AE. Racing Club
08 ตุลาคม 2024 00:27:09 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ผมสตาร์ทแก๊สอย่างเดียวเลยจะเป็นไรมั้ยครับ  (อ่าน 4448 ครั้ง)
boymce
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2008 09:44:54 »

รบกวนพี่ๆช่วย แนะนำหน่อยครับ ตื่นมาจับกุญแจได้สตาร์ทเลยครับ ออกทำงานทันที  จะเป็นไรมั้ยครับ
090909
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2008 13:29:29 »

รอผู้รู้เหมือนกันครับ
ton
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« ตอบ #2 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2008 16:50:30 »

รุ้แต่ว่ามันจะพังนะคับของเพือนผมพังมาแล้วเขาให้ใช้เวลาจำเป็นเท่านันนะคับ
BIG 92
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

นักรบเมืองลิง

« ตอบ #3 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2008 18:32:31 »

ม้ายยยยยยดี...... เหวอ
Djpog_TФCФβů
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

...............

« ตอบ #4 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2008 22:31:17 »

ไม่เป็นอะไรครับแต่จะสึกหรอมากกว่าปกติครับ  อายุไขของเครื่องจะหมดลงเร็วขึ้นครับ

somkid.tada
มือเก่าหัดแข่ง

ชีวิตคนเราก็เท่านี้ สุดท้ายก็คืนเขาไป

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #5 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2008 07:02:41 »

ถ้าเครื่องคาร์บู แนะนำให้ใช้แก๊สอย่างเดียวเลยครับ อีกอย่างที่เขาแนะนำกันมา กรณีที่ใช้รถนานๆ เครื่องจะร้อน อย่าเปลี่ยนโหมดมาใช้น้ำมัน มีคนเจอมาเยอะก็คือท่อน้ำมันจะแตก เพราะท่อมันร้อนจัดปะทะกับน้ำมันที่เย็น แล้วปลายท่อมันจะปริแตก ซึ่งทำให้ไฟลุกในห้องเครื่องได้ หลายคนเจอและโชคดีที่ไฟมันไม่ไหม้ ถ้าไหม้แล้วก็ไม่รู้ว่ามันไหม้ได้ยังไง.... ช่วย ๆ กันครับ

=จุดหมายของชีวิตคืออะไร เกิดมาชาตินี้ควรทำอะไร ทำไมต้องเกิดมา และผมได้พบแล้ว! มีคนให้คำตอบผมได้แล้ว=
Chaiyanan77
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

เป็นต่อไปแบบนี้แหละ...ดีแล้ว

« ตอบ #6 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2008 13:36:04 »

รถที่ติดแก๊ส แล้วใช้วิธีตัดการทำงานของระบบน้ำมัน ด้วยการตัดปั๊ม ไม่ให้ ปั๊มทำงาน จะทำให้ ไม่มีน้ำมันไปหล่อเลี้ยง
หัวฉีดและ ท่อน้ำมันต่างๆ เพื่อระบายความร้อน   จึงทำให้ท่อที่ไม่มีน้ำมันมาหล่อเลี้ยงเกิดความร้อน และ เมื่อเรา
สลับมาใช้น้ำมัน ท่อร้อนๆ เจอน้ำมันเย็นๆ  ก็มีโอกาสที่จะกรอบแตกได้ง่ายครับ

สำหรับ พวกที่ ใช้กล่องหลอกหัวฉีดอย่างเดียว ไม่ตัดปั๊ม ไม่น่ามีปัญหานี้นะครับ เพราะจะมีน้ำมันหล่อเลี้ยงอุปกรณ์
ต่างๆ อยู่ตลอดเวลา 

++พอใจเท่าที่มี(AE92)...ยินดีเท่าที่ได้(ขับAE92)++
Chaiyanan77
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

เป็นต่อไปแบบนี้แหละ...ดีแล้ว

« ตอบ #7 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2008 13:39:32 »

รบกวนพี่ๆช่วย แนะนำหน่อยครับ ตื่นมาจับกุญแจได้สตาร์ทเลยครับ ออกทำงานทันที  จะเป็นไรมั้ยครับ

ควรสตาร์ทด้วยน้ำมัน ครับ และ อุ่นเครื่องให้ได้อุณหภูมิใช้งานก่อนครับ  จึงจะเปลี่ยนไปใช้แก๊สได้ครับ 
เพราะถ้าอุณหภูมิไม่ถึง หม้อต้มไม่ร้อน มันก็ต้มแก๊ส ให้เป็นไอ ไม่ได้ครับ

++พอใจเท่าที่มี(AE92)...ยินดีเท่าที่ได้(ขับAE92)++
Fong-(le)vin 92

Bi-To-eY Racing GirL

« ตอบ #8 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2008 15:45:56 »

ควรสตาร์ทด้วยน้ำมัน ครับ และ อุ่นเครื่องให้ได้อุณหภูมิใช้งานก่อนครับ  จึงจะเปลี่ยนไปใช้แก๊สได้ครับ 
เพราะถ้าอุณหภูมิไม่ถึง หม้อต้มไม่ร้อน มันก็ต้มแก๊ส ให้เป็นไอ ไม่ได้ครับ

เห็นควรด้วย
OAT AE101

« ตอบ #9 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2008 00:16:03 »

คำนับ คำนับ

ตะลอนทัวร์005
นักแข่งมือสมัครเล่น

เช้าชาม กลางวันจาน เย็นชาม

« ตอบ #10 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2008 11:39:53 »

รถใช้แก๊ส  สตาร์ทแก๊สได้ก็ดีครับ

แต่ที่ดีควรสตาร์ทได้ทั้ง 2 ระบบ

ไม่ว่าจะแก๊สหรือน้ำมัน  ก็ควรวอร์มเครื่องหรือปล่อยให้รถเดินในรอบต่ำๆซักพักนึง

เพื่อช่วยลดการสึกหรอครับ

Talontour    No.005
Life is the travel
ฺBlackLotus
มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 05 มิถุนายน 2008 22:52:12 »

เคยคุยกับช่าง เค้าบอกว่า ถ้าไม่คิดจะใช้น้ำมันอีกแล้ว สตาร์ทด้วยแก๊สอย่างเดียวไม่เป็นไรครับ ..

แต่จะมีปัญหา่กับพวกหัวฉีดเวลาเปลี่ยนกลับมาใช้น้ำมัน .. ยังไงก็ลองศึกษาแบบละเอียดดูอีกทีดีกว่าครับ

เท่าที่ฟังๆดูตอนนี้มี 2 เสียงครับ คือ

ฝ่ายแก๊สล้วน บอก ในเมื่อตั้งใจจะติดแก๊สแล้วจะเปลี่ยนกลับไปใช้น้ำมันอีกทำไม
ต้องมานั่งเสียค่าน้ำมันตอนสตาร์ทกับตอนดับอีก เดือนๆนึงก็ตกหลายบาทอยู่
แถมยังต้องมาคอยพะวงกับระบบน้ำมันอีกว่าจะมีปัญหาตรงไหนมั๊ย เหมือนปู่โสมเฝ้าทรัพย์
เสียค่าบำรุงรักษาทั้ง 2 ระบบ

ฝ่าย 2 ระบบ บอก มีไว้ 2 ระบบดีกว่า ยอมจ่ายแพงหน่อย แต่ซื้อความสบายใจ

นานาจิตตัง ครับ
สมถวิล@ปทุมNO.9

ลำปางไม่หนาวเท่าลำพัง

« ตอบ #12 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2008 08:02:05 »

สตาร์ทแก๊สตอนเช้าติดยากคับ เห็นสมควรที่ติดด้วยน้ำมันแล้วค่อยเปลี่ยนเป็นแก๊ส ซูม ซูม ซูม ซูม
ปิแอร์...แซ่บี้

Gonna BE Minor Change

« ตอบ #13 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2008 12:17:00 »

ถ้ามา ลักษณะงี้ เปนรถ เครื่อง คาบูเรเตอร์ แน่ๆ เรยอ่ะ

ตะก่อนที่ผมใช้ 4af ผมก้อสตาร์ท แกส ทุกวัน เรยคับ แทบมะได้ใช้น้ามมันเรย แต่ก้อสับๆ บ้าง

สรุป ปีครึ่ง ครับ เครื่องหลวม เสียงมาอย่างกะรถเครื่องคอมมอนเรล เรยเเหละคับ

11 ปีแล้วจ้า AE RACING CLUB NORTHERN THAILAND
สมถวิล@ปทุมNO.9

ลำปางไม่หนาวเท่าลำพัง

« ตอบ #14 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2008 18:19:10 »

4a-fe คับ ซุบซิบ ซุบซิบ
smilegames

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #15 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2008 19:22:56 »

เท่าที่ผมรู้มามีเหตุผล 2 ประการครับ
1. ตัวหม้อต้ม มันใช้น้ำจากหม้อน้ำเราไป ไปลดความดันของ Gas ลงครับ แต่ต้องเช้าน้ำในหม้อน้ำและในหม้อต้มยังไม่ร้อน มันก็เลยปรับแรงดันได้ไม่ดีเท่าไร ปัญหาที่ตามมา คือ หม้อต้มมันจะเสียเร็วครับ
2. ให้เราได้ใช้ระบบน้ำมันมั่ง เพราะน้ำมันมันอยู่ในถังน้ำมันนานๆ ก็ไม่ดีครับ เห็นเขาบอกว่ามันจะมีความชื่นสูง ทำให้ปั้มติ๊ก มีปัญหา

2757
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2008 21:17:33 »

เท่าที่ผมรู้มามีเหตุผล 2 ประการครับ
1. ตัวหม้อต้ม มันใช้น้ำจากหม้อน้ำเราไป ไปลดความดันของ Gas ลงครับ แต่ต้องเช้าน้ำในหม้อน้ำและในหม้อต้มยังไม่ร้อน มันก็เลยปรับแรงดันได้ไม่ดีเท่าไร ปัญหาที่ตามมา คือ หม้อต้มมันจะเสียเร็วครับ
2. ให้เราได้ใช้ระบบน้ำมันมั่ง เพราะน้ำมันมันอยู่ในถังน้ำมันนานๆ ก็ไม่ดีครับ เห็นเขาบอกว่ามันจะมีความชื่นสูง ทำให้ปั้มติ๊ก มีปัญหา

ตามนั้นครับ
T@nl3lueman™
มือเก่าหัดแข่ง

มีได้เพราะสวรรค์ประทานมา

« ตอบ #17 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2008 12:57:46 »

ขอเซียนสรุปหน่อยครับ

+++ Toyota Corolla EE100 ปี1992 เครื่องเดิมๆ อีกหน่อยมันต้องแรงกว่านี้ !!! +++
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์