AE. Racing Club
01 ตุลาคม 2024 01:26:16 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครย้ายหม้อแบตไปไว้ท้ายรถมั่งคับ  (อ่าน 3359 ครั้ง)
takumiAE86
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: 11 มิถุนายน 2008 22:39:03 »

อยากจะย้ายไปไว้ท้่ายรถ เพราะมันบังทางลมเข้ากรองเปลือย เอ่อ..

ถ้าจะย้ายมีขั้นตอนการทำอย่างไงบ้างคับ

1. สายไฟ ต้องใช้เส้นใหญ่ขนาดไหน ราคา / เมตรประมาณเท่าไหร่
2. สายไฟ เดินผ่านตรงไหนถึงจะดี
3. จุดยึดที่ท้ายรถ ดัดแปลงแบบไหน แนะนำด้วยคับ
4. ถ้าอนาคตติดแก๊สด้วย มันจะมีผลอะไรต่อระบบแก๊สหรือป่าวคับ

คำนับ
nokinter4
AE Racing Club Staff
มือเก่าหัดแข่ง

Go for win !!!!

« ตอบ #1 เมื่อ: 12 มิถุนายน 2008 01:11:08 »

สายไฟ ใช้เส้นใหญ่ ดี ๆ เลยนะคับ จะดีกว่า
อีกอย่าง ย้ายแบต ด้านหลังนี่ แบตเป็นแบบ แห้งหรือป่าวคับ
ถ้าเป็นแบบเติมอยู่ ให้ระวังไอระเหยด้วยนะคับ เพราะอยู่ด้านท้าน เข้ามา
ในห้องโดยสารได้ง่ายกว่านะคับ อันตารายต่อสุขภาพนะคับ
ไม่งั้นต้องทำกล่องปิด

เรื่องการยึด ทำไม่ยากคับ สร้างแท่น ติดกับ พื่นด้านหลังนั้นแหล่ะคัล
รถผมก็ทำแบบนั้น

ส่วนเรื่องติดแก๊ส อันนี้ผมว่า น่าจะมีปัญหา เรื่องพื่นที่วางถังหรือป่าวนะคับ
เพราะไม่เคยติดแก๊สคับ

การเดินสาย ก็ต้องเดินผ่านตั้งแต่ห้องเครื่อง ลากยาว ผ่านพรหมพื้นรถซ่อนมา จนด้านหลัง
นั่นแหล่ะคับ

Bank_KUng..^_^"

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #2 เมื่อ: 17 มิถุนายน 2008 10:49:25 »

สุดยอด สุดยอด เสริม อีกอย่างนุงนะงับเพ่น้อง ที่เฮียเค้าบอกอ่ะ ใช่เลย แต่อย่าลืมนะงับ เดี๋ยวนี้ราคาแบต ธรรมดาก้อแพงมากมาย อิอิ ยิ่งแบตแห้งอิอิ โคตรแพงเลยนะงับเพ่น้อง ซุบซิบ ซุบซิบ

DorAEmon Power
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

อยู่อย่างเพียงพอและพอเพียง

« ตอบ #3 เมื่อ: 17 มิถุนายน 2008 19:22:08 »

ผมใช้สายขนาด 50SQ/MM. อ่ะครับใหญ่ดี

ย้ายตั้งแต่เปนซุปโบ จนทุกวันนี้ 7A+Gas ให้ถังแกสคุยกะแบตทั้งวันเลยอ่ะ

แบตทนดีด้วย ไม่ร้อน

คิคิ

Garage N1
Making it
DorAEmon Power
Fuel-Up "คลับโรคจิต"
Federation Of "K L O N G J E K"
"การบินไทย...รักคุณเท่าฟ้า"
FARR
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

ทำไปเรื่อยๆ.....เรื่องของกรู

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #4 เมื่อ: 17 มิถุนายน 2008 22:32:13 »

คัน3Sผมก็ย้ายนะแต่ไม่รู้หรอกว่าทำไงเพราะช่างทำไม่ได้ทำเองง่ะ

Pattaya R/C Power boat
shinchuku

« ตอบ #5 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2008 00:06:09 »

ย้ายแบต ไว้ด้านหลังทำที่ยึดแบตแน่นๆนะครับ เข้าโค้งแรงๆแบตมันจะพลิกได้
เคยแล้วครับเหม็นกลิ่นนำกรดคลุ้งเลย ล้างไม่ดีเป็นคราบตะกันขาวอีก
Puy Terismo
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2008 00:10:28 »

BMW เค้าก็ไว้ข้างหลังนะ ไม่น่ามีไร
สายไฟเส้นโตๆหน่อย
เคยพ่วงแบตกัน ง่ายดี
ต่อตูดเลย ฮิฮิ
KENTENS@I <J>
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

>< " ชอบง่า

« ตอบ #7 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2008 01:08:13 »

อ้างถึง
อยากจะย้ายไปไว้ท้่ายรถ เพราะมันบังทางลมเข้ากรองเปลือย

ถ้าจะย้ายมีขั้นตอนการทำอย่างไงบ้างคับ

1. สายไฟ ต้องใช้เส้นใหญ่ขนาดไหน ราคา / เมตรประมาณเท่าไหร่
2. สายไฟ เดินผ่านตรงไหนถึงจะดี
3. จุดยึดที่ท้ายรถ ดัดแปลงแบบไหน แนะนำด้วยคับ
4. ถ้าอนาคตติดแก๊สด้วย มันจะมีผลอะไรต่อระบบแก๊สหรือป่าวคับ

ผมก็ย้าย ครับ  ขั้นตอนย้ายไม่นาน ไม่ถึง ชั่วโมง

แต่ตอนรอ วัด เลง ตัด เชื่อม ท่อกรองเปลือย นานกว่ามากเลย ถ้าจะให้กรองอยู่หน้ารถมากที่สุด

...ย้ายไปด้านท้าย ก็ต้องเตรียมค่าสายไฟ เบอร์ใหญ่มากๆ  ยิ่งเดี๋ยวนี้ราคาสายไฟขึ้นมากเลย  6 เมตร ก็เป็น 1000 แล้ว

ของผม เดินสายจากห้องเครื่อง มุดมาใต้พรมฝั่งซ้าย มาทะลุหลังเบาะหลัง ครับ
Rong Fuel-Up
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

« ตอบ #8 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2008 08:54:58 »

ถ้ารถไม่ได้เป็นเกียร์ออโต้ ไฟฟ้า ก็ย้ายได้เลยครับ ถ้ารถเป็นเกียร์ไฟฟ้า คิดดูดีๆ ครับ เคยย้ายแล้วสัญญาณมันดร๊อป ไปครับ
ต้องขยายสัญญาณ ขึ้นมาวุ่นวายครับ 
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์