AE. Racing Club
24 ตุลาคม 2024 01:23:49 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2  »    ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อันนี้คืออะไรครับ  (อ่าน 6163 ครั้ง)
Jeck
นักแข่งมือสมัครเล่น

หุหุหุ

« เมื่อ: 07 สิงหาคม 2008 16:36:29 »

อยู่ที่กรองอากาศ AE92 เครื่อง 4AGE ลักษณะเป็นเหมือน โซลินอยส์ แล้วมีสาย แวคคั่ม ต่อไปที่ ปีกผีเสื้อ มีต่อไฟเข้าไปด้วย ถ้าถอดออกจะมีปัญหาอะไรหรือเปล่าครับ คือจะใส่กรองเปลือยน่ะครับ รบกวนทีครับ ขอบคุณครับ http://img244.imageshack.us/img244/6794/800px4ageredtopnj3.jpg
รูป ตามลิงค์ ครับ http://rcweb.net/forums/showthread.php?p=7326323&posted=1#post7326323

ขายประกันทุกอย่าง , มีที่ดินขายด้วย 081-8615877
Handyman
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

You are alway all my mine

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #1 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2008 16:48:08 »

Air sensor

ต้องเอาไว้ครับ ติดกรองเปลือย ก็เจาะรูที่คอท่อแล้วฝังเจ้าตัวนี้กลับเข้าไปครับ >>> ห้ามถอดออก

++ รถยนต์เป็นวิทยาศาสตร์ ไม่ได้แรงด้วยพลังแห่งเวทย์มนต์ ++ http://www.facebook.com/handyman.aoud

รับซื้อรถมือสอง , รับจำนำรถ ,รับปรึกษาปัญหาของรถยนต์ ฟรี
Jeck

หุหุหุ

« ตอบ #2 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2008 16:54:05 »

ขอบคุณครับ แต่ว่ามันมี 2 ตัวเหรอครับเพราะอีกด้านหนึ่งก็มีเหมือนกัน อันนั้นฝังเข้าไปแล้วเพราะมันอันเล็กและไม่มีสายแวคคั่มมีแต่สายไฟครับ แต่ตัวนี้ถอดออกมาดูตัวเบ่อเร่อเลยครับ

ขายประกันทุกอย่าง , มีที่ดินขายด้วย 081-8615877
Handyman

« ตอบ #3 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2008 17:02:02 »

ต้องใส่เข้าไปทั้งหมด และอยู่ในตำแหน่งที่เหมาะสมครับ

อุปกรณ์ที่ติดรถมาทุกชิ้น หากไม่เกี่ยวข้องกันหรือไม่มีประโยชน์

ทางโรงงานผลิต เขาไม่ทำมาหรอกครับ มันเปลืองต้นทุน

++ รถยนต์เป็นวิทยาศาสตร์ ไม่ได้แรงด้วยพลังแห่งเวทย์มนต์ ++ http://www.facebook.com/handyman.aoud

รับซื้อรถมือสอง , รับจำนำรถ ,รับปรึกษาปัญหาของรถยนต์ ฟรี
Tae !!
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

อดีต.....

« ตอบ #4 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2008 17:44:25 »

ต้องใส่เข้าไปทั้งหมด และอยู่ในตำแหน่งที่เหมาะสมครับ

อุปกรณ์ที่ติดรถมาทุกชิ้น หากไม่เกี่ยวข้องกันหรือไม่มีประโยชน์

ทางโรงงานผลิต เขาไม่ทำมาหรอกครับ มันเปลืองต้นทุน

ตรบมือ
ปิแอร์...แซ่บี้

Gonna BE Minor Change

« ตอบ #5 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2008 21:58:44 »

ละนี่เราไปเปลี่ยนท่อ เปลี่ยนเบาะ เปลี่ยนนั่นนี่เค้าทามมายกานเนี่ย 555555

11 ปีแล้วจ้า AE RACING CLUB NORTHERN THAILAND
[[Badd]]
Web Administrator

トヨタ カローラ 1.6 GTi

« ตอบ #6 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2008 22:08:06 »

ละนี่เราไปเปลี่ยนท่อ เปลี่ยนเบาะ เปลี่ยนนั่นนี่เค้าทามมายกานเนี่ย 555555

เปลี่ยนให้มันสมรรถนะตามที่เราต้องการครับ ของแบบนี้คิดมาแล้วครับว่าต้องมี มันก็น่าจะต้องมีไม่ควรถอดออก

สมมุติว่า Q บอกว่าไม่อยากมีท่อไปถอดออกซะเลยดีกว่านึกภาพดิครับ จะดังแค่ไหน

ไม่อยากมีเบาะ ก็ถอดออกแล้วจะนั่งพื้นขับหรอครับ อิอิ

ของบางอย่างถ้ามันไม่ต้องมี โรงงานคงไม่ใส่มาหรอกครับ

"ขำขำคลับ"
Lee Racing 086-063-7714
จะจบไหม
http://www.facebook.com/aeracingclub
DragonG75
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2008 22:20:50 »

Air sensor

ต้องเอาไว้ครับ ติดกรองเปลือย ก็เจาะรูที่คอท่อแล้วฝังเจ้าตัวนี้กลับเข้าไปครับ >>> ห้ามถอดออก

มันมีหน้าที่ไว้ช่วยหรือทำอะไรหรอครับ ถามต่อนี๊ดนึงครับ คำนับ
Moon_night
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« ตอบ #8 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2008 23:50:33 »

Air sensor

มันมีหน้าที่ไว้ช่วยหรือทำอะไรหรอครับ ถามต่อนี๊ดนึงครับ คำนับ
เอาไว้วัดทั้งปริมาณอากาศ และอุณหภูมิ เพื่อเช็คความหนาแน่นของอากาศที่เข้ามาก่อนไปถึงห้องเผาไหม้เพื่อให้กล่องสั่งจ่ายน้ำมันและไฟให้เหมาะสมกันอากาศนั่นแหละครับ หากไม่มีตัวนี้อากาศร้อนจะวิ่งแย่มากๆ
Handyman

« ตอบ #9 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2008 00:28:19 »

แยกแยะออกใหมครับ
ระหว่างถอดทิ้ง ( Air Sensor ) กับเปลี่ยนท่อเปลี่ยนเบาะใหม่

แยกออกใหมครับ ว่ามันคนละเรื่องกัน
  ฉุน

Jeck

หุหุหุ

« ตอบ #10 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2008 10:56:11 »

แล้วมีเพื่อนๆ พี่ๆ หรือเทพ ท่านใดใส่กรองเปลือยแล้วฝังตัวนี้เข้าไปบ้างครับ รบกวนลงรูปให้ดูเป็นแนวทางด้วยครับ บางทีจะได้ลอกแบบมาทำบ้างอ่ะครับ รบกวนทีครับ ขอบคุณครับ

KKK_KKK

« ตอบ #11 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2008 14:22:42 »

ฝังตรงท่อหลังกรองเปลือยอะคับ เว้นระยะมาซักช่วงหนึ่ง ให้ลมมันโฟลวเป้นระเบียบก่อนฮ่าๆๆ
Jeck

หุหุหุ

« ตอบ #12 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2008 17:25:36 »

ฝังตรงท่อหลังกรองเปลือยอะคับ เว้นระยะมาซักช่วงหนึ่ง ให้ลมมันโฟลวเป้นระเบียบก่อนฮ่าๆๆ
ว้าว อยากเห็นรูปจังเลยครับ มีท่านใดจะกรุณาบ้างครับ คือว่าเพิ่งหันมาคบกับ 4AG อ่ะครับ เลยยังไม่ค่อยรู้เรื่องเท่าใดครับ

thawat
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #13 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2008 23:20:10 »

เจ้าตัวที่ว่ามันคือตัวรักษารอบเดินเบาครับ..จำไม่ได้ว่าชื่ออะไรแต่ทำหน้าที่เดียวกับตัวISCวาว์ลในรุ่น4Aธรรมดาคับ
สังเกตุการทำงานของมันจะมีเสียงดัง กุกๆๆ..เบาๆช้าเร็วตามโหลดของเครื่อง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 สิงหาคม 2008 23:24:58 โดย thawat » บันทึกการเข้า

คำว่า " ปิดทองหลังพระ " จะยังใช้ได้หรือไม่ในสังคมของเรา?Huh?
>> OaTzy << SZ#013

[SZ#013]

« ตอบ #14 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2008 23:33:14 »

แล้วคนนั่งเบาะข้าง ๆ ล่ะคับพี่น้อง ใครคิดว่าสมควรถอดออกมั่ง คิก ๆ ๆ ๆ ๆ  อิอิ  อิอิ  อิอิ

อุบัติเหตุไม่ใช่เวรกรรม . . . . แต่เป็นการกระทำของเทอร์โบ !!!  อ้อน  อ้อน
GTi
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

"รัศมีการเที่ยวไกล อำนาจการกินจุ"

« ตอบ #15 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2008 00:08:05 »

ว้าว อยากเห็นรูปจังเลยครับ มีท่านใดจะกรุณาบ้างครับ คือว่าเพิ่งหันมาคบกับ 4AG อ่ะครับ เลยยังไม่ค่อยรู้เรื่องเท่าใดครับ

ตัวในรูปนั้นขั้วปลั๊กสีน้ำเงินเป็นตัว Bypass แบบ Solinoid Valve ตอนเปิดแอร์ที่รอบเดินเบาจะดูดอากาศผ่านมายังหลังลิ้นปีกเลยเพื่อชดเชยรอบเดินเบาทำให้เครื่องเดินนิ่งเวลาเปิดแอร์ ส่วนอีกตัวจะเป็นขั้วสีแดงนั้นผมเรียก MAP Sensor ไว้จับอัตราการไหลเข้าของอากาศเพื่อเอาสัญญาณไปสั่งกล่องจ่ายน้ำมันให้เหมาะสม การทำงานคือเมื่อมีอากาศไหลผ่านมากๆจะทำให้มันเกิดความชื้นที่ตัวและส่งสัญญาณไปที่กล่องเพื่อส่งจ่ายน้ำมันให้เหมาะสมตามปริมาณอากาศ ทั้งสองตัวนั้นสำคัญมากถ้าคุณอยากใส่กรองเปลือยห้ามถอดเด็ดขาด

ปล. ผมใส่กรองเปลือยมานานแล้วแล้วครับแต่ไม่มีรูปถ้าอยากดูหลังไมค์มาครับแล้วจะพยายามหาทางขับไปให้ดูครับ มันไม่ได้แรงอย่างที่ท่านคิดนะครับ เมื่อได้อย่างก้จะต้องเสียอย่างครับ

ผิดพลาดประการใดขออภัย ณ. ที่นี้

ด้วยจิตรคารวะ

"ดินจะกลบ ลบกาย วายสังขาร"
"ไฟจะผลาญ ชีพให้ มลายสูญ"
"แต่ความดี ที่ทำไว้ ได้ค้ำคูณ"
"ย่อมเทิดทูน แทนซาก เมื่อจากไป"
Prince of ae92gti (หนุ่ย)

ขอโทษที ที่ผมมันจน

« ตอบ #16 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2008 02:31:30 »

น้าหมึกครับได้อย่างเสียอย่าง คืออะไรครับชี้แจงให้คนไม่รู้อย่างผมด้วยครับ ตอนนี้ใช้กรองเดิมอยุ่อยากได้อยู่พอดีเลยกรองเปลือยเนี่ย  รอ

GTi

"รัศมีการเที่ยวไกล อำนาจการกินจุ"

« ตอบ #17 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2008 08:36:02 »

น้าหมึกครับได้อย่างเสียอย่าง คืออะไรครับชี้แจงให้คนไม่รู้อย่างผมด้วยครับ ตอนนี้ใช้กรองเดิมอยุ่อยากได้อยู่พอดีเลยกรองเปลือยเนี่ย  รอ

คืองี้ น้าหนุ่ย ผมนะเสียเงินซื้อท่อดูดอากาศหลายครั้งแล้วเพราะมันขาดบ่อยและราคาของเริ่มสูงและหายากแล้วด้วย เลยใส่กรองเปลือยหวังว่าน่าจะดีกว่าและแรงกว่า แต่ในความจริงกลับรู้สึกว่ากรองเดิมให้อัตราเร่งที่ดีและต่อเนื่องกว่า จังหวะที่อัดมาแล้วเรายกพอกดเติมมันจะขึ้นช้าแต่ถ้าขึ้นแล้วก็วิ่งเลยเหมือนกัน ที่ว่าได้อย่างเสียอย่างคือ ได้ท่อดูดอากาศที่ไม่ต้องมานั่งเปลี่ยนบ่อยๆ เสียอย่างที่คุณภาพของอัตราเร่งลดลง ลองสังเกตุที่ท่อดูดอากาศเดิมๆซิ มันจะออกแบบให้มีช่องกล่องเหลี่ยมๆดำติดอยู่ด้วย นั่นแหล่ะเป็นตัวกักอากาศไว้เติมในย่านการใช้งานจังหวะเติมความเร็ว ผมว่าวิศวะกร Toyota มันออกแบบมาดีกว่าร้านตีท่อกรองเปลือยแน่นอน อิๆๆ

สรุปวิ่งได้แต่อัตราเร่งหายไปบ้าง กินน้ำมันเท่าเดิม ปลายไหลแต่รอนิดนึง

ถึง จขกท. ผมจะกลับระยองวันอาทิตย์นี้ ถ้าอยากดูนัดผมได้แวะไปดูปั้มเจ็ทบายพาสหรือสะดวกที่ใดก็ได้ครับ

ปล. ทั้งหมดเป็นความรู้และความเชื่อส่วนตัวไม่ได้มีผลทดสอบใดๆมาแสดง

ผิดพลาดประการใดขออภัย ณ. ที่นี้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 สิงหาคม 2008 08:38:33 โดย GTi » บันทึกการเข้า

"แต่ความดี ที่ทำไว้ ได้ค้ำคูณ"
"ย่อมเทิดทูน แทนซาก เมื่อจากไป"
Jeck

หุหุหุ

« ตอบ #18 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2008 10:57:04 »

คืองี้ น้าหนุ่ย ผมนะเสียเงินซื้อท่อดูดอากาศหลายครั้งแล้วเพราะมันขาดบ่อยและราคาของเริ่มสูงและหายากแล้วด้วย เลยใส่กรองเปลือยหวังว่าน่าจะดีกว่าและแรงกว่า แต่ในความจริงกลับรู้สึกว่ากรองเดิมให้อัตราเร่งที่ดีและต่อเนื่องกว่า จังหวะที่อัดมาแล้วเรายกพอกดเติมมันจะขึ้นช้าแต่ถ้าขึ้นแล้วก็วิ่งเลยเหมือนกัน ที่ว่าได้อย่างเสียอย่างคือ ได้ท่อดูดอากาศที่ไม่ต้องมานั่งเปลี่ยนบ่อยๆ เสียอย่างที่คุณภาพของอัตราเร่งลดลง ลองสังเกตุที่ท่อดูดอากาศเดิมๆซิ มันจะออกแบบให้มีช่องกล่องเหลี่ยมๆดำติดอยู่ด้วย นั่นแหล่ะเป็นตัวกักอากาศไว้เติมในย่านการใช้งานจังหวะเติมความเร็ว ผมว่าวิศวะกร Toyota มันออกแบบมาดีกว่าร้านตีท่อกรองเปลือยแน่นอน อิๆๆ

สรุปวิ่งได้แต่อัตราเร่งหายไปบ้าง กินน้ำมันเท่าเดิม ปลายไหลแต่รอนิดนึง

ถึง จขกท. ผมจะกลับระยองวันอาทิตย์นี้ ถ้าอยากดูนัดผมได้แวะไปดูปั้มเจ็ทบายพาสหรือสะดวกที่ใดก็ได้ครับปล. ทั้งหมดเป็นความรู้และความเชื่อส่วนตัวไม่ได้มีผลทดสอบใดๆมาแสดง

ขอบคุณอย่างแรงครับ ไม่ทราบว่ากลับทางไหนครับ พอดีบ้านผมอยู่แถวๆสวนเสือ ศรีราชาอ่ะครับ เบอร์ผมครับ 0818615877 เจ็ค ครับ ขอบคุณในน้ำใจอีกครั้งครับ

GTi

« ตอบ #19 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2008 21:44:22 »

ถึง จขกท. ผมจะกลับระยองวันอาทิตย์นี้ ถ้าอยากดูนัดผมได้แวะไปดูปั้มเจ็ทบายพาสหรือสะดวกที่ใดก็ได้ครับปล. ทั้งหมดเป็นความรู้และความเชื่อส่วนตัวไม่ได้มีผลทดสอบใดๆมาแสดง

ขอบคุณอย่างแรงครับ ไม่ทราบว่ากลับทางไหนครับ พอดีบ้านผมอยู่แถวๆสวนเสือ ศรีราชาอ่ะครับ เบอร์ผมครับ 0818615877 เจ็ค ครับ ขอบคุณในน้ำใจอีกครั้งครับ

วิ่งเส้น Bypass 36 ผ่านอยู่แล้วสวนเสือแล้วพรุ่งนี้เย็นๆจะโทรไปครับ

หน้า: [1] 2  »    ขึ้นบน
  พิมพ์