AE. Racing Club
07 ตุลาคม 2024 18:21:32 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: (รบกวนอีกรอบครับ) เบรคมือล็อคล้อข้างเดียว  (อ่าน 5093 ครั้ง)
Hotlinkman
นักแข่งมือสมัครเล่น

« เมื่อ: 30 เมษายน 2008 17:38:47 »

คือผมขึ้นแม่แรง ทั้งสองล้อเลยเสร็จแล้ว ดึงเบรคมือแล้วล้อมันหยุดตึกแค่ข้างเดียวอ่ะครับ
ล้อขวาล็อค แต่ล้อหลังซ้ายมันฟรีอ่ะครับ เอามือปั่นล้อเล่นได้เลย

เป็น ดรัมเบรคถ้าผมอยากจะตั้งเองนี่ได้มั้ยอ่ะครับเป็นแค่ล้อเดียวเองไม่อยากไปร้านเลย
ฝาดัมเบรคถอดยังไม่เป็นเลยอ่ะครับ พอจะสอนได้มั้ยครับ ถอดยังไง และตั้งเบรคยังไง ขอบคุณมากครับ

แต่ถ้าอาการที่ว่าเกิดจากอุปกรณ์เสียผมคงต้องไปร้านอ่ะครับ  ผมเพิ่งอัดผ้าเบรคมาอ่ะครับ หลังขวาแน่นมากครับ

ขอบคุณมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 เมษายน 2008 19:12:53 โดย Hotlinkman » บันทึกการเข้า

New.
Web Administrator
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

Love me, love my AE

« ตอบ #1 เมื่อ: 30 เมษายน 2008 18:06:12 »

ลองตั้งผ้าเบรคล้อหลังซ้ายดูครับ วิธีก็ถอดล้อออก
ดึงฝาครอบดรัมออกมาตรงๆ ถ้าแน่นอาจจะต้องใช้ไขควงช่วยแงะ
หรือถ้าไม่ออกจริงๆ ก็ต้องใช้น๊อตมาไขดันฝาครอบออกตามรูป

จะมีเฟืองสำหรับตั้งผ้าเบรคให้ใช้ไขควงแบนค่อยๆ ตั้งทีละนิด
ตามรูปจะเป็นตัวที่เขียนว่า Adjuster นั่นล่ะครับ

จากนั้นก็ครอบดรัมแล้วก็ลองหมุนดูจะต้องไม่ฝืด
ถ้าฝืดแสดงว่าตั้งเยอะเกินไปจะทำให้กินผ้าเบรค
และเปลืองน้ำมันคล้ายๆ กับขับรถเลียเบรคไปเรื่อยๆ น่ะครับ

รูปจาก www.autozone.com

AE92 เดิมๆ เครื่องก็ไม่แรง เชิญแซงได้เลย...
Hotlinkman

« ตอบ #2 เมื่อ: 30 เมษายน 2008 18:16:03 »

ขอบคุณมากเลยครับ พรุ่งนี้จะลองทำดู

กำลังอยากพ่นสีฝาครอบด้วยอ่ะครับ ดูกรังๆยังไงไม่รู้  แบบว่า

Hotlinkman

« ตอบ #3 เมื่อ: 30 เมษายน 2008 19:11:45 »

ขอโทษครับ ขอรบกวนอีกรอบ

ผมขันให้มันแน่นได้แล้ว แต่อีกข้างมันแน่นตึกเลยอ่ะครับ ทั้งๆ ที่ปลดเบรคมือแล้ว ต้องทำไงอ่ะครับ

แล้วปรับแบบนี้มีผลกับเบรคหน้าด้วยมั้ยครับ

BIG 92
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

นักรบเมืองลิง

« ตอบ #4 เมื่อ: 01 พฤษภาคม 2008 19:27:04 »

แล้วเป็นแบบดิสก์หลังละคับ...ของผมดึงเบรคมือแล้วมันไม่อยู่เลยคับ
ขนาดตั้งที่สายเบรกที่ตัวดึงเบรกมือแล้วนะคับ... คำนับ
arTO-TRD

« ตอบ #5 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2008 21:29:51 »

แอบดู แอบดู แอบดู แอบดู

มาแอบดู

อ่านหนังสือ อ่านหนังสือ อ่านหนังสือ
New.
Web Administrator

Love me, love my AE

« ตอบ #6 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2008 09:54:05 »

ขอโทษครับ ขอรบกวนอีกรอบ

ผมขันให้มันแน่นได้แล้ว แต่อีกข้างมันแน่นตึกเลยอ่ะครับ ทั้งๆ ที่ปลดเบรคมือแล้ว ต้องทำไงอ่ะครับ

แล้วปรับแบบนี้มีผลกับเบรคหน้าด้วยมั้ยครับ

มาตอบย้อนหลังสำหรับคนที่ตั้งเกิน
ปกติจะตั้งเข้าได้อย่างเดียว หมุนคลายจะมีล็อกครับ
ให้ใช้เหล็กแหลมหรือไขควงดันแผ่นล็อกเฟืองตัวตั้ง
โดยดันเข้าไปตรงๆ ให้แยกออกจากตัวปรับตั้ง
จากนั้นก็หมุนตัวตั้งย้อนกลับจากที่ตั้งเข้าน่ะครับ

AE92 เดิมๆ เครื่องก็ไม่แรง เชิญแซงได้เลย...
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์