AE. Racing Club
20 กันยายน 2024 04:38:19 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2  »    ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาตีตู้/เดินสาย Subwoofer กันเองดีกว่า ^_^  (อ่าน 18500 ครั้ง)
DarkAngle
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: 06 สิงหาคม 2008 16:47:41 »

สวัสดีคร้าบ  วันนี้มาเอาผลงาน DIY แบบประหยัดสุดๆมาแนะนำ ใช้งบไปทั้งหมดประมาณ 3500 บาทครับ เดี๋ยวดูรายการอุปกรณ์แล้วจะอึ้ง!!!

เริ่มจากอุปกรณ์กันเลย
1. Amp มือสอง (ของเพื่อน) 250Wx4 เอามาต่อบริดจ์ใช้แค่ 2 CH พอ ---------- อันนี้ขอฟรีมาเลย  ลิงจั๊กๆ
2. สายลำโพงเอาขนาดใหญ่ๆไว้ก่อน เมตรละ 95 บาท ใช้ 3 เมตรเหลือๆ -----------  285 บาท
3. สาย RCA ใช้ของยี่ห้อ concept ------------------------------------------ ฟรีจากเพื่อนอีกคน 555 (ของเก่าอีกแร้ว)
4. สายไฟขนาด 10 มม. ยาว 5 เมตร (เหลือๆอีกแล้ว) เมตรละ 70 บาท ----------- 350 บาท
5. กระบอกฟิว+ฟิว -------------------------------------------------------- 100 บาท
6. สาย remote เส้นเล็กๆ -------------------------------------------------- 100ก่าๆ
7. อื่นๆ เช่น หางปลา หัวแร้ว กาว สักกะหลาด ใยบุกล่อง -------------------------- มีเหลือจากตีตู้เพื่อนอีกแล้ว 555
8. ไม้ (อันนี้แล้วแต่ชอบ แต่จะบอกว่าไม้แน่นๆจะเสียงดีกว่า กระดาษอัด ผมใช้ไม้อัดแผ่นหนา 15 mm. ไปเลย เว่อร์ ซ๊า) ----  ฟรีบ้านเพื่อนอีกแล้ว Smiley
9. Subwoofer  Alpine SWE-1041 ขนาด 10 นิ้ว 1 ดอก ------------------- 2400 บาท!!!  ลองเดินคลองถมดูของตกรุ่นหมาดๆ พวกวางโชว์เหลือข้างเดียว สภาพดี ไม่เคยใช้เนี่ยยังมีอีก   วันนั้นเห็น Rodex voice คู่ 2400 บาท เหมือนกานนะ
10. เลี้ยงข้าวเพื่อนซักมื้อเป็นค่าแรง น้ำใจกันนิ๊ดดดด อิอิ

ตีตู้กันเลย
ขนาดตู้ส่วนใหญ่แล้วจะอยู่ที่ ปริมาตร 0.6 - 1.2 ลูกบาศก์ฟุต (ลำโพงแต่ละตัวจะมี spec อยู่ก็ลองอ่านๆกันหน่อย จะได้ค่าที่กำลังดี) ผมเลือกไว้ที่ประมาณ 0.7-1 ลบ.ฟุต
ข้อสังเกตุ - ตู้เล็กเสียงจะไม่ลึก  แต่กระชับ
- ตู้ใหญ่จะเสียงต่ำลึกกว่า แต่ก็จะขาดความกระชับ  ฉะนั้นต้องใช้ค่าที่พอดีกับลำโพงนั้นๆครับ

ตามรูปเลย

ตีแล้วอย่าลืมเจาะรู สายไฟที่ด้านหลังด้วย  ผมเลือกวางชิดเบาะหลัง ด้านบนชนคานพอดี ด้านล่างก็วางบนพรม
ถ้าไม่อยากเจาะรถ ก็ไม่ต้องยึดแบบผมก็ได้ เพราะตู้หนักและกว้าง ทั้งยังชนคานด้านบนทำให้มันแน่นไม่ขยับออกมาครับ (ลองขับไปมา 2 วันละ)
ตีตู้เสร็จก็ยัดใยสังเคราะห์ (ใช้ใยกรองน้ำในตู้ปลาครับ หาไม่ยาก ใช้ได้ ok) ผมใช้เฟลท์ซับเสียงถูกๆปะรอบไปด้วย   
ข้อสังเกตุ: - ถ้ายัดมากเสียงจะแน่น นุ่ม ไม่กระด้าง,  ถ้าอยากได้เสียงดิบๆก็ยัดน้อยๆ   
- แต่ต้องใส่นะครับ ถ้าไม่ใส่เสียงเบสจะก้องในกล่อง ทำให้เสียงไม่เคลียร์ (ในทางทฤษฏีจะทำให้เกิด frequency resonance เป็นผลเสียกับเสียงมาก)

เสร็จแล้วเป็นแบบนี้

อ้อ ลืมไปตะแกรง 90 บาทครับ   จะเห็นว่าพื้นที่ด้านหลังยังเหลืออีกเยอะ และไม่หนักมาก ท้ายไม่ห้อยแน่นอน (มะช่ายติดแก๊ส อันนั้นห้อยเลย)

เดินสายไฟกันต่อ

ตามรูปเลยครับ
มีข้อสังเกตุนิดนึง  ถ้าหันลำโพงออกนอกรถแบบผมเนี่ย ควรต่อสายไฟลำโพงสลับขั้วไว้ (กลับเฟส)  แต่ยังไงติดเสร็จลองฟังดูอีกที ถ้าต่อเฟสถูกเสียงจะลอยเข้ามารู้สึกอยู่ตรงกลางรถ แต่ถ้าผิดเฟสเสียงจะเคว้งออกไปด้านนอกครับ (อธิบายไม่ถูกเหมือนกัน ต้องลองฟัง)

เสร็จแล้ว
** อย่าเพิ่งเปิดครับ!!! **
ตรวจสายไฟต่างๆดูอีกทีให้ครบว่าถูกต้องหรือไม่ มีส่วนไหนลัดวงจรมั้ย เพื่อความปลอดภัย

เอ้ามันส์กันได้แร้ววววว  กาดึ๊บ.. กาดึ๊บ..

สรุป ใช้เวลาตีตู้(ครั้งแรก)ไป 4-5 ชม. วัดไปแต่งไป ตัดไป นานสุดๆ ให้เนียนๆเดี๋ยวตู้รั่วละแย่เลย  เดินสายไปอีก 2-3 ชม. ก็มือใหม่รื้อไม่เป็นหนิเนอะ -_-'

ขอบคุณที่ติดตามคร้าบ อาจจะไม่ละเอียดนัก ผิดพลาดยังไงขออภัยมา ณ ที่นี้  ใครมีข้อคิดเห็นอย่างไรแนะนำได้เลยคร้าบบบ  คำนับ
DarkAngle
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2008 16:57:01 »

ขอมาโชว์รถผมหน่อย  ติดชุดราคากลางๆครับ ติดมานานละ  เพิ่งมีซับเพราะเพื่อนอนุเคราะห์อุปกรณ์มาเกือบหมดเรย ขอบคุณเพื่อนๆที่แสนดีด้วยจ้า

Front
Alpine รุ่นถูกสุดเลยครับ  ส่วนตัวผมว่าฟังเสียงแล้วพุ่ง รายละเอียดดีกว่า pioneer  JVC  kenwood sony มากครับ แนะนำๆ

ลำโพงหน้า
Blaupunkt 6 นิ้ว + Tweeter   เสียงกลาง-แหลมดี   tweeter ทำให้ยก stage ขึ้นมาได้อีกเยอะเลย

ลำโพงหลัง
Blaupunkt 8 นิ้ว 3 ทาง เสียงต่อกับคู่หน้าพอดี ได้ กลางต่ำเพิ่ม แต่ยังคงเสียง กลาง-แหลม ให้คนนั่งหลังฟังชิวๆ

แอมป์ + ซับ
แอมป์ยี่ห้ออะไรก็ไม่รู้เหอๆ เอาเป็นว่าขับเสียงออกก็พอ 55

ซับ Alpine SWE-1041   1 ดอก   เสียงแรงเกินราคา (ก็ซื้อมา 2400 บาทเองอ่านะ) คุณภาพเสียงดีครับ แน่น  แรงพอฟังแล้ว   (แต่ไม่ใช่อัดกันแบบนั้นนะ ถ้าชอบอัดๆดังไปท้ายซอย อันนี้ไม่ไหว เสียงดังมากๆมีบวม เหมือนกัน)

หมดละครับ แค่นี้ก็มันส์กันได้แล้ว

ปล. ยาง F1 กะ ท่อมันดังกลบเสียง ซับ หมดเลย T_T   คราวหน้าจะไม่ใช้ good year อีกแล้วให้ตายสิ ดังจิงๆ
arTO-TRD
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

« ตอบ #2 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2008 21:27:55 »

สุดยอด สุดยอด สุดยอด
NonG_<TPZ#02>_<NC.Z>

« ตอบ #3 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2008 22:18:50 »

เยี่ยมเรยคับ

Trang-Phattalung Zone / Nongchok Zone
carboxy.CZ

CZ No.#30

« ตอบ #4 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2008 01:48:34 »

ตรบมือ ตรบมือ ตรบมือ
NosDriVe

พิเรณทีม = มิตรภาพ + ความจริงใจ

« ตอบ #5 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2008 22:31:18 »

สุดยอดมากๆ

ถ้าไม่ทนเหนื่อย ทนลำบากมาด้วยกัน ก็ไม่รู้หรอกว่าแต่ละคนให้ใจกันแค่ไหน ใช่มั้ย พิเรณทีม
ohmawa
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

« ตอบ #6 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2008 17:34:37 »

แนะนำ ฟ้อน PIONEER ครับ เสียงดี เบส ตึ๊บๆ แถมเล่นแผ่น ก๊อบดีมักๆๆๆ...ไม่มี ตุกๆๆๆ

khan_ae++101++

« ตอบ #7 เมื่อ: 21 สิงหาคม 2008 15:53:17 »

แหล่มเลยครับ สุดยอด

ช้าก่อน!!! ท่านผู้เจริญแล้ว........................
เค้าว่ากันว่า รถแรงอยู่อู่.........แล้วรถกรูไม่แรงเสีอกไปอยู่กับเค้าทำไม???แสรดดดดด
offza500
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2008 17:15:57 »

รถผมติดแก็สใช้ตีด้านข้างได้ป่าวคับ
PAtIPUT

AT190

« ตอบ #9 เมื่อ: 02 เมษายน 2009 13:34:49 »

....

อดีตขับ AE ปัจจุบันขับ AT
ไม่จูน ไม่โม ไม่โบ ไม่แรง
นักแข่งมือสมัครเล่น

เออี ไม่จูน ไม่โม ไม่โบ ไม่แรง ไม่มีเธอ เศร้าว่ะ

« ตอบ #10 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2009 14:07:33 »

รถผมติดแก็สใช้ตีด้านข้างได้ป่าวคับ
เหมือนกัน อยากทำข้างๆอ่ะ
pHaYaO_#AE101#
มือเก่าหัดแข่ง

เสี่ยง.... มันก็คงต้องเสี่ยง

« ตอบ #11 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2009 14:59:53 »

คำนับ คำนับ คำนับเจ๋งคับ เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง[/b] คำนับ คำนับ

ครอบครัวTOYOTA
ลุงหนวด-(ZC72S)

จะเร็วจะช้า มันก็ต้องมีวันจาก

« ตอบ #12 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2009 20:46:57 »

สุดยอดเลยครับ...มีคาปาด้วยป่าวครับ

ถึงเวลาต้องจากกันแล้ว  คงเหลือใว้แค่มิตรภาพ
B-BOY-AE101

« ตอบ #13 เมื่อ: 12 มิถุนายน 2009 12:40:42 »

แหล่มเลยครับ

#Zealotry#   NO.003#
เก่ง rainyboy
นักแข่งมือสมัครเล่น

« ตอบ #14 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2009 20:48:18 »

ขอวงจร คาปา หน่อยได้ไหมครับ (แอบเห็นในรูป)

My Word ->http://thaigarage.wordpress.com
My Club -> http://www.4EFTECLUB.com
MY Job -> ร้านหมูปิ้งมารวย2
ดาวหางสีฟ้า

บรรลัยไม่ว่า..ขายหน้าไม่ได้

« ตอบ #15 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2009 11:26:43 »

upไปคับ

เจ้าชู้เพราะ..กูเลือกได้
Leonaidus
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2009 18:08:12 »

เนียนจัง
แค่ ee 101 1300
มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #17 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2010 21:55:59 »

สุดยอด แต่ผมอยากได้ตีด้านข้างครับ เพราะรถติดแก๊ซ ซุบซิบ
Naibas Sudlor
มือเก่าหัดแข่ง

รถคันนี้ยังรอเก็บงานอยู่เลยคับ

« ตอบ #18 เมื่อ: 21 มกราคม 2011 20:21:16 »

...เยี่ยมมากครับ...
KITTI 2616<NC.Z>
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

"ทฤษฏีมีไว้ทดสอบ ผลของมัน นั้นแระคือความจริง"

« ตอบ #19 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์ 2011 22:41:45 »

ตาปริบๆ ตาปริบๆ ผมขอแจมด้วย  เหอๆๆ เหอๆๆ เหอๆๆ

FRONT PIONEER DEH 6850
  AMP 2 CH CONCEPT 2200 (2*125W RMS) ขับ SUB CONCEPT CW10 2 ตัว(10นิ้ว)
  AMP 4 CH CONCEPT 4400 (4*90W  RMS)  ขับ 1. 5" PERFORMANT แยกชิ้น 2 ทาง
                                                              2. 6" CONCEPT แกนร่วม 2 ทาง
  วงจรผมง่ายๆไม่มีปรี ไม่มี ครอสโอเวอร์ เพราะทุกอย่างปรับจาก FRONT ได้(ในแอมก็มีครอสโอเวอร์ในตัวด้วยนะครับ) ฟังในรถได้ดีครับ แต่เปิดให้เสียงนอกรถ(เปิดอัด)ไม่ออกเท่าไรเน้นฟังในรถอย่างเดวครับ

ปล. ชุดนี้จัดมา 5 ปีแล้วครับตอนนี้ยังฟังสบายๆอยู่เลยครับ จัดชุดดีๆฟังยาวๆไม่ต้องแก้ไขอะไรมากครับ ขอให้เจอชุดที่ถูกใจครับแล้วจะมีความสุขกับคำกล่วที่ว่าแอร์เย้น เพลงเพราะ ครับ
หน้า: [1] 2  »    ขึ้นบน
  พิมพ์