AE. Racing Club
16 ตุลาคม 2024 00:24:27 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2  »    ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การขับ กับ รองเท้า  (อ่าน 8377 ครั้ง)
[[Badd]]
Web Administrator
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

トヨタ カローラ 1.6 GTi

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« เมื่อ: 07 สิงหาคม 2008 23:57:37 »

มีผู้คนอยู่จำนวนไม่น้อยเหมือนกัน สำหรับถอดรองเท้าในการขับขี่รถยนต์ ไม่ว่าท่านนั้นจะเป็นสุภาพสตรี หรือสุภาพบุรุษ ซึ่งเป็นความถนัดของแต่ละบุคคล ไม่สามารถบังคับกันได้ การถอดรองเท้าขับขี่รถยนต์มิได้ผิดกฎหมายแต่อย่างใด แต่ถ้าเป็นการถอดเสื้อผ้าขับขี่รถยนต์ อย่างนี้สิผิดกฎหมายครับ หากสอบถามผู้ที่ขับขี่โดยการถอดรองเท้าจะได้รับคำตอบว่า ?มันถนัดดี มีความรู้สึกดี? อะไรประเภทอย่างนี้ แต่อย่างลืมเรื่องความสะอาดของเท้าด้วยละกันนะครับ

หากท่านถอดรองเท้าในการขับขี่แน่นอนที่สุดท่านต้องถอดรองเท้า ปัญหามีอยู่ว่า ถอดแล้วเก็บไว้ที่ไหนและอย่างไร ขอแนะนำว่าเก็บไว้ในที่ที่ปลอดภัย หมายความว่า ควรเก็บไว้ไม่ให้รบกวนบริเวณพื้นที่ของผู้ขับขี่ เพราะหากมีการเคลื่อนไหว อาจจะไปขัดขาเบรกและคันเร่งได้นั่นเอง ตรงนี้เองที่จะมีความไม่ปลอดภัยเกิดขึ้นครับ หากรถยนต์ของท่านมีถาดไว้รองเท้าใต้เบาะนั่ง ก็ให้ไว้ตรงนั้นครับ ในรถยนต์โตโยต้ามีอุปกรณ์นี้ด้วยกันหลายรุ่นครับ ซึ่งในรถยนต์ของผู้อ่านอาจจะมีก็ได้นะครับ

ในเรื่องของรองเท้าที่ใช้ในการขับขี่ว่าขับขี่จะนุ่มนวลหรือไม่ รองเท้าก็มีส่วนเช่นเดียวกันครับ เคยสังเกตกันบ้างหรือไม่ครับ ว่าเมื่อมีการเปลี่ยนรองเท้าแล้วทำการขับรถยนต์ที่ใช้อยู่เป็นประจำนั้น การขับขี่ของท่านเปลี่ยนไป ไม่ค่อยราบรื่นเหมือนรองเท้าคู่เดิม นั่นก็เพราะว่า ไม่ชิน จังหวะต่างๆ ผิดไป องศาในการเหยียบเบรกและคันเร่งผิดไป เลยทำให้การเคลื่อนที่ของเท้าที่ใช้เหยียบผิดไปนั่นเองครับ

การเลือกสวมใส่รองเท้าในการขับขี่นั้น ผู้ขับขี่จะต้องมีความถนัด เพราะจะสร้างความรู้สึกที่ดีต่อการขับขี่ได้ บางท่านอาจจะบอกว่ารองเท้าคู่ไหนฉันก็ขับขี่ได้ ก็จริงอยู่ทุกคนก็ขับได้ ถ้าขับรถยนต์เป็น แต่มองลึกๆแล้วความรู้สึกที่ได้จากการขับขี่ไม่เหมือนกันครับ แล้วส่วนใหญ่ก็มองข้ามกันไป จนบางครั้งผู้โดยสารที่นั่งมาด้วย อาจจะแซวว่า ?ขับรถเป็นหรือเปล่าเนี่ย? หรือเกิดอาการเวียนหัว  แทบจะอาเจียนก็มี ยิ่งในกรุงเทพฯ รถติด ต้องเหยียบเบรกและคันเร่งบ่อยๆ การออกตัว การเร่งแซง ไม่ว่ารถยนต์ของท่านเป็นเกียร์ธรรมดา หรือ เกียร์อัตโนมัติก็ตามเป็นได้ทั้งสิ้น สิ่งทั้งหลายที่เกิดขึ้น อาจจะมาจากรองเท้าที่เราใช้ในการขับขี่ก็เป็นไปได้ครับ ดังนั้น ถ้าหากหารองเท้าที่เอาไว้สำหรับขับขี่รถยนต์เป็นประจำ แล้วทำให้มีการขับขี่ที่ดี ก็จะช่วยในเรื่องความนุ่มนวลของการขับขี่ได้ครับ

หากไม่รู้ว่ารองเท้าคู่ไหนเหมาะสมที่สุด ก็ให้ทดสอบโดยการขับจากรถยนต์ของท่านเอง เมื่อได้ความรู้สึกที่ดีก็ให้เลือกคู่นั้น นั่นแหล่ะครับ สำหรับผู้ที่ใช้รถยนต์มาแล้วหลายคัน สังเกตไหมครับว่าการขับขี่ของท่านก็เปลี่ยนไปเช่นเดียวกัน ถ้าหากเป็นรถยนต์ใหม่ ท่านต้องปรับตัวเข้ากับรถยนต์นั้นๆ ครับ ดังนั้น ท่านต้องสร้างความเคยชินให้เกิดขึ้นครับ รองเท้าที่สวมใส่ในการขับขี่ครับ ถึงแม้เป็นเรื่องเล็กน้อย แต่ก็เกี่ยวข้องกับการขับขี่นะครับ

จริงแน่ แต่มองข้าม (กันไป)

"ขำขำคลับ"
Lee Racing 086-063-7714
จะจบไหม
http://www.facebook.com/aeracingclub
~POOMZA~

ปูม 081-7045833

« ตอบ #1 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2008 00:00:00 »

ถูกต้องนะคราบ อิอิ

...ใต้ฟ้าสีคราม...
NosDriVe

พิเรณทีม = มิตรภาพ + ความจริงใจ

« ตอบ #2 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2008 10:22:27 »

ผมถนัดใช้รองเท้าพื้นบางๆ

ถ้าไม่ทนเหนื่อย ทนลำบากมาด้วยกัน ก็ไม่รู้หรอกว่าแต่ละคนให้ใจกันแค่ไหน ใช่มั้ย พิเรณทีม
tunatae
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2008 10:23:44 »

ขอบคุณคับ คุณครู  คำนับ
Grid
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #4 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2008 10:34:21 »

ครับผม

5555
NonG_<TPZ#02>_<NC.Z>

« ตอบ #5 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2008 13:40:01 »

ผ้าใบ อิอิ

Trang-Phattalung Zone / Nongchok Zone
metrocat
มือใหม่หัดขับ
*

ไม่เร้าใจ....แต่หล่อ

« ตอบ #6 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2008 17:09:33 »

ผมถนัดถอดรองเท้าครับ  เย็นดี
เอ อิงตัน

เอ อิงตันครับ EE100 4E FTE [Bo เล็กๆ RHF5H]

« ตอบ #7 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2008 18:14:41 »

ตรบมือ

=====================

ไม่ใช่ช่างทำได้ก้อทำ ทำไม่ได้ก็เข้าอู่
Doraemon-Project
AYT AYUTTHAYA TEAM
สราญรมย์ เซอร์วิส
พิริยาลัยแพร่'36
ไม่สนิทอย่าล้อเล่นนะครับ

www.4efteclub.com
[[Badd]]

トヨタ カローラ 1.6 GTi

« ตอบ #8 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2008 20:46:35 »

ผมถนัดถอดรองเท้าครับ  เย็นดี

อันตรายนะครับ

"ขำขำคลับ"
Lee Racing 086-063-7714
จะจบไหม
http://www.facebook.com/aeracingclub
โน่ SRC ™

086-6202798 โน่ SRC

« ตอบ #9 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2008 11:30:46 »

แต่ก่อนผมก็ชอบถอดรองเท้าขับรถ ตั้งแต่มีข่าวรองเท้าเข้าไปขัดกับเบรคแล้วเกิดอุบัติเหตุ ผมใส่รองเท้าตลอดเลยคับ  กลัวคับ
NoO_BenZ TZ#40..

ถึงกรูเป็น"เด็ก"ก้อไม่เกี่ยวกับ "มรึง"

« ตอบ #10 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2008 22:51:22 »

แจร่มแจ๋ว..

สุดยอด

" We r TZ "

บ้านหลังนี้..มีมากกว่า.."ความอบอุ่น"
New.

Love me, love my AE

« ตอบ #11 เมื่อ: 14 สิงหาคม 2008 20:15:10 »

มีเรื่องจริงที่ทำงานผมคือคุณผู้หญิงใส่ส้นสูง แล้วตอนขับรถถอดรองเท้าวางไว้ทีพื้น
พอรถวิ่งลงตึกรองเท้ากลิ้งเข้าไปขัดใต้แป้นเบรค สุดท้ายเลยได้เบรคกับเสาครับ แบบว่า

AE92 เดิมๆ เครื่องก็ไม่แรง เชิญแซงได้เลย...
...nui@110...
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

« ตอบ #12 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2008 17:55:51 »

ในเรื่องของรองเท้าที่ใช้ในการขับขี่ว่าขับขี่จะนุ่มนวลหรือไม่ รองเท้าก็มีส่วนเช่นเดียวกันครับ เคยสังเกตกันบ้างหรือไม่ครับ ว่าเมื่อมีการเปลี่ยนรองเท้าแล้วทำการขับรถยนต์ที่ใช้อยู่เป็นประจำนั้น การขับขี่ของท่านเปลี่ยนไป ไม่ค่อยราบรื่นเหมือนรองเท้าคู่เดิม นั่นก็เพราะว่า ไม่ชิน จังหวะต่างๆ ผิดไป องศาในการเหยียบเบรกและคันเร่งผิดไป เลยทำให้การเคลื่อนที่ของเท้าที่ใช้เหยียบผิดไปนั่นเองครับ
โดนเลยคับ เท้าเปล่าตั้งแต่หัดขับรถจนชิน
พอหันมาใส่รองเท้า ออกตัวกระชากมั่ง เบรกทีหัวทิ่มมั่ง   ถอนหายใจ
Art.
มือใหม่หัดซิ่ง
**

« ตอบ #13 เมื่อ: 12 กันยายน 2008 18:14:43 »

ผมถอดรองเท้าขับครับ แรกๆเพื่อนก็แซว แต่พอผมขับคันอื่นที่ไม่ใช้ของตัวเองแล้วเรียนรู้จังหวะได้ไวขึ้นก็เพราะถอดนี้หละครับ
ความเห็นส่วนตัวนะครับ เอาไปลองไม่เสียหาย แต่วางรองเท้าไว้ถูกจุดนิดนะครับ เกิดไปขับเบรคละยุ่งเลย ขัดคันเร่งไม่เท่าไหร่
 เกา..

EE100เก่าๆติดแก็สLPG พาแม่จ่ายตลาดปลอดภัยก็ปลื้มใจ
ohmawa
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

« ตอบ #14 เมื่อ: 16 กันยายน 2008 23:38:08 »

ฟามรู้ คร้าพพพ....เพ่ แบท

New.

Love me, love my AE

« ตอบ #15 เมื่อ: 22 กันยายน 2008 17:32:45 »

แล้วสำหรับผู้ที่ถอดรองเท้าขับก็ระวังตอนเกิดอุบัติเหตุเท้าจะแหกได้นะครับ ไม่ไหวแล้ว...

AE92 เดิมๆ เครื่องก็ไม่แรง เชิญแซงได้เลย...
isara
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #16 เมื่อ: 22 กันยายน 2008 18:21:09 »

ประกาศผมว่าแล้วแต่ความถนัดของแต่ละท่านนะครับ  แต่ถ้าจะให้ดีใส่ดีกว่าเพราะถ้าไม่ใส่รองเท้าเวลาขับทางไกลมันจะเจ็บเท้านะครับพี่น้อง  แหะ.. แหะ.. แหะ.. แหะ..

ake_kubpom
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

"นานาจิตรตังแต่จิตรจะพังถ้าตังไม่มี"

« ตอบ #17 เมื่อ: 24 กันยายน 2008 17:45:34 »

ขอบคุณสำหรับข้อคิดดีๆ
jen@171

Wanna be...!!!

« ตอบ #18 เมื่อ: 27 กันยายน 2008 02:09:15 »

ผมถอดแล้วยัดใต้เบาะเลยครับ       ขับง่ายกว่ากันเยอะ (เวลาซิ่งนะ)
เวลาปกติผมใส่รองเท้าครับ  แต่จะขับไม่เนียนเท่าถอดรองเท้าอ่ะ

TunedByJen
พรชัย เฮดเดอร์
CORONA CLUB
Club JZ
Mercedes Mania
กะเรกะราด
AE80

2E-TE

« ตอบ #19 เมื่อ: 29 กันยายน 2008 19:26:01 »

ขับใกล้ๆผมใส่ครับ แต่ขับไกลๆถอดแล้วโยนไปด้านหลังเลยครับ (เบาะหลังไม่มี)

หน้า: [1] 2  »    ขึ้นบน
  พิมพ์