปลี่ยนกรองด้วยต้องใช้ 4 ลิตร เข้ากรอง 1/2 ลิตร ความรู้ใหม่ครับงง แล้วมันก็ทำท่าไม่พอใจ มันก็ไม่ยอมดูดออกให้ท่าเดียว สรุปวิ่งไม่ออกครับ ต้องไปให้อีกร้านมันดูดออกให้ครับ
ชื่อร้านหมอเล็ก แถวๆ บางใหญ่เหมือนกันครับ ดูดออกให้ไม่คิดซักบาทครับ
4d56

บินไปด้วยกัน

« ตอบ #16 เมื่อ: 22 เมษายน 2008 02:15:36 »

เซียงกงมือสองน่าจะประมาณ800-1200รวมค่าแรง1500น่าจะกำลังสวยคับ

กำลังบ้าดีเซลโบควายคับ
4D56 รหัสเทพ
4M40 อิมก้ออิมเถอะ...ยาว
ไหนๆใครว่าดีเซลไม่แรง
ต้องลอง...ต้องลอง
bb@gun
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

« ตอบ #17 เมื่อ: 22 เมษายน 2008 02:31:08 »

อย่างนี้ต้องเอาชื่ออู่และสถานที่ มาประจารครับ เพื่อนๆคนอื่นจะได้ จำไว้เป็นอุทาหร

ガレージ7 タカラショップ¥¥¥んーーーー

アンパンマン

« ตอบ #18 เมื่อ: 22 เมษายน 2008 06:49:36 »

เต็มๆข้อ

ガレージ7 タカラショップ¥¥¥んーーーー

アンパンマン

« ตอบ #19 เมื่อ: 22 เมษายน 2008 06:51:42 »

แนะนำนะครับ ลงที่อยู่ซักนิดนะครับ

จริงๆแล้วนี้การซื้อขายของนะควรเอาบิลมาด้วยนะครับ
เพราะการเรียกเงินแพงเกินอันควรนี้สามารถ แจ้ง สคบ.ได้ครับ เอาเงินคืนเมื่อรู้ภายหลังนะครับ แต่ถ้าไม่มีบิล จบเลยครับ

หน้า: [1] 2 3  »    ขึ้นบน
  พิมพ์