AE. Racing Club
30 กันยายน 2024 05:28:35 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ~มีคนขอแลกรถ ถ้าเป็นคุณจะทำยังไง~  (อ่าน 2299 ครั้ง)
putchy
นักแข่งมือสมัครเล่น

ชายไทย ไม่ต้องใช้ไซเลนเซอร์

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« เมื่อ: 24 มิถุนายน 2008 21:17:29 »

แคะเข้มูก พอดีว่าลูกพี่ลูกน้องกำลังคิดจะเปลี่ยนรถจาก AE101 ไปเป็นป้ายแดง
ซึ่งผมก็ใช้รุ่นเดียวกันเพิ่งใช้มา1ปี(ซื้อต่อจากอา)
เค้าเลยเสนอขอให้ขายรถผมแล้วเอาตังไปให้เค้าเพื่อเอารถเค้ามาใช้แทน
แล้วเค้ายังพูดอีกว่ารถเค้าสภาพดีกว่ารถผมเยอะ ซึ่งผมก็แค้นในใจแต่ไม่ได้พูดอะไร
เพราะผมดูแลรถอย่างดีมีอะไรผิดปกตินิดหน่อยก็เช็คเปลี่ยนตลอด แล้วรถผมก็ขับ
ทางไกลเกือบทุกอาทิตย์เลยด้วย (กทม.-ระยอง,กทม.-โคราช) ไม่เคยงอแง
ผมค่อนข้างมั่นใจว่าสภาพดีชัวร์ๆ ต่างจากรถเค้าที่จอดซะเยอะไม่เคยขับทางไกล
ใช้แต่ในเมือง(เพราะเค้ามี 2 คัน) ขอความเห้นจากเพื่อนๆดังนี้คับ

1.ถ้าเป็นคุณจะทำยังไงจะเปลี่ยนมั๊ย(รถผมทำท่อ,ช่วงล่าง,ติดแก๊สแล้ว รถเค้าเดิมๆ)
ข้อนี้ถามเล่นๆนะเพราะยังไงก็ไม่เปลี่ยน สุดยอด

2.คุณจะแค้น หงุดหงิด อยากด่าคนที่ดูถูกรถเรามั๊ย ทั้งที่เป็นAEเหมือนกัน
ข้อนี้เจอมา2คนแระ พี่คนนี้กับเพื่อนอีกคน ทั้งที่ผมนั่งรถมันแล้วก็คิดเลยว่าต้องปรับปรุง
อีกเยอะ(มันเพิ่งเอารถที่บ้านมาใช้เหมือนกัน)

3.รถที่สภาพดี เพื่อนๆคิดว่าวัดจากอะไรกันบ้างคับ

4.พี่เค้าบอกว่ารถเค้าเป็นรุ่นที่นำเข้ามาขายในเมืองไทย เพราะตอนนั้นในเมืองไทยขายดีมาก
ผลิตไม่ทัน มันเคยมีเหตุการณ์นี้เกิดขึ้นกับ101จริงเหรอคับ

ขอบคุณทุกคนครับที่ฟังผมระบาย รัก AE ตลอดไปครับ จุดประทัด

รางหลังแข็ง/คันเกียร์ออโต้/ขาเบรค/วิทยุ/ยางแจกฟรี
http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=144406.new#new
carboxy.CZ
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

CZ No.#30

« ตอบ #1 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2008 21:33:18 »

ผมว่าทุกอย่าง อยู่ที่ความรัก ความพอใจของเรา ใครแ...งจะว่าไงก็ช่าง
เฉื้อง...คุ...มิ...

TRANGCARCLUB.COM

« ตอบ #2 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2008 21:35:19 »

แคะเข้มูก พอดีว่าลูกพี่ลูกน้องกำลังคิดจะเปลี่ยนรถจาก AE101 ไปเป็นป้ายแดง
ซึ่งผมก็ใช้รุ่นเดียวกันเพิ่งใช้มา1ปี(ซื้อต่อจากอา)
เค้าเลยเสนอขอให้ขายรถผมแล้วเอาตังไปให้เค้าเพื่อเอารถเค้ามาใช้แทน
แล้วเค้ายังพูดอีกว่ารถเค้าสภาพดีกว่ารถผมเยอะ ซึ่งผมก็แค้นในใจแต่ไม่ได้พูดอะไร
เพราะผมดูแลรถอย่างดีมีอะไรผิดปกตินิดหน่อยก็เช็คเปลี่ยนตลอด แล้วรถผมก็ขับ
ทางไกลเกือบทุกอาทิตย์เลยด้วย (กทม.-ระยอง,กทม.-โคราช) ไม่เคยงอแง
ผมค่อนข้างมั่นใจว่าสภาพดีชัวร์ๆ ต่างจากรถเค้าที่จอดซะเยอะไม่เคยขับทางไกล
ใช้แต่ในเมือง(เพราะเค้ามี 2 คัน) ขอความเห้นจากเพื่อนๆดังนี้คับ

1.ถ้าเป็นคุณจะทำยังไงจะเปลี่ยนมั๊ย(รถผมทำท่อ,ช่วงล่าง,ติดแก๊สแล้ว รถเค้าเดิมๆ)
ข้อนี้ถามเล่นๆนะเพราะยังไงก็ไม่เปลี่ยน สุดยอด

2.คุณจะแค้น หงุดหงิด อยากด่าคนที่ดูถูกรถเรามั๊ย ทั้งที่เป็นAEเหมือนกัน
ข้อนี้เจอมา2คนแระ พี่คนนี้กับเพื่อนอีกคน ทั้งที่ผมนั่งรถมันแล้วก็คิดเลยว่าต้องปรับปรุง
อีกเยอะ(มันเพิ่งเอารถที่บ้านมาใช้เหมือนกัน)

3.รถที่สภาพดี เพื่อนๆคิดว่าวัดจากอะไรกันบ้างคับ

4.พี่เค้าบอกว่ารถเค้าเป็นรุ่นที่นำเข้ามาขายในเมืองไทย เพราะตอนนั้นในเมืองไทยขายดีมาก
ผลิตไม่ทัน มันเคยมีเหตุการณ์นี้เกิดขึ้นกับ101จริงเหรอคับ

ขอบคุณทุกคนครับที่ฟังผมระบาย รัก AE ตลอดไปครับ จุดประทัด
1.อันนี้ ต้องดู ปี รุ่น
ดู สภาพ ดู ทุก อย่าง ครับ
ถ้ารถ สภาพ ดี กว่า จริง  ก็น่า สนน่ะ
ขึ้น อยู่ กับ วิจารณญาณ
2.ใจเย็นๆครับ
อิอิ
3.ดูว่า รถรักษา ดีไหม
รถเดิมๆ  ดูแลรักษาดี  ชนไม่หนัก 
4.ไม่รู้สิครับ
มัน มี ตัว ประกอบนอก อ่ะ
รุ่น LX Limited

รถไม่หล่อ...แต่คนขับหล่อ 555+

http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=43613.0
GT TWINCAM 20 ขายเริ่มต้นคู่ละ100
wasabi
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2008 21:35:58 »

ก็ต้องดูครับ ว่า จริงๆ แล้ว รถเรา กับ รถลูกพี่ลูกน้อง คันไหน สภาพดีกว่า กัน  รถเดิมๆ ไม่ได้แปลว่าสภาพดี เสมอไป ครับ  
ถ้า รถ ของ ลูกพี่ลูกน้อง เค๊า สภาพดี กว่า เราจริงๆ   เป็นผม ผมก็ จะเปลี่ยนนะ  

อ้างถึง
เฉยๆ ครับ  หรือเพราะ รถผม ไม่เคย มี ใครมาดูถูกก็ เลย เฉยๆ อ่ะครับ
อ้างถึง
ก็ หลักๆ ตัวถัง ครับ  ต้องไม่ช้ำ โครงสร้างเส้นสาย ต่างๆ สมบูรณ์
ช่วงล่าง ก็ ต้องไม่หลวม ไม่คลอน
ภายใน ก็ ต้องประกอบ เรียบร้อย ไม่ใช่ รื้อ ประกอบ หลายๆครั้ง แล้วก็ บางส่วน ขาด บางส่วน ช้ำ
เครื่องยนต์  ต้องสมบูรณ์ ส่วนประกอบ ต่างๆ ใช้งานได้ ปกติ
อ้างถึง
มีครับ 101 ที่นำเข้ามาขาย จะเป็นจาก อินโดนีเซีย ครับ  ภายใน จะออก สีน้ำเงิน ครับ
อ้างถึง
New.
Web Administrator

Love me, love my AE

« ตอบ #4 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2008 21:37:29 »

1. ดูสภาพก่อนครับ ถ้ารถเขาดีกว่าคุ้มค่าที่จะแลกก็แลก
แต่ก่อนแลกก็ขอสลับของย้ายจากรถเราก่อน
ถ้าสภาพเน่ากว่าไม่คุ้มแลกก็เชิญตามสบาย

แต่ส่วนมากถ้าสภาพต่างกันเยอะๆ แลกไปคันที่จะขายก็ขายไม่ได้ราคา
แล้วเขาจะยอมหรือครับที่เอารถเราไปขายได้เงินน้อยกว่าขายรถเขาเอง
สุดท้ายเราก็ต้องโปะเงินให้ เข้าเนื้ออีก ... ขับคันเดิมของเราแน่นอนกว่า

2. อาจจะมีคิดบ้างแต่สุดท้ายเฉยๆ ครับ พอใจในสิ่งที่ตนมี
สภาพจะแย่รถจะเก่าแต่ก็พาไปไหนมาไหนถึงที่หมายตลอด
บางทีนั่งเปิดๆ โบรชัวร์รถใหม่ ดูไปดูมารถเราๆ ยังมีออพชั่นสูสีหรือดีกว่าด้วยซ้ำ

3. สภาพตัวถังไม่ผุ สีรถไม่เสีย เครื่องไม่หลวมน้ำมันไม่รั่ว
ช่วงล่างแน่น แอร์เย็น ระบบไฟฟ้าทำงานครบปกติ ภายในสะอาดไม่เน่าไม่โทรม

4. รุ่น LX Limited ถ้าจำไม่ผิดนำเข้าจากอินโดนีเซียครับ

AE92 เดิมๆ เครื่องก็ไม่แรง เชิญแซงได้เลย...
Moon_night
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« ตอบ #5 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2008 22:25:49 »

ก็ต้องพิจารณาอย่างที่ข้างบนว่าละครับ
แต่ถ้าเป็นตัวนอกจริง มันก็มีอ๊อฟชั่นมากกว่าบ้านเราครับ ไม่ต้องไปหาเพิ่มเติมมาติดให้เหนื่อย
Takumi.

รถเราแรง....เลยปล่อยเค้าแซงไปก่อน

« ตอบ #6 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2008 22:39:00 »

ต้องคิดว่าถ้าเราแลกมาแล้ว
1.เราได้อะไรที่มากกว่าเดิม(รถใหม่กว่าไม่ได้หมายความว่าจะดีกว่า)
2.เราจะต้องเสียอะไรหลังจากที่ได้มา(ที่แน่ๆต้องติดแก๊สใหม่)
3.ถ้าขับคันเก่าแล้วสบายใจ ก็ใช้คันเก่าดีกว่าเพราะเราไม่ได้เดือดร้อนอะไร
      ถ้าเป็นผม......................ไม่แลกครับ(พิจารณาจากข้อมูลที่บอกมา)

สามห่วงนี่แหละ  ทนที่สุด
[[Badd]]

トヨタ カローラ 1.6 GTi

« ตอบ #7 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2008 22:52:51 »

รถตัวนอกดีที่แปลก

แย่ตรงที่ถ้าชุดภายในเสียหาย จะหาสีเดิมได้ที่ไหน อิอิ

"ขำขำคลับ"
Lee Racing 086-063-7714
จะจบไหม
http://www.facebook.com/aeracingclub
ปิแอร์...แซ่บี้

Gonna BE Minor Change

« ตอบ #8 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2008 22:56:49 »

อยู่ที่เราว่าชอบมั้ยๆ  ๆ อิอิ

11 ปีแล้วจ้า AE RACING CLUB NORTHERN THAILAND
นัส@นิคมพัฒนา

(*-*) 089-6021132

« ตอบ #9 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2008 07:58:46 »

ความพอใจของเรา
auy022
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #10 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2008 08:35:41 »

ถ้ารถเค้าดีกว่าจริงก็ให้เค้าขายไปเถอะครับ รถเราใช้งานดีไม่มีปัญหาทำจบหมดทุกอย่างแล้วจะดิ้นรนไปใย ของมันถูกมือถูกติงอยู่แล้น จะให้ไปซื้อรถเค้าที่บอกว่าสภาพดีกว่าแล้วมาทำโน่นทำนี่เพิ่มเติม

ถ้ามีตังก็ถอยป้ายแดงแล้วไปจอดข้างๆแล้วก็บอกว่า รถพี่สภาพแมกเลยนะครับรถผมสภาพดีกว่าหน่ะ ขายแล้วมาซื้อรถผมต่อมั้ย ผ่อนต่อด้วยนะ เอิ๊กๆ ขำขำ

ขอจงมีความเพียรอันบริสุทธิ์ ถึงแม้จะมองไม่เห็นฝั่ง...ก็ยังดีกว่าจมน้ำตาย...
TMN_Rescue_ry

« ตอบ #11 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2008 08:37:43 »

ตามใจเราเลยคับถ้าคิดว่ามันดี
 ปิดปาก ปิดปาก ปิดปาก ปิดปาก ปิดปาก
Num_up
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

เริ่มนับ -1 ใหม่อีกครั้ง

« ตอบ #12 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2008 08:50:03 »

รถผม ผมนั่งมาตั้งแต่เด็กๆ เลยอะพ่อใช้มา

ตัดใจขายไม่ได้จิงๆ
tunatae
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2008 08:55:30 »

1.ถ้าเป็นคุณจะทำยังไงจะเปลี่ยนมั๊ย

ตอบ  :  ไม่เปลี่ยนชัวร์คับ .... รถก็เหมือนเเฟน ขี้เกียจมาปรับตัวกันอีกรอบ
             ยังไงของที่เราผูกพันธ์ก็รู้ใจกันดีกว่า ของใหม่.
------------------------------------------------------------------------

ตอบ : ไม่คับ ใครอยากว่าก็ปล่อยมันบ้าไป พอใจที่จะเป็นเเบบนี้คับ
------------------------------------------------------------------------

ตอบ : เครื่องยนต์ + ตัวถัง +ภายใน +ช่วงล่าง

-------------------------------------------------------------------------

Oon_Resist .CZ

มี Program จูน F-con S,SZ,IS,2.1,3.14,3.24 จำหน่าย

« ตอบ #14 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2008 10:47:38 »

มันไม่สามารถแทนความผูกพันธ์กันได้หรอกครับ

Far_3S_GTE

FORGE inside

« ตอบ #15 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2008 12:10:25 »

1.ถ้าเป็นคุณจะทำยังไงจะเปลี่ยนมั๊ย

ตอบ  :  ไม่เปลี่ยนชัวร์คับ .... รถก็เหมือนเเฟน ขี้เกียจมาปรับตัวกันอีกรอบ
             ยังไงของที่เราผูกพันธ์ก็รู้ใจกันดีกว่า ของใหม่.

ตอบ : ไม่คับ ใครอยากว่าก็ปล่อยมันบ้าไป พอใจที่จะเป็นเเบบนี้คับ

ตอบ : เครื่องยนต์ + ตัวถัง +ภายใน +ช่วงล่าง

-------------------------------------------------------------------------

ถูกต้องค๊าบบบ รถก็เหมือนแฟน แทนกันไม่ได้

แต่ของฟาร์เหมือนลูกสาว

แล้วก็อีกอย่าง ความเข้ากันได้ ระหว่าเรา กะรถ แต่ละคัน มันไม่เหมือนกันนะ

Jaoying

5A-FE ? 1.5 L (1498 cc) I4 cylinder 16v DOHC 105 p

« ตอบ #16 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2008 12:12:21 »

เคสข้อที่ 1. แล้วถ้า รถกะแฟน แทนกันได้ป่าววว

เลือกรถ หรือ แฟนจ๊ะ

----เจ้าหมาขาว---- 
    AE92 GTi
Sixth Generation

Let's SMILE ...... @^_^@
highwaycat
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #17 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2008 13:34:20 »

ถ้ามีคนมาขอแลกรถ

ให้เดาว่า  ไม่ใช่เรื่องดี เอาไว้ก่อน
noicar

จะพยายามอัฟเดสเรื่อยๆ 555+

« ตอบ #18 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2008 14:10:19 »

ถ้ามีคนมาขอแลกรถ

ให้เดาว่า  ไม่ใช่เรื่องดี เอาไว้ก่อน
เห็นด้วยคับ แล้วทำไมเขาไม่เอารถเขาไปขายเอง ในเมื่อเขาว่าสภาพรถเขาดีกว่า....อย่าไว้ใจทาง อย่าวางใจคน นะคับ

emppty 110

« ตอบ #19 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2008 08:14:12 »

อาจจะหวังดีให้ใช้รถใหม่ก้อได้ครับต้องดูที่สภาพ(แต่ไม่น่าเป็นไปได้)
เพราะถ้าเราต้องการเงินไปซื้อรถใหม่เราก้อต้องการขายรถเก่าให้ได้ราคาสูงๆถูกมั้ยครับ
แต่นี่จะมาแลกบอกว่ารถตัวเองดีกว่าให้ขายคันที่ด้อยกว่ามันเป็นไปไม่ได้
ถ้าพี่น้องกันแท้ๆก้อว่าไปอย่าง
แค่ลูกพี่ลูกน้องยังไงก้อไม่ใช่เลือดเดียวกัน อะไรจะหวังดีขนาดนั้น

สภาพภายนอกอาจดูดี แต่ถ้าไม่เคยบำรุงรักษามันก้อเท่านั้นล่ะครับ
ถ้าคุณอยากรู้ ก้อขับรถทั้งสองคันไปให้เต็นท์ตีราคาทั้งคู่ดูสิครับ
แล้วจะพบความจริง

**(ความเห็นส่วนตัวนะครับ แล้วแต่พิจารณา)

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์