AE. Racing Club
04 ตุลาคม 2024 05:36:43 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: งานเข้าครับ ขอคำชี้แนะด้วยครับ  (อ่าน 2515 ครั้ง)
potter
มือเก่าหัดแข่ง

« เมื่อ: 05 สิงหาคม 2008 23:21:16 »

มอไซด์รถผมซื้อมือ2มา เขมไมล์ความเร็วมันสวิงไม่นิ่งมานาน จู่ๆมันก็วูบครับ  แบบว่าไม่หือไม่อือเลย  เอะใจดิเลยให้ช่างดู   อ่านหนังสือทั้งสายไมล์ส่วนบน ส่วนล่างก็ปกติ พอถอดสายออก ถ่ายน้ำมันเกียร์ออก ชัดเลยครับเค้าบอกว่าเฟืองมันแตก  เอ่อ.. งงจิขอดูก็ไม่ค่อยรู้ครับ  แต่ตอนเช็คสายก็หมุนแบบติดๆขัดๆ ขึ้นฮ้อย ใส่เกียร์ลองเลยนะ เอามือปั่นมันก็ขึ้น ช่างฟันธง ว่าเฟืองในห้องเกียร์แตกครับ   งง ช่างบอกว่าต้องหาเปลี่ยนแต่เค้าบอกว่าไม่น่ามีขาย ช่างบอกให้เปลี่ยนเกียร์หรือไม่ก็ยกเครื่องเปนหัวฉีดเลย  เอ๋อ โอ้จอร์จ มันไม่ยอดเลยครับพี่น้อง เครื่องผมไม่กินนำมันเครื่องไม่เคยเกเร  ไม่ไหวแล้ว...ทำไงดีครับใครรู้กรุณาชี้แนะด้วยครับ ยกธงขาว คำนับ   มึนตึ้บ  เวียนหัว รถผม TOYOTA AE92 เครื่อง 49-F คาบูครับ น้องม่อนคันนี้เดิมหมดครับ ยัไงก็ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำแนะนำนะครับ
Grid

« ตอบ #1 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2008 23:29:17 »

รอผู้รู้แล้วกัน

5555
[[Badd]]
Web Administrator
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

トヨタ カローラ 1.6 GTi

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #2 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2008 23:31:20 »

เฟืองตัวไหนอ่า อ่านแล้วงง

"ขำขำคลับ"
Lee Racing 086-063-7714
จะจบไหม
http://www.facebook.com/aeracingclub
Handyman

You are alway all my mine

« ตอบ #3 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2008 00:23:05 »

เฟืองตัวนี้ จะต่อออกมาจากชุดเกียร์ ( มันอยู่ระหว่างชุดเกียร์กับหัวสายไมล์ )

บางคนเรียก เฟืองไมล์ (อยุ่ที่เกียร์)  ลองหาของเก่าจากเกียร์ที่เขาทิ้งๆ หรือเสียครับ

ของToyota ตระกูล A และ E ใช้ด้วยกันได้  >>> นับเฟืองให้จำนวนฟันเท่ากันก็พอครับ ไม่งั้นไมล์เพี้ยน

++ รถยนต์เป็นวิทยาศาสตร์ ไม่ได้แรงด้วยพลังแห่งเวทย์มนต์ ++ http://www.facebook.com/handyman.aoud

รับซื้อรถมือสอง , รับจำนำรถ ,รับปรึกษาปัญหาของรถยนต์ ฟรี
4d56

บินไปด้วยกัน

« ตอบ #4 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2008 02:52:14 »

ใช่ตัวพลาสติกประเภทซุปเปอร์ลีนที่เกาะอยู่ที่เฟืองท้ายเพื่อเตะเฟืองของเซ็นเซอร์จับความเร็ว
ถ้าใช่ตัวเดียวกันอู่วางเครื่องหรือยกเกียร์ออกน่าจะมีคับอู่แบบว่าเปลี่ยนเกียร์ธรรมดาเป็นเกียร์
ออโต้ไรพวกนี้อ่ะคับตามพี่อู๊ดว่าไว้คับ เซียงกงก้อพอหาได้คับ แต่อาจจะแพงหูฉี่เพราะต้องแกะ
ออกมา

กำลังบ้าดีเซลโบควายคับ
4D56 รหัสเทพ
4M40 อิมก้ออิมเถอะ...ยาว
ไหนๆใครว่าดีเซลไม่แรง
ต้องลอง...ต้องลอง
aj dvd

« ตอบ #5 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2008 08:02:11 »

ขับได้อยู่รึเปล่าครับ
ถ้าขับได้ช่างบอกให้เปลี่ยนเกียร์ยกเครื่องนี่เปลี่ยนร้านก่อนเลยครับ
ไปหารื้อดูเกียร์เก่าๆแถวเชียงกงแบบพี่ๆข้างบนบอกดูจิ เพรียบ
NosDriVe

พิเรณทีม = มิตรภาพ + ความจริงใจ

« ตอบ #6 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2008 20:09:52 »

สุดยอด

ถ้าไม่ทนเหนื่อย ทนลำบากมาด้วยกัน ก็ไม่รู้หรอกว่าแต่ละคนให้ใจกันแค่ไหน ใช่มั้ย พิเรณทีม
potter

« ตอบ #7 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2008 20:46:30 »

ใช่ครับเฟืองไมล์ครับ  ซูม ซูมคือต้องใช้รถทุกวันครับ อยากรู้ว่ราเบ็ดเสร็จแล้วน่าจะประมาณเท่าไหร่ อ่าครับแล้วต้องใช้เวลาเปนวันหรือป่าวครับ  ทักทายส่วนเกียร์ผมก็เวลาเข้าปกติดีครับ ยกเว้นเกียร์3 มีอาการเขกนิดๆครับ เกียร์มีปัญหาไหม  เศร้าแล้วลิ้นปีกผีเสื้อคืออะไร ควรต้องทำอะไรด้วยไหม อันนี้ไม่รู้จิงๆครับ  แหะ.. แหะ..รบกวนชี้แนะอีกที คำนับ
aod_ae
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2008 22:00:00 »

ใช่ครับเฟืองไมล์ครับ  ซูม ซูมคือต้องใช้รถทุกวันครับ อยากรู้ว่ราเบ็ดเสร็จแล้วน่าจะประมาณเท่าไหร่ อ่าครับแล้วต้องใช้เวลาเปนวันหรือป่าวครับ  ทักทายส่วนเกียร์ผมก็เวลาเข้าปกติดีครับ ยกเว้นเกียร์3 มีอาการเขกนิดๆครับ เกียร์มีปัญหาไหม  เศร้าแล้วลิ้นปีกผีเสื้อคืออะไร ควรต้องทำอะไรด้วยไหม อันนี้ไม่รู้จิงๆครับ  แหะ.. แหะ..รบกวนชี้แนะอีกที คำนับ
ตามเชียงกง ก็มีถอด ออกมาแยกไว้ตะหากครับ..คิดว่าตังนึง ไม่น่าจะเกิน ห้าร้อย หรอกนะครับ.....มีแน่ๆ ครับ...ถ้าใช่เฟืองไมล์ ที่อยู่แถวๆ เกียร์ ด้านหน้ารถ.. เอ๋อ
MEESANG
นักแข่งมือสมัครเล่น

แต่งแต่พองามครับ

« ตอบ #9 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2008 00:27:02 »

ลองเปลี่ยนช่างดูดิครับ
4d56

บินไปด้วยกัน

« ตอบ #10 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2008 03:56:43 »

คงต้องยอมเสียเวลาไปเดินเล่นเซียงกงหรือตามอู่หลายๆที่อ่ะคับ น่าจะได้ของและรู้ราคาคับ
การเดินเซียงกงหลายๆที่มันไม่ได้แต่ของอย่างเดียวอ่ะคับ มันจะได้ความรู้ด้วยคับ ว่าตัวนี้คือ
อะไร ราคายังไง ถามๆคนในเซียงกงเยอะๆอ่ะคับ อย่างน้อยเดินหลายๆที่ก้อจะได้ราคาที่ต่างกัน
เราก้อจะรู้คับว่าที่ไหนอะไหล่ตัวไหนแพง ถูก แล้วอย่าลืมคับอะไหล่บางตัวที่เซียงกงแพงกว่าหรือ
ราคาเท่าๆกันกับของใหม่ ยังไงลองถามของใหม่ด้วยคับ

กำลังบ้าดีเซลโบควายคับ
4D56 รหัสเทพ
4M40 อิมก้ออิมเถอะ...ยาว
ไหนๆใครว่าดีเซลไม่แรง
ต้องลอง...ต้องลอง
yuky
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

Raceclub ศรีนครินทร์60 เครื่อง,แก๊ส,ช่วงล่าง 089-6616752คับ

« ตอบ #11 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2008 12:00:46 »

ทำมั้ยต้องเปลี่ยนเครื่องอะ....Huh?
อย่างมากแค่เปลี่ยนเกียร์ก็พอนี้คับ แต่ผมว่าหาดีๆ เฟืองในเซียงกงมีแน่คับ ซุบซิบ

RN3 type RS/BB5 type Si
Tae !!
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

อดีต.....

« ตอบ #12 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2008 12:31:02 »

ช่างร้านนี้แนะนำดีมากเลยครับ....เฟืองไมล์แตก บอกให้วางเครื่องใหม่ (เอาขวานเหน็บหลังแล้วเอาตาตุ่มคิดแน่เลย) เชียงกงมีขายครับ 4-500 บาทเหมือนที่พี่อ๊อดว่า ถ้าหาซื้อไม่ได้ก็ไม่ต้องดูไมล์มันหรอกครับ ดีกว่าเสียเงินวางเครื่องใหม่อีก

เวียนหัว

แต่ถ้าเป็น ตัวนี้ก็เตรียมเงินค่าแรง+ค่าซ่อมไว้ซัก 3000-5000 ละกันครับ ถ้าอยากยกเกียร์ใหม่ก็เตรียมไว้ซัก 6000

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 สิงหาคม 2008 12:36:57 โดย Tae !! » บันทึกการเข้า
aod_ae
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2008 12:48:20 »

ช่างร้านนี้แนะนำดีมากเลยครับ....เฟืองไมล์แตก บอกให้วางเครื่องใหม่ (เอาขวานเหน็บหลังแล้วเอาตาตุ่มคิดแน่เลย) เชียงกงมีขายครับ 4-500 บาทเหมือนที่พี่อ๊อดว่า ถ้าหาซื้อไม่ได้ก็ไม่ต้องดูไมล์มันหรอกครับ ดีกว่าเสียเงินวางเครื่องใหม่อีก

เวียนหัว

แต่ถ้าเป็น ตัวนี้ก็เตรียมเงินค่าแรง+ค่าซ่อมไว้ซัก 3000-5000 ละกันครับ ถ้าอยากยกเกียร์ใหม่ก็เตรียมไว้ซัก 6000

ถูกต้องแล้วคร้าบบบบบบบบ...ขึ้นอยู่กับว่า ตัวนอก หรือตัวใน..แหละครับ..ที่พัง...อิอิ
potter

« ตอบ #14 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2008 23:46:19 »

อินเลิฟอู้หู โปะเชะเลยครับ ตรบมือ ขอบคุณจิงๆครับ ไ เต้นระบำอ้ตัวในขาวๆนี่แหละครับ แต่ค่าแรงแพงเนอะ   เอ๋อยังไงก็ขอขอบคุณเพื่อนๆมากครับที่ชี้แนะมากมาย  คำนับอย่างน้อยก็รอดตายจากการโดนฟันหัวแบะจากช่างแว้ว ถอนหายใจ ถึงเวลาที่ต้องเปลี่ยนร้านซะที  ร้อนๆๆร้านเก่าก็  ปล่อยพลัง สบาย สบายสักลูกก่อนจาก อิอิ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์