AE. Racing Club
15 ตุลาคม 2024 19:16:45 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2  »    ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พวกเราต้องช่วยกัน เตรียมประท้วง สิงหาคมนี้ LPG ปรับแน่  (อ่าน 2885 ครั้ง)
roch
มือใหม่หัดขับ
*

« เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2008 12:53:09 »

พี่น้องครับพวกเราทุกคนต้องช่วยกัน แล้วผลที่ตามมามันจะกลับมาหาเรา
ไอ้ ป.ต.ทีน. มันยัดใต้โต๊ะให้หน่วยงานที่สามารถโปรโมท NGV ให้มันได้  รวมทั้ง รัด-ถ-บาล ด้วย มันจะได้ขายคนเดียว
ไอ้สาด..ยุ่ง..ลงทุนไปสูง  ขอให้กรรมตามทันมัน ไอ้ขายชา เป็นฟืนเป็นไฟ เป็นฟืนเป็นไฟ ปล่อยพลัง ประกาศ ทำงาน
aod_ae
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2008 13:03:27 »

อ้าว ไหนบอกว่า ยังไม่ขึ้นไง ใน เงื่อนไข 6 มาตราการ 6 เดือนไง...

ยังไง ละหว่าทินี้..
TIT
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

« ตอบ #2 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2008 14:35:44 »

อ้าว ไหนบอกว่า ยังไม่ขึ้นไง ใน เงื่อนไข 6 มาตราการ 6 เดือนไง...

ยังไง ละหว่าทินี้..

มันแก๊สหุงต้มพี่ที่ไม่ขึ้น
สมถวิล@ปทุมNO.9
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

ลำปางไม่หนาวเท่าลำพัง

« ตอบ #3 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2008 15:20:46 »

เลวที่สุด ประกาศ ประกาศ ประกาศ
jedee

ได้หมดถ้าสดชื่น

« ตอบ #4 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2008 16:00:35 »

บอกแล้วไง ยิ่งมันมาล่อให้รีบๆไปแจ้ง เสร็จมันพอดี เลวจิงๆ

roch
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2008 16:26:19 »

ผมโทรไปถาม กรมธุรกิจและพลังงาน แกล้งถามมันว่าทำไมถึงพลักดันให้ใช้ NGV ช่วยบอกข้อดีหน่อยได้ไหม
รู้ไหมมันตอบผมว่าไง ไอ้ สา ด มันบอกว่า ข้อเสียของ NGV คือ ปริมาณปั๊มยังน้อยอยู่  นอกนั้นเหนือกว่า LPG
ทุกอย่าง  ดูมันพูด (ผมสาบานได้)
jedee

« ตอบ #6 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2008 20:19:44 »

ตามมาอั๊พให้ความรู้เพื่อนๆเรื่องเอ็นจีวี กะ แอลพีจี ว่าด้วยข้อดีข้อเสียครับ

๑ แรงดันเอ็นจีวี ประมาณ ๓๐๐๐ พีเอสไอ ส่วนแอลพีจีประมาณ ๑๐๐ พีเอสไอ ต่างกันอยู่ประมาณ ๒๙๐๐เท่าครับพี่น้อง ดังนั้นถังเอ็นจีวีต้องเหล็กอย่างหนาตราช้างสถานเดียว ประมาณว่าพกระเบิดเวลาติดท้ายรถไปด้วยทุกที่เลยครับ นึกแล้วเสียวแทนพวกที่ใช้เอ็นจีวีจังๆ

๒ อย่างที่มันบอกนั่นล่ะ ปั้มมีน้อย จะเดิมทีก็รอคิวยาวเยียด แถมออกต่างจังหวัดก็หาทำยายากซะเหลือเกิน ที่วิ่งไปทั่วไทยในสายอิสาน เห็นแค่ที่บ้านไผ่อยู่ปั้มเท่านั้น นอกนั้นมีแต่ปั๊มแอลพีจีหมด

๓ เติมเต็มถังเท่ากัน แอลพีจีไปได้ไกลกว่าทุกกรณีครับพี่น้อง ลิตรต่อลิตรเลยล่ะท้าเผารถทิ้งกันได้เลยครับหากเอ็นจีวีมันเติมเท่ากันลิตรต่อลิตรแอลพีจีวิ่งได้ระยะทางมากกว่าทุกกรณีครับ

๔ สืบเนื่องมาจากข้อ ๑ แรงดันบิดามันแรงโคดๆ เลยต้องหาอุปกรณ์ที่อย่างหนามาใช้กะมันด้วย ดังนั้นราคาติดตั้งเอ็นจีวีจึง แพงลิบ เพราะอุปกรณ์ต้องทนต่อแรงดันสูงมหาศาลขนาดนั้นได้จ้า   แต่ตอนนี้พ่อค้าหน้าเลือดมันก็กักตุนอุปกรณ์แอลพีจี ราคาก็แพงลิปเหมียนกาน แค่ระบบดูดธรรมดาก็ต้องว่ากันที่ระดับสองหมื่นแล้วตอนนี้ ไม่รู้มันฮั้วกันกับปตท.อะป่าวที่ปั่นราคาขึ้นไปอีกเท่าตัว เพื่อบีบให้คนไม่รู้หันไปใช้เอ็นจีวีแทนมั้ง เหอะๆๆอันนี้แขวะมันเล่นอะ

๕ การเผาไหม้ เมื่อเทียบกับน้ำมัน เอ็นจีวีเผาไหม้ได้ช้ากว่ามาก(จึงมีปัญหาที่รอบสูงๆเผาไม่ไม่ทันครับ ไม่เหมาะกับเครื่องยนต์เบนซินจ้า แต่เหมาะมากๆกับรถบรรทุกรอบต่ำ)  แม้วิศวะกรจะออกแบบเครื่องยนต์ที่ใช้เอ็นจีวีโดยเฉพาะให้มีหัวเทียนสองหัว จุดระเบิดไม่พร้อมกัน เพื่อจุดระเบิดอีกครั้งหลังจุดครั้งแรก ก็ยังแก้ปัญหาเรื่องนี้ยังไม่ได้ เพราะคุณสมบัติในตัวของมันเองจ้า แต่แอลพีจีเผาไหม้จุดระเบิดได้หมดก่อนที่ลูกสูบจะวิ่งลงไปที่ศูนย์ตายล่างจ้า แม้ที่รอบสูงก็ตามที แถมค่าอ๊อกเทนนัมเบอร์ยังสูงปรี๊ดๆอีก ประมาณ ๑๐๐-๑๑๐งับ แล้วแต่บิดามานจะจัดส่วนผสมของโปรเพนกะบิวเทนในสัดส่วนเท่าไรจ้า น้ำมันของแขกงกที่ขายกันลิตรละ๔๔บาท ยังมีค่านี้สูงสุดแค่๙๕ เองนะสิบอกไห่

๖ การขนส่งเอ็นจีวีไม่สามารถขนส่งแบบแอลพีจีได้ ไม่ว่าทางบกหรือทางเรือหรือทางรถไฟ นอกจากส่งไปตามท่อสถานเดียว เพราะเหตุแรงดันมหาโหดของมันดังที่บอกแต่แรกนั่นล่ะ หากจะส่งจริงเฉพาะถังเปล่าอย่างเดียวคงหนักประมาณ๕๐ตันได้มั้งอันตรายอย่างยิ่งยวด ดังนั้น ปตท.เลยจนปัญญา ไม่รู้กุจะไปขายให้ใครดีเพราะดันติดเรื่องขนส่งดังกล่าวนี่ล่ะ เลยมาแหกตาต้มพ่อแม่พี่น้องว่าเอ็นจีวีมันดีนักดีหนา ทุ่มงบประมาณมหาศาลเพื่อสร้างภาพลวงในเรื่องนี้จ้า ขี้จุ๊ทั้งเพ ขี้จุเบ้ๆ ตอแหลอะคับพี่น้อง ยิ่งไอ้สอระยวยแล้วล่ะก็ อย่าไปเชื่อมัน ฟามจิงตามที่บอก   เพื่อที่จะขายก๊าสนี้แก่คนที่ไม่รู้ คนที่รู้ก็เซโนเหมือนหนูทุกคนล่ะ

ทีนี้พอจารู้ยังว่าเฉพาะข้อต่างที่เล่ามาพอเป็นน้ำจิ้มนี้ มันยังห่างไกลกับแอลพีจีคนละเรื่องครับ วันนี้คำตอบสุดท้าย แอลพีจีเป็นเชื้อเพลิงที่ทดแทนน้ำมันเบนซินได้ใกล้เคียงที่สุดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 กรกฎาคม 2008 20:23:02 โดย jedee » บันทึกการเข้า

bang
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2008 21:22:11 »

ร่วมด้วยช่วยกันครับ ฉุน เป็นฟืนเป็นไฟ ปล่อยพลัง
wirot29
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

« ตอบ #8 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2008 22:09:32 »

บอกแล้วไง ยิ่งมันมาล่อให้รีบๆไปแจ้ง เสร็จมันพอดี เลวจิงๆ
ตามนั้น
jedee

« ตอบ #9 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2008 07:37:16 »

หากเพื่อนๆอยู่ในกรุง ให้ไปที่มัฆวานรังสรรค์กันครับเย็นๆไปเจอกันเลย เพื่อนๆพี่ๆน้องๆร่วมชาติผมอยู่ที่นั่นทุกวัน อีกไม่นานสังคมเราจะเปลี่ยนไปในทางที่ดีขึ้นครับ หากมีโอกาสก็หาทางบอกความเดือดร้อนนี้กะป๋าลองป๋าสนดูนะครับ ทางแก้มีแน่ครับผมมั่นใจว่าสังคมเราดีขึ้นแน่ ระบบผูกขาดกำหนดราคาเอาเองตามใจชอบซึ่งเอาเปรียบสังคมและไม่เป็นธรรมจะถูกขจัดจนสิ้นแผ่นดินนี้ครับ  ผมเชื่อว่าพวกเราไม่โดดเดี่ยวแน่ มีหวังครับพวกเราในเวปนี้มีจำนวนน้อยครับ หากเราไปรวมพลังกับพธม.ที่มัฆวานฯ ก็เปรียบเหมือนเราเอาไม้ไผ่ท่อนเล็กๆมาหักมันก็หักง่าย แต่ถ้าเอาไม้ไผ่ที่ว่าหลายๆท่อนรวมกันจนเป็นมัดใหญ่ ต่อให้แข็งแรงยังไงก็หักไม่ได้อยู่ดีครับ ถึงเวลาแล้วที่เราต้องลุกขึ้นมาทวงประเทศไทยของเราคืนมาครับ แก๊สที่พวกเราใช้กันราคาหน้าโรงกลั่นมันแค่ลิตรละสามบาทเท่านั้นครับ น้ำมันมหาโหดก็เหมือนกัน ราคาขายจริงๆมันแค่ยี่สิบกว่าบาทเท่านั้นครับ ที่มันแพงเพราะเราถูกโกงถูกปล้นไปแบบหน้าด้านๆครับ เด๋วมันก็ขึ้นราคาแบบวันเว้นวันไม่หยุด

ลองคิดง่ายๆดูสิครับ ว่าปตท.ปีๆหนึ่งมันกำไรประมาณสองแสนล้านบาท    เราแค่คิดแบบเด็กป.๔ เอาสองแสนล้านตั้งครับ แล้วเอาปริมาณน้ำมันกะแก๊สที่เราใช้ตลอดทั้งปีกี่ล้านบาเรลก็เอาไปหารครับ (อันนี้มันโกหกกันไม่ได้หรอกครับ)   จะได้ตัวเลขออกมาตัวเลขหนึ่งไม่ต่ำกว่ายี่สิบบาทครับพี่น้อง นั่นล่ะที่มันพยายามเฉไฉเบี่ยงเบนประเด็นแล้วก็โกหกเราปล้นเราไปราคาที่มันค้ากำไรเกินควรปล้นจากเราไปไงครับ ทีนี้เข้าใจหรือยังว่าทำไมเราจึงจำเป็นต้องทวงคืนความเป็นธรรมเหล่านี้และปตท.กลับคืนมาเป็นของแผ่นดินไทย  จำเป็นมากต้องทวงคืนปตท.กลับมาเป็นของแผ่นดินดังเดิมครับ  ไม่งั้นปีสองปีมีสิทธิเห็นราคาน้ำมันลิตรละร้อยแน่ครับ ถึงเวลาที่ต้องจัดระเบียบสังคมใหม่แล้ว ไปรวมกันที่มัฆวานฯเลยเพื่อนๆ เอาปตท.ของเราคืนมา ไปร่วมแสดงความเห็นไประบายทุกข์ที่ได้รับจากความอยุติธรรมในแผ่นดินนี้ แล้วทวงความเป็นธรรมคืนมาให้แผ่นดินและพ่อหลวงของเราครับ เราชนะแนครับเร็วๆนี้ล่ะ แล้วทุกๆอย่างจะค่อยๆดีขึ้นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 กรกฎาคม 2008 07:40:36 โดย jedee » บันทึกการเข้า

卐 Vampire101 卐 <RZ>

ยังงัยต่อหละ?

« ตอบ #10 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2008 07:46:23 »

จัดไปคร๊าบ

Kritsadathitiset
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

AMT

« ตอบ #11 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2008 03:26:57 »

เป็นฟืนเป็นไฟ เป็นฟืนเป็นไฟ เป็นฟืนเป็นไฟ
roch
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2008 08:58:03 »

แล้วเราจะช่วยกันส่งข้อมูล เลวๆๆๆ ของมันไปตามที่ต่างๆ ได้ไง ใครพอมีวิธีบ้างครับ ผมอยู่ชลบุรี
โรงงานเพียบ และคิดว่าคงไม่น้อยที่ใช้ LPG  ถ้ามีการขยับราคาเราจะได้...ฆ่า.....มัน ไอ้ ปต.ครวย
jedee

« ตอบ #13 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2008 05:47:09 »

วันที่ ๒๕ นี้ ส่งส้ญญาณมาแล้ว ไปเยี่ยมปตท.กัน    แต่วันนี้เย็นๆจะมีการแฉความชั่วของคนในปตท.ว่าม้นปล้นคนไทยทั้งประเทศทั้งน้ำมันและแก๊สยังไง ถึงได้กำไรปีละสองแสนล้าน แล้วก็ชี้นำการทวงคืนปตท.คืนมาเป็นของคนไทยทั้งชาติครับ พวกเราไปช่วยๆกันทวงคืนหน่อย ไม่งั้นสิงหามันขึ้นแน่ รักษาสิทธิของเราไว้ครับ เจอกันที่มั
ฆวานรังสรรค์ครับ 

NosDriVe

พิเรณทีม = มิตรภาพ + ความจริงใจ

« ตอบ #14 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2008 09:16:00 »

ประท้วงๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ถ้าไม่ทนเหนื่อย ทนลำบากมาด้วยกัน ก็ไม่รู้หรอกว่าแต่ละคนให้ใจกันแค่ไหน ใช่มั้ย พิเรณทีม
>> OaTzy << SZ#013

[SZ#013]

« ตอบ #15 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2008 11:03:14 »

ขับรถผ่าน ปตท เห็นเค้าประท้วงแล้วรู้สึก ขนลุก! 555555 คงสนุกดีเนอะ Grin Grin

อุบัติเหตุไม่ใช่เวรกรรม . . . . แต่เป็นการกระทำของเทอร์โบ !!!  อ้อน  อ้อน
T@nl3lueman™
มือเก่าหัดแข่ง

มีได้เพราะสวรรค์ประทานมา

« ตอบ #16 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2008 17:30:35 »

ร่วมด้วยช่วยกันครับ

+++ Toyota Corolla EE100 ปี1992 เครื่องเดิมๆ อีกหน่อยมันต้องแรงกว่านี้ !!! +++
ปิแอร์...แซ่บี้

Gonna BE Minor Change

« ตอบ #17 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2008 17:43:21 »

แล้วเรา จะทำ ยังงายได้มั่งครับ Huh?? อยากช่วยๆๆ

11 ปีแล้วจ้า AE RACING CLUB NORTHERN THAILAND
jen@171

Wanna be...!!!

« ตอบ #18 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2008 23:20:21 »

ร่วมด้วยช่วยกันครับ   เซงๆเลย  ..ใคร?.. จะขึ้นเฉย

TunedByJen
พรชัย เฮดเดอร์
CORONA CLUB
Club JZ
Mercedes Mania
กะเรกะราด
AT35 TZ#054

หล่อว่ะ................

« ตอบ #19 เมื่อ: 28 กรกฎาคม 2008 07:59:06 »

แย่แล้วๆ

หน้า: [1] 2  »    ขึ้นบน
  พิมพ์