AE. Racing Club
30 กันยายน 2024 15:17:49 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การแก้ไขแผลบุบบนรถยนต์ ที่ทำให้เกิดสนิม  (อ่าน 4083 ครั้ง)
moumon
มือใหม่หัดขับ
*

« เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2008 19:55:24 »

กรณีที่รถเรามีแผลบุบเล็กน้อยและสีถลอก..มองเห็นเนื้อเหล็กข้างใน?.เราไม่มีเวลานำรถไปซ่อมที่อู่ เราจะพูดถึงเป็นการปฐมพยาบาลเบื้องต้น เพื่อไม่ให้รถเป็นแผลนะคะ..เพื่อป้องกันสนิม เราทำเองค่ะ?ถ้ายังไม่เกิดสนิม ง่าย ๆ ค่ะ ก็ใช้สี (ที่ติดแถมมากับรถ) แต้มบนบริเวณรอยถลอก

แต่ถ้าบริเวณที่เป็นรอย เกิดสนิมเพราะเราทิ้งแผลไว้นาน..
เราควรหากระดาษทรายเบอร์ 100 ขัดบริเวณที่เป็นสนิม..
ตามด้วยเช็ดทำความสะอาด แล้วจึงแต้มสี..ไม่ว่าแผลจะเล็กหรือใหญ่ ถ้าเราไม่สามารถนำรถเข้าซ่อมได้ทันที เราก็ควร?ดูแลพื้นผิวรถ ไม่ให้เกิดสนิม (เหมือนการห้ามเลือด) ?เพราะมันจะลุกลามเป็นรอยผุ..นานวันเข้าก็จะเป็นรูรั่ว?ยิ่งวุ่นวาย มากมาย ซ่อมยาก

เพราะถ้าเกิดผุจนเป็นรอยรั่ว..แล้วนำรถไปซ่อม อู่จะต้องตัดเหล็กบริเวณที่เป็นแผลทิ้งแล้วเชื่อมเหล็กใหม่เข้าไป..เพราะถ้า ทำสีทับลงไป?สีจะพองตัว.แก้แล้วแก้อีก เสียเวลา ค่าซ่อมบายปลาย

ถ้าเราดูแลมันก่อนที่แผลมันจะเกิดสนิม?การซ่อมของอู่
ก็ง่าย ราคาก็ประหยัดกว่ากันเป็นเท่าตัว?..อย่าละเลยประมาณว่า..
พรุ่งนี้ ๆๆๆๆๆๆ นะคะเพื่อน ๆ

ที่สำคัญนะคะ คุณสาว ๆ เห็นรถสีถลอก ไม่สวย ไม่มีเวลา ..ง่าย ๆ
แปะสติคเกอร์ สวยเท่ห์ ไปเลย?แบบนั้นแหละค่ะตัวดี เร่งวันเร่งคืน
ให้เกิด สนิม??
in@PZ
AE Racing Club Staff
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

« ตอบ #1 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2008 11:10:45 »

มีบนหลังคานิดนึงแล้ว เห็นมีสนิม ต้องไปขัดๆๆซะแล้ว

แล้วหาสีกระป๋อง มาพ่น แต้มๆๆก่อนได้ไหมครับ  คำนับ คำนับ

moumon
มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2008 15:57:24 »

มีบนหลังคานิดนึงแล้ว เห็นมีสนิม ต้องไปขัดๆๆซะแล้ว

แล้วหาสีกระป๋อง มาพ่น แต้มๆๆก่อนได้ไหมครับ  คำนับ คำนับ

ได้ค่ะ  ดีกว่าปล่อยให้สนิมขึ้นแล้ว จะเสียงเงินมากกว่านี้ค่ะ
in@PZ
AE Racing Club Staff

« ตอบ #3 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2008 16:16:29 »

คำนับ คำนับ คำนับ

090909
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2008 11:54:21 »

แล้วถ้ารถเกิดสนิมแล้วจะทำยังไงครับ
tunatae
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2008 11:57:30 »

ขอบคุณคับ ความรู้ดีๆๆ
AT35 TZ#054

หล่อว่ะ................

« ตอบ #6 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2008 14:42:02 »

thank you

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์