AE. Racing Club
06 กรกฎาคม 2024 02:42:49 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2  »    ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: * คำแนะนำวิธีดูแม๊ก enkai rp01 *  (อ่าน 28664 ครั้ง)
chana
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

« เมื่อ: 22 สิงหาคม 2008 15:34:16 »

คำนับ-ขอคำแนะนำวิธีดูแม็ก enkai rp01 ว่าเป็นงานญี่ปุ่นหรือว่างานไทยครับ
และค่าoffเท่าไรเหมาะสมสำหรับ ae100 ขอคำชี้แนะ   ตรบมือ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 พฤศจิกายน 2010 12:17:12 โดย ตู่เเน็ต.TZ#048 » บันทึกการเข้า
T o n t_[AE.]
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

« ตอบ #1 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2008 16:08:50 »

Japan

carboxy.CZ

CZ No.#30

« ตอบ #2 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2008 16:26:36 »

ดูตรงนี้มั่งครับ ไม่แน่ใจเหมือนกัน ซุบซิบ
hayata
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« ตอบ #3 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2008 17:08:02 »

off 35 ถึง 42 ฮะ

////// ขายโช็คแต่ง H-Drive ใส่ AE ปรับแข็งอ่อน32 ระดับ สูงต่ำได้ไม่ยุ่งกับค่า K สปริง รุ่นใหม่ //////

http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=97427.0
Chan

BZ-Turing

« ตอบ #4 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2008 18:18:28 »

ดูตรงนี้มั่งครับ ไม่แน่ใจเหมือนกัน ซุบซิบ

เอาชัวร์ก็ตามนี้เลยครับ 

ส่วนอื่นๆ ที่เคยเจอจะประมาณนี้นะ

-enkei pro1 ไทยครับที่เจอบ่อย ๆ  off38  ไม่บอกว่า made in Huh?

-enkei pro1 off35 มีทั้งปั๊ม made in japan และไม่มี  อันที่มีไม่ต้องพูดครับ  ไอ้อันที่ไม่มีผมก็ไม่รู้ บางคนก็ว่า japan บางคนก็ว่าไทยครับ

-off 32 ที่เคยเจอจะมีทั้งปั๊ม made in japan ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 สิงหาคม 2008 18:27:35 โดย Chan » บันทึกการเข้า
alicetotle <RZ>

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #5 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2008 19:15:45 »

ส่วนอื่นๆ ที่เคยเจอจะประมาณนี้นะ

-enkei pro1 ไทยครับที่เจอบ่อย ๆ  off38  ไม่บอกว่า made in Huh?

-enkei pro1 off35 มีทั้งปั๊ม made in japan และไม่มี  อันที่มีไม่ต้องพูดครับ  ไอ้อันที่ไม่มีผมก็ไม่รู้ บางคนก็ว่า japan บางคนก็ว่าไทยครับ

-off 32 ที่เคยเจอจะมีทั้งปั๊ม made in japan ครับ

ผมเคยเหน 38 Made In Japan อะคับHuh?

เพียว@พระนคร
AE Racing Club Staff

Tel Me 081-689-5113

« ตอบ #6 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2008 19:31:06 »

http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=23757.0

อันนี้ถอดมาจาก AE ยุ่นเลย  แล้วก็เอามาใส่ใน AE บ้านเรา  ร้องเพลง  offset 35 หน้ากว้าง 7 นิ้ว

http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=24290.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 สิงหาคม 2008 19:37:17 โดย เพียว@พระนคร » บันทึกการเข้า

chana

« ตอบ #7 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2008 21:42:34 »

-ขอบคุณมากครับทุกๆคำชี้แนะครับ คำนับ
arTO-TRD

« ตอบ #8 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2008 21:46:26 »

RP01  ครับ   ไม่ใช่   PRO1   

ด้วยจิตคาระวะ
PonD

zc72s

« ตอบ #9 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2008 21:50:39 »

ของผมก้อเป็นแบบอันที่ 2 นะ 15 x 7  +35 ข้างในไม่มีปั๊มเมดอินอะไร.. ไม่รู้ว่าของไทยหรือของยุ่น แคะเข้มูก
G>O>Glanza<L<F
มือเก่าหัดแข่ง

สนใจกระจัง ติดต่อได้นะ

« ตอบ #10 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2008 21:58:24 »

ที่ไม่มีปั้มเนี่ย มันคือของใต้หวันครับ ผมดูมาหมดแล้ว ไทย ญี่ปุ่น ใต้หวัน ลำดับน้ำหน้กความเบา ญี่ปุ่นเบาแน่นอน รองมาคือใต้หวัน หนักสุดคือไทย แต่ยังไงเอ็นไกไทยก็ยังเบากว่าแม็กลายอื่นๆอยู่มากครับ ถือมากับมือครับ

N o a h

« ตอบ #11 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2008 13:43:18 »

ที่ไม่มีปั้มเนี่ย มันคือของใต้หวันครับ ผมดูมาหมดแล้ว ไทย ญี่ปุ่น ใต้หวัน ลำดับน้ำหน้กความเบา ญี่ปุ่นเบาแน่นอน รองมาคือใต้หวัน หนักสุดคือไทย แต่ยังไงเอ็นไกไทยก็ยังเบากว่าแม็กลายอื่นๆอยู่มากครับ ถือมากับมือครับ

ไม่มีปั้ม made in japan  มันไม่น่าใช่ของไต้หวัน
 เท่าที่ผมดูเนื้องานแล้ว มัน เหมือนเป็นของญี่ปุ่น 100 % ซึ่งไม่เข้าใจว่าทำมัย ถึงมีปั้ม และไม่ปั้ม
 แต่เท่าที่สังเกตุเห็นล้อ มาหลายๆ ชุด ล้อยี่ห้อดีๆ แท้ๆ  บางชุด ก็ ไม่มีคำว่า made in japan? หรือ บางชุด ก็มีปั้ม
 แต่ไม่มียี่ห้อ ของล้อบอกก็มี ?
 แต่งานของไทยจะต่างอย่างเห็นได้ชัด ดูง่ายๆ อันดับแรกดูที่ฝา ล้อ และก้านล้อ ได้เลย จะไม่เหมือนกัน และไม่เท่ากัน ของญี่ปุ่น จะเล็กกว่า และสวยกว่า และตอนนี้ ฝาล้อ หายากมาก ๆ ไม่ว่าจะเป็นของไทยหรือญี่ปุ่น
 และผมคิดว่าในสมัยที่RP01 ออกมาใหม่ ๆ  คงไม่มีน่าจะมีล้อไต้หวันออกมา ก๊อปขาย เพราะ ENKEI ไทยก็มีขายอยู่แล้ว   ความเชื่อมั่นในคุณภาพ ก็อยู่ในระดับที่ดีพอสมควร ราคาเบิกใหม่ก็ 2000 กว่าบาท ต่อวง จะไปซื้อหรือนำเข้า ล้อก๊อปไต้หวันมาใช้ทำมัย(ความคิดของผมเองนะ)
 ล้อไต้หวันที่มีคุณภาพ หลังล้อ จะมีบอกว่าผลิตที่ไต้หวันเหมือนกันนะ  ล้อจีน ก็เจอมาแล้ว งานให้เนียนยังไง ก็ไม่เหมือน 100% มันดูเหมือน แต่ความรู้สึกมันบอกไม่ใช่อ่ะ
แม้กระทั้ง RP01 ของไทย ยังทำไม่เหมือนของญี่ปุ่นเลย (แล้วทำมัย ทำให้เหมือนกัน มันยากตรงไหน ก็ยังงอยู่  ) แต่ยังไงก็ตามคนที่เคยใช้เค้าการันตี ว่า จะของไทยหรือของญี่ปุ่น ก็ทนและแข็ง ใช้งานในสนามไม่ค่อยมีปัญหา ดี เหมือนกัน อยู่ที่โอกาสได้หามาเป็นเจ้าของมากกว่า

ปล. ล้อ enkei NT-03  ก็น่าเก็บนะ ราคาเมื่อเทียบแล้วเบิกใหม่ ที่ญี่ปุ่น (ขนาดวงและ ออฟเท่ากัน)  สูงกว่า รุ่น RP-02 อีก พอสมควร   
>> OaTzy << SZ#013

[SZ#013]

« ตอบ #12 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2008 15:15:58 »

ไม่ใจ่ RP-01 เหรอ  อิอิ

อุบัติเหตุไม่ใช่เวรกรรม . . . . แต่เป็นการกระทำของเทอร์โบ !!!  อ้อน  อ้อน
PonD

zc72s

« ตอบ #13 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2008 17:04:14 »

แต่งานของไทยจะต่างอย่างเห็นได้ชัด ดูง่ายๆ อันดับแรกดูที่ฝา ล้อ และก้านล้อ ได้เลย จะไม่เหมือนกัน และไม่เท่ากัน ของญี่ปุ่น จะเล็กกว่า และสวยกว่า และตอนนี้ ฝาล้อ หายากมาก ๆ ไม่ว่าจะเป็นของไทยหรือญี่ปุ่น

จริงครับ ผมหาฝาล้อมานานแล้ว ตามเซียงกง ร้านแม็ก ในเน็ต หามาเป็นปีแล้วยังไม่เจอเลย ถอนหายใจ
ตอนซื้อล้อชุดนี้เจ้าของเดิมทำสีมา สีดำ จะทำทั้งที ฝาเฝออะไรก้อไม่แกะซะก่อน พ่นมันทั้งยังงั้นเลย  ผมเอามาทำสีอีกรอบ เลยพ่นทับมันไปเลย ไม่ต้องแกะมันแล้ว ฉุน
NosDriVe

พิเรณทีม = มิตรภาพ + ความจริงใจ

« ตอบ #14 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2008 10:18:08 »

สุดยอด สุดยอด

ถ้าไม่ทนเหนื่อย ทนลำบากมาด้วยกัน ก็ไม่รู้หรอกว่าแต่ละคนให้ใจกันแค่ไหน ใช่มั้ย พิเรณทีม
N o a h

« ตอบ #15 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2008 11:01:53 »

จริงครับ ผมหาฝาล้อมานานแล้ว ตามเซียงกง ร้านแม็ก ในเน็ต หามาเป็นปีแล้วยังไม่เจอเลย ถอนหายใจ
ตอนซื้อล้อชุดนี้เจ้าของเดิมทำสีมา สีดำ จะทำทั้งที ฝาเฝออะไรก้อไม่แกะซะก่อน พ่นมันทั้งยังงั้นเลย  ผมเอามาทำสีอีกรอบ เลยพ่นทับมันไปเลย ไม่ต้องแกะมันแล้ว ฉุน

ก็ตอนนั้นผมได้RP-01ขอบ16ญี่ปุ่นออฟ32 ไม่มีฝามา ผมหาไม่ได้
ผมยังต้องไปซื้อล้อRP-01 ขอบ17แต่ 4รู114 มาเพื่อเอาฝาแล้วขายล้อทิ้งไปอ่ะ
เพราะทำมัยต้องทำถึงขนาดนั้นเพราะ RP-01 ไม่มีฝาของมัน จะดูไม่ครบและสวยตามที่มันควรจะเป็น
เคยไปซื้อฝาที่ศูนย์ ENKEI ที่บางนา กม.13.5 มั้ง ตอนนั้นยังทันอยู่ ฝาละ180บาท
 ฝาของบ้านเราใส่ไม่ได้ ฝาล้อนอกเล็กกว่า เลยไม่ได้ซื้อ
แต่ไปเทียบฝา ธรรมดา ปลอมๆ  ที่คลองถม ดันมี ตบลงกันได้พอดี แต่ไม่มีแผ่นอลูมิเนียม และคำว่า RACING ก็ดูไม่สวยอีก
ก็เลยสรุปตามข้างต้นไป จบ สบายใจ   ถอนหายใจ
PonD

zc72s

« ตอบ #16 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2008 11:36:46 »

เอามาจาก RCweb ครับ
รูปที่ 1 ล้อแท้แน่นอนคับ
รูปที่ 2 ก็แท้ญี่ปุ่นคับ รองสังเกตุ ฝาและจุ๊บลม ไม่เหมือน กัน รูปที่ 3 คับ
รูปที่ 3 แท้ไทยคับ ฝาไม่เนียนจุ๊บลมเปนยาง

หรือว่าจะเข้าไปหาอ่านในนี้ก้อได้ครับ ข้อมูลเพียบ
http://rcweb.net/forums/showthread.php?t=449211&highlight=pro1
DorAEmon Power
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

อยู่อย่างเพียงพอและพอเพียง

« ตอบ #17 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2008 15:41:41 »

ของผม ออฟ32 กว้าง7 ข้างหลังดุมปั้ม Made In Japan อะครับ

ตกลง Japan 4*100 มีออฟเท่าไหร่มั้งอ่ะ

Garage N1
Making it
DorAEmon Power
Fuel-Up "คลับโรคจิต"
Federation Of "K L O N G J E K"
"การบินไทย...รักคุณเท่าฟ้า"
G>O>Glanza<L<F
มือเก่าหัดแข่ง

สนใจกระจัง ติดต่อได้นะ

« ตอบ #18 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2008 22:21:07 »

ไม่มีปั้ม made in japan  มันไม่น่าใช่ของไต้หวัน
 เท่าที่ผมดูเนื้องานแล้ว มัน เหมือนเป็นของญี่ปุ่น 100 % ซึ่งไม่เข้าใจว่าทำมัย ถึงมีปั้ม และไม่ปั้ม
 แต่เท่าที่สังเกตุเห็นล้อ มาหลายๆ ชุด ล้อยี่ห้อดีๆ แท้ๆ  บางชุด ก็ ไม่มีคำว่า made in japan? หรือ บางชุด ก็มีปั้ม
 แต่ไม่มียี่ห้อ ของล้อบอกก็มี ?
 และผมคิดว่าในสมัยที่RP01 ออกมาใหม่ ๆ  คงไม่มีน่าจะมีล้อไต้หวันออกมา ก๊อปขาย เพราะ ENKEI ไทยก็มีขายอยู่แล้ว   ความเชื่อมั่นในคุณภาพ ก็อยู่ในระดับที่ดีพอสมควร ราคาเบิกใหม่ก็ 2000 กว่าบาท ต่อวง จะไปซื้อหรือนำเข้า ล้อก๊อปไต้หวันมาใช้ทำมัย(ความคิดของผมเองนะ)
 ล้อไต้หวันที่มีคุณภาพ หลังล้อ จะมีบอกว่าผลิตที่ไต้หวันเหมือนกันนะ  ล้อจีน ก็เจอมาแล้ว งานให้เนียนยังไง ก็ไม่เหมือน 100% มันดูเหมือน แต่ความรู้สึกมันบอกไม่ใช่อ่ะ
แม้กระทั้ง RP01 ของไทย ยังทำไม่เหมือนของญี่ปุ่นเลย (แล้วทำมัย ทำให้เหมือนกัน มันยากตรงไหน ก็ยังงอยู่  ) แต่ยังไงก็ตามคนที่เคยใช้เค้าการันตี ว่า จะของไทยหรือของญี่ปุ่น ก็ทนและแข็ง ใช้งานในสนามไม่ค่อยมีปัญหา ดี เหมือนกัน อยู่ที่โอกาสได้หามาเป็นเจ้าของมากกว่า

ปล. ล้อ enkei NT-03  ก็น่าเก็บนะ ราคาเมื่อเทียบแล้วเบิกใหม่ ที่ญี่ปุ่น (ขนาดวงและ ออฟเท่ากัน)  สูงกว่า รุ่น RP-02 อีก พอสมควร  

พี่โน แหล่งที่มากลอฟเชื่อถือได้ครับ สำหรับ ENKAI RP01 นะครับ รุ่นอื่นไม่รู้ เพราะร้านที่กลอฟคุยมาเป็นร้านขายแม็กนอกที่ปทุมวันครับ เขาบอกอย่างละเอียด แม็กใต้หวันมีปั้มตรามาตรฐานแบบญี่ปุ่นเหมือนเดะๆ แต่ไม่มีปั้มญี่ปุ่นครับช่วงดุมช่วงโค้งก้านนี้เหมือนกันมากครับ สติกเกอร์แม็กใต้หวันก็มีครับ ถ้าอยากรู้ชื่อร้านเดี้ยวส่ง PM ได้ครับ ร้านนี้ RPO1 มาจนเบื่อครับ ของญี่ปุ่นกะใต้หวันเนี่ย ของไทยก็มีนะแต่ไม่ใช่ของใหม่ครับมีแต่เป็นแม็กเทรินนะครับ

ต่ออีกหน่อย ร้านนี้กลอฟซื้อแม็ก RPO1 จากเขามา 16000 บาท ไม่มียาง แพงมัย? แพงมาก แต่ยอมเพราะตอนนั้นหาที่ไหนไม่มีใครขายอะ ขอบ 16 เนี่ย มีแต่ 15 จากนั้นมันก็บอกว่าถ้าชุดนี้ราคาไม่ไหวมีอีก 2 ชุดให้เลือก มันก็หยิบมาให้แล้วก็บอกว่าเนี่ยของใต้หวันเหมือนญี่ปุ่นเดะๆ หนักกว่าหน่อยลองถือดูได้ถามว่ามองจากสายตามองไม่ค่อยออกว่าญี่ปุ่นหรือใต้หวันเพราะเหมือนมากแต่มาดูด้านหลังไม่มีปั้มไรเลย ถามราคามัน มันบอก 14000 อืมไรวะเนี่ย รุ่นนี้เป็นไรไปแล้ว เข้าใจนะว่าซื้อที่ร้านราคามันสูงแบบนี้ แล้วก็มีแม็กไทยให้ดูอีกขาย 10000 ตัวผมเองเนี่ยยังลังเลเล้ยที่จะเอาใต้หวันเพราะช่วงนั้นผมเจอแม็กช่วงที่เงินขาดมือพอดี แต่ผมก็ยอมครับหาเงินซื้อญี่ปุ่นจนได้ ส่วนแม็กใต้หวันอีกชุดนั้น เพื่อนใน DP ชื่อ พัต ครับ ซื้อไปแล้วครับ เพราะผมเล่าสรรพคุณความเบาให้ฟัง ถึงเป็นใต้หวันเขาก็ยอมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 สิงหาคม 2008 22:37:11 โดย G>O>Glanza<L<F » บันทึกการเข้า

PonD

zc72s

« ตอบ #19 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2008 22:27:35 »

และผมคิดว่าในสมัยที่RP01 ออกมาใหม่ ๆ  คงไม่มีน่าจะมีล้อไต้หวันออกมา ก๊อปขาย เพราะ ENKEI ไทยก็มีขายอยู่แล้ว   ความเชื่อมั่นในคุณภาพ ก็อยู่ในระดับที่ดีพอสมควร ราคาเบิกใหม่ก็ 2000 กว่าบาท ต่อวง จะไปซื้อหรือนำเข้า ล้อก๊อปไต้หวันมาใช้ทำมัย(ความคิดของผมเองนะ)

พี่โน แหล่งที่มากลอฟเชื่อถือได้ครับ สำหรับ ENKAI RP01 นะครับ รุ่นอื่นไม่รู้ เพราะร้านที่กลอฟคุยมาเป็นร้านขายแม็กนอกที่ปทุมวันครับ เขาบอกอย่างละเอียด แม็กใต้หวันมีปั้มตรามาตรฐานแบบญี่ปุ่นเหมือนเดะๆ แต่ไม่มีปั้มญี่ปุ่นครับช่วงดุมช่วงโค้งก้านนี้เหมือนกันมากครับ สติกเกอร์แม็กใต้หวันก็มีครับ ถ้าอยากรู้ชื่อร้านเดี้ยวส่ง PM ได้ครับ ร้านนี้ RPO1 มาจนเบื่อครับ ของญี่ปุ่นกะใต้หวันเนี่ย ของไทยก็มีนะแต่ไม่ใช่ของใหม่ครับมีแต่เป็นแม็กเทรินนะครับ
คุณกอล์ฟฝากดูฝาล้อให้มั่งได้ป่าวครับ 4 ฝาเลย เก่า-ใหม่ , ไทย-ยุ่น เอาหมด ฮิฮิ
หน้า: [1] 2  »    ขึ้นบน
  พิมพ์