AE. Racing Club
03 ตุลาคม 2024 11:29:40 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า:  «  1 [2] 3 4 5  »    ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ตกลง 20valve blacktop เติมไม่เติมคร้าบบบ!!! GAsohol 95 แล้วถ้ามี e-manage หล่ะ  (อ่าน 10126 ครั้ง)
ToyoZa
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

Cheap, Fast, Reliable . . . you can only pick two!

« ตอบ #20 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2008 01:30:28 »

ขอรบกวนถามพี่ Handyman ครับ

ถ้ารถที่จูนพวกกล่องแต่งโดยใช้โซฮอล 95 แล้ว จะกลับไปใช้เบนซิน 95 นี่จะมีผลกระทบกับเครื่องยนต์อย่างไรบ้างครับ จะขับ เหยียบ กด เค้น เครื่องได้เลยทันที เหมือนตอนจูนกับโซฮอลหรือต้องมาจูนกันใหม่อีกครั้งครับ

NosDriVe
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

พิเรณทีม = มิตรภาพ + ความจริงใจ

« ตอบ #21 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2008 08:51:14 »

ทำไมมันน่ากัวยังงี้เนี่ย

ถ้าไม่ทนเหนื่อย ทนลำบากมาด้วยกัน ก็ไม่รู้หรอกว่าแต่ละคนให้ใจกันแค่ไหน ใช่มั้ย พิเรณทีม
panya
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #22 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2008 11:12:44 »

ได้ความรู้ดีครับ  ขอบคุณครับ
Handyman

You are alway all my mine

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #23 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2008 13:46:31 »

ถ้ารถที่จูนพวกกล่องแต่งโดยใช้โซฮอล 95 แล้ว จะกลับไปใช้เบนซิน 95 นี่จะมีผลกระทบกับเครื่องยนต์อย่างไรบ้างครับ จะขับ เหยียบ กด เค้น เครื่องได้เลยทันที เหมือนตอนจูนกับโซฮอลหรือต้องมาจูนกันใหม่อีกครั้งครับ

น้ำมันจะหนากว่าที่เคยจูนไว้ครับ
หนาเท่าไร และอยู่ในเกณฑ์ที่รับได้ใหม..... ต้องใช้A/F วัดค่าจริงออกมาดูก่อนครับ

แต่การจูนด้วยE10 แล้วมาใช้RON95 ไม่พังครับ (เพราะน้ำมันไม่บางแน่ๆ)

++ รถยนต์เป็นวิทยาศาสตร์ ไม่ได้แรงด้วยพลังแห่งเวทย์มนต์ ++ http://www.facebook.com/handyman.aoud

รับซื้อรถมือสอง , รับจำนำรถ ,รับปรึกษาปัญหาของรถยนต์ ฟรี
TWB_110
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #24 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2008 13:57:12 »

สุดยอด
...nui@110...
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

« ตอบ #25 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2008 14:10:01 »

ลองเติม 95 สลับ sohol 95 มาช่วงนึง เพราะหาปั๊มเติมไม่ได้
ช่วงแรกไม่เป็นไร แต่ตอนนี้เครื่องเขกกว่าเดิม จุกจิก มีอาการแปลกๆอ่ะคับ
แต่อย่างเพื่อนผมเติม มันก็ปกติดี ไม่มีปัญหา
ก้อเลยไม่รู้ว่า เครื่องรถผมผิด... หรือ sohol นั่นแหล่ะผิด  ??
yoshio ae

4a-gze only

« ตอบ #26 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2008 14:30:01 »

ส่วนตัวผมเรื่องความต่าง  ต่างกันมากคับ...

ขับดูแล้วจะรู้เลยคับ เสียงแหบๆด้วยโซฮอลล์ตอนลากรอบสูงๆอ่ะ  และมีแอบเขกด้วยเล็กน้อย

มีครั้งนึงเติมเต็มถังแล้วติดเครื่องอยู่กับที่จอดคุยโทรศัพท์ รถมันกระตุกๆเล็กๆน้อยๆบ้างบางจังหว่ะคับ

แต่ก็ต้องเติมครับเพราะแถวบ้านไม่มีให้เติมแล้วครับ  95  ยกธงขาว

แค่ 95 ปกติกับ 20v ยังเขกเลยอ่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 กรกฎาคม 2008 15:35:54 โดย yoshio ae » บันทึกการเข้า

AE has brought us to MEET

Ouanny
นักแข่งมือสมัครเล่น

« ตอบ #27 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2008 15:26:39 »

หลากหลายทัศนะคร้าบบบบ
Moon_night

« ตอบ #28 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2008 15:39:53 »

แล้ว4E-FTE เติม 91 ตั้งไฟ จะวิ่งได้มั้นครับ พี่อู๊ด
ป.ล. เห็นรูปพี่อ๊ดแล้วครับในTURE BY เล่นล่าสุด หล่อมากๆๆ ทั้งรถทั้งคน
Ouanny

« ตอบ #29 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2008 15:49:58 »

up
ToyoZa

Cheap, Fast, Reliable . . . you can only pick two!

« ตอบ #30 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2008 17:07:52 »

น้ำมันจะหนากว่าที่เคยจูนไว้ครับ
หนาเท่าไร และอยู่ในเกณฑ์ที่รับได้ใหม..... ต้องใช้A/F วัดค่าจริงออกมาดูก่อนครับ

แต่การจูนด้วยE10 แล้วมาใช้RON95 ไม่พังครับ (เพราะน้ำมันไม่บางแน่ๆ)

ขอบคุณครับพี่ คำนับ ได้ยินว่าไม่พังแน่ๆแบบนี้ค่อยสบายใจหน่อย เพราะเห็นบางคนแนะนำให้สลับมาเติม RON 95 บ้างถ้ามีโอกาส

Ouanny

« ตอบ #31 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2008 22:28:54 »

up
[[Badd]]
Web Administrator

トヨタ カローラ 1.6 GTi

« ตอบ #32 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2008 23:46:02 »

ลองเติม 95 สลับ sohol 95 มาช่วงนึง เพราะหาปั๊มเติมไม่ได้
ช่วงแรกไม่เป็นไร แต่ตอนนี้เครื่องเขกกว่าเดิม จุกจิก มีอาการแปลกๆอ่ะคับ
แต่อย่างเพื่อนผมเติม มันก็ปกติดี ไม่มีปัญหา
ก้อเลยไม่รู้ว่า เครื่องรถผมผิด... หรือ sohol นั่นแหล่ะผิด  ??

อาการเดียวกัน

"ขำขำคลับ"
Lee Racing 086-063-7714
จะจบไหม
http://www.facebook.com/aeracingclub
ozzy_ae
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

« ตอบ #33 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2008 23:47:05 »

แล้วแต่จะพิจารณานะครับ  สำหรับผมเติม โซฮอล์ 95 + LPG ก็ปกตินะครับ เทียบกับ 95 แล้ว โซฮอล์ อืดลงนิดหน่อย อัตราการ
สิ้นเปลืองเพิ่มอีกหน่อย แต่ราคาต่างกัน  4 บาท และที่ไหนก็มีเติม ยังไงก็คุ้มครับ  ถามว่ามันมีผลเสียต่อเครื่องยนต์ไหม
เท่าที่ผมหาข้อมูลมา มันมีผลเสียจริงครับ คือมันจะกัดพวกท่อยางต่าง ๆ ทำให้อายุการใช้งานสั้นลง
แต่....ก็เพียงเล็กน้อยเท่านั้น  เช่นท่อยางมีอายุ 10 ปี ใช้โซฮอล์อายุการใ่ช้งานเหลือ 9 ปี  แต่ราคาถูกกว่า 4 บาท กว่าจะถึง
9 ปีก็ประหยัดไปเยอะกว่าค่าท่อยางแล้วครับ  
ปล...บางคนใช้รถมา 10 ปี แล้วอุปกรณ์บางอย่างจะหมดอายุอยู่แล้ว (ไม่เติมมันก็จะพังอยู่แล้ว) พอเติมโซฮอล์แล้วมันพังพอดี
ก็โทษแก๊สโซฮอล์...เฮ้อ....ซวยจริง ๆ (แก๊สโซฮอล์)...
Handyman

You are alway all my mine

« ตอบ #34 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2008 02:08:56 »

แล้ว4E-FTE เติม 91 ตั้งไฟ จะวิ่งได้มั้นครับ พี่อู๊ด
ป.ล. เห็นรูปพี่อ๊ดแล้วครับในTURE BY เล่นล่าสุด หล่อมากๆๆ ทั้งรถทั้งคน

ลดไฟลงมาก็เติม 91 ได้แล้วครับ
หากไม่มี timing light ก็ใช้วิธีตั้งด้วยมือที่ละนิดแล้วลองขับดูครับ

ปล.รถอาจจะยังหล่อ แต่คนขับคงหมดหล่อแล้วละครับ

++ รถยนต์เป็นวิทยาศาสตร์ ไม่ได้แรงด้วยพลังแห่งเวทย์มนต์ ++ http://www.facebook.com/handyman.aoud

รับซื้อรถมือสอง , รับจำนำรถ ,รับปรึกษาปัญหาของรถยนต์ ฟรี
Ouanny

« ตอบ #35 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2008 17:24:47 »

up
Ouanny

« ตอบ #36 เมื่อ: 31 กรกฎาคม 2008 13:30:26 »

up
Moon_night

« ตอบ #37 เมื่อ: 31 กรกฎาคม 2008 13:47:18 »

ลดไฟลงมาก็เติม 91 ได้แล้วครับ
หากไม่มี timing light ก็ใช้วิธีตั้งด้วยมือที่ละนิดแล้วลองขับดูครับ

ปล.รถอาจจะยังหล่อ แต่คนขับคงหมดหล่อแล้วละครับ
จะวิ่งได้เหมือนเดิมมั้ยครับ หรือว่าอืดขึ้น หรือรอบปลายๆไม่ดี
yoshio ae

4a-gze only

« ตอบ #38 เมื่อ: 31 กรกฎาคม 2008 14:12:52 »

รู้แต่ว่าวันนี้หา 95 เติมมาจนได้ อาการรถวิ่งปรู๊ดปร๊าด....ต่างกว่าโซฮอล95เยอะ คับ ลิตรละ 40.39 บาทแพงกว่าลิตรละ10บา

และถ้าไหวจริงๆ คงจะกลับมา 95แล้วอ่ะ หรือถ้าไม่ไหวจะเติมสลับกันไปคับ

AE has brought us to MEET

__Da__

ทีมงาน Brok-in

« ตอบ #39 เมื่อ: 31 กรกฎาคม 2008 15:24:18 »

แล้วแต่จะพิจารณานะครับ  สำหรับผมเติม โซฮอล์ 95 + LPG ก็ปกตินะครับ เทียบกับ 95 แล้ว โซฮอล์ อืดลงนิดหน่อย อัตราการ
สิ้นเปลืองเพิ่มอีกหน่อย แต่ราคาต่างกัน  4 บาท และที่ไหนก็มีเติม ยังไงก็คุ้มครับ  ถามว่ามันมีผลเสียต่อเครื่องยนต์ไหม
เท่าที่ผมหาข้อมูลมา มันมีผลเสียจริงครับ คือมันจะกัดพวกท่อยางต่าง ๆ ทำให้อายุการใช้งานสั้นลง
แต่....ก็เพียงเล็กน้อยเท่านั้น  เช่นท่อยางมีอายุ 10 ปี ใช้โซฮอล์อายุการใ่ช้งานเหลือ 9 ปี  แต่ราคาถูกกว่า 4 บาท กว่าจะถึง
9 ปีก็ประหยัดไปเยอะกว่าค่าท่อยางแล้วครับ  
ปล...บางคนใช้รถมา 10 ปี แล้วอุปกรณ์บางอย่างจะหมดอายุอยู่แล้ว (ไม่เติมมันก็จะพังอยู่แล้ว) พอเติมโซฮอล์แล้วมันพังพอดี
ก็โทษแก๊สโซฮอล์...เฮ้อ....ซวยจริง ๆ (แก๊สโซฮอล์)...

ตามนี้ครับ ถึงยังไง ก็ยังดีกว่า แก๊ซอะครับ  กว่ามันจะพัง อีกนานครับ ถึงเวลานั้น เปลี่ยนเครื่องดีกว่า เครื่องเดิมคงหมดสภาพแล้ว แล้วแต่คนมองครับ ส่วนผม ไม่คิดมากครับ ใช้รถทุกๆวัน วันนึงไม่ตำกว่า 50 โล ครับ พังก็เปลี่ยนใหม่ คิดไรมาก...นานาจิตตังค์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 กรกฎาคม 2008 15:27:27 โดย Da.... » บันทึกการเข้า

หน้า:  «  1 [2] 3 4 5  »    ขึ้นบน
  พิมพ์