AE. Racing Club
07 ตุลาคม 2024 20:45:02 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยครับ..ไม่รู้ว่าเกิดจากอะไร  (อ่าน 1602 ครั้ง)
momaje
มือใหม่หัดขับ
*

« เมื่อ: 27 พฤษภาคม 2008 20:27:47 »

รถผม AE 101ติดแก๊ซ เวลาวิ่งแล้วบางครั้งรอบจะตกลงเหลือประมาณ 500-600 และพอเปิดแอร์ก็ตกจนดับเป็นทั้งน้ำมันด้วยถ้าปิดแอร์ก็จะตกอยู่แค่นั้น
จะเนบางครั้งเท่านั้นบางครั้งก็ปกติดีครับ....แต่ถ้าเป็นแล้วจอดทิ้งไว้สักพักประมาณชั่วโมงก็จะเป็นปกติครับ...ขอผู้รู้ช่วยตอบทีครับว่าเกิดจากอะไรแก้ไขอย่างไร
บางทีวิ่งๆดับคันหลังจะชนตูดเอาก็มีครับ......ช่วยที่ครับถ้าเป็นอย่างนี้ต่อไปก็คงขายทิ้งแล้วครับไม่ไหว.... ยกธงขาว
Ton ae101 racing
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #1 เมื่อ: 27 พฤษภาคม 2008 20:54:58 »

เครื่องอะไรอะครับ  เปิดแอร์แล้วรอบเครื่องตกใช่ใหมครับ ถ้าเป็น 4a-fe ลองปรับตัวชดเชยรอบแอร์อะครับ  (ไม่แน่ใจนะ ต้องเจอรถอะครับ) แต่ถ้าเป็น 20v ฝาดำ ก็ต้องดูว่าเดินสายไฟครบเปล่าครับ
momaje
มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 27 พฤษภาคม 2008 21:11:23 »

4a-fe ปรับตัวชดเชยรอบแอร์ก็ลองแล้วครับ มันจะเป็นบางครั้งเท่านั้นครับถ้ารอบมันตกก็คือต้องดับเครื่องทิ้งไว้สักพักนะครับถึงจะเหมือนเดิมเคยถามช่างเขาบอกว่า
แวลค่ำอะไรนี้แหละครับมันทำงานไม่สำพันกันกับรอบแอร์ประมาณนั้น... 
saksit
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

« ตอบ #3 เมื่อ: 27 พฤษภาคม 2008 23:04:28 »

เคยไปแปลง เทอร์โมสตัทแอร์มาหรือเปล่าคับ ถ้าเคยช่างอาจต่อสายไฟสลับเส้นไว้ ถ้าไม่เคยรองสตาร์ทเครื่องปรับเป็นแก็ส
แล้วเปิดพัดลมแอร์ แต่ไม่ต้องเปิดแอร์แล้วจูนที่ไอเดินที่ (ตัวยาว)หม้อต้มนะครับรองหมุนเข้าจนเครื่องเริ่มสั่นแล้วก็คลาย ออกสังเกตุ
เครื่องจะเริ่มนิ่งแล้วดูที่รอบเครื่องอีกทีว่าขึ้นไปเท่าไร ตอบได้แค่นี้ครับคราบๆ ของผมก็เคยเป็นครับเครื่อง 4afe auto
รอผู้รู้มาเพิ่ม
kung_sakon

« ตอบ #4 เมื่อ: 28 พฤษภาคม 2008 00:37:41 »

ล้างลิ้ปีกผีเสื้อหรือยังครับ ข้างในจะมีตัวชดเชยรอบเดินเบาอยู่ บางครั้งมันสกปรกเนื่องจากกินแก๊สมานาน มันฝืด เอาออกมาล้างจะหายครับ
kung_sakon

« ตอบ #5 เมื่อ: 28 พฤษภาคม 2008 00:42:26 »

http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=1610.0
ลองดูตามนี้นะครับท่าน ให้โชคดี เป็นตัวนี้นะครับ ถ้าไม่ใช่ ก็ตัวใครตัวมันนะครับ รอท่านข้างล่างมาต่อยอด
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์