AE. Racing Club
22 ตุลาคม 2024 01:50:37 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากรบกวนเพื่อนๆ ที่รู้เรื่องแก๊ส หรือร้านแก๊สหน่อยครับ  (อ่าน 2083 ครั้ง)
okonomixz-TZ#052
นักแข่งมือสมัครเล่น

TZ#052

« เมื่อ: 31 สิงหาคม 2008 21:10:36 »

ไม่ไหวแล้วคร้าบบบ  ยกธงขาว กับหม้อต้ม logas จูนยังไง ก็ยากประหยัด อยากขอคำแนะนำนิดนึงครับ อยากจะเปลี่ยนหม้อต้มเป็น tomasetto  รุ่น super อะครับ อยากทราบว่า ราคาประมาณเท่าไร ปัญหาเรื่องการจูหรือประหยัดเป็นอย่างไรบ้าง แล้วในส่วนของราคาตอนนี้รวมติดตั้งน่าจะอยู่ที่เท่าไรอะครับ แล้วพอมีร้านไหนแนะนำบ้าง  ไม่ไหวแล้วจ้า ยอมแพ้   ยกธงขาว วิ่งยังไง จูนยังไง ก็ไม่เคย วิ่งได้ประหยัดเหมือนกับเพื่อนๆ พี่ๆ สักที ขอคำแนะนำหน่อยคร้าบบบบ

**หรือว่าพอแนะนำร้านไหนที่จูนเก่งๆ เทพๆ บอกหน่อยนะครับ ไม่ไหวครับกินแก๊สมากเลย( 1ถัง / วิ่งได้ 350 โล)

ผมไม่ได้เจ้าชู้ แค่มีเนื้อคู่หลายคน
ฮิฮิ ฮิฮิ ฮิฮิ ฮิฮิ ฮิฮิ

TZ#052

« ตอบ #1 เมื่อ: 01 กันยายน 2008 14:17:42 »

up

ผมไม่ได้เจ้าชู้ แค่มีเนื้อคู่หลายคน
Nick EE90->4A-GE

EE90 + 4A-GE 16v. ลายเสือดาว

« ตอบ #2 เมื่อ: 01 กันยายน 2008 20:50:22 »

>>>  อยู่แถวไหนล่ะครับ....................... มามาะมา เดี๋ยว ช่วยทุบ (เฮ้ยไม่ใช่) เดี๋ยวช่วยจูนให้ครับ.

>>>  ไม่เอาอะไรมาก ขอแค่ ลูกปลานิล 200 ตัวก็พอ หรือลูกปลาดุกก็ได้ครับ. จะเอาไปเลี้ยงที่ สวนยางจันทบุรี

---  ถ้าวันไหนผ่าน ถนน345 แยกบางคูวัด ปทุมธานี ทางจะไป สะพานนวยฉีว หรือสะพานนนท์บุรี นั่นล่ะครับ.

โทรศัพท์  มาได้ครับ (ถ้าผมไม่ติด..... อยู่ล่ะก็เดี๋ยวทุบให้ครับ.)
  สบาย สบาย   สบาย สบาย

รอ  ทำตามในนี้หรือยังครับ อ่านทุกหน้าเลยนะ เดี๋ยวเก่งเอง
http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=21042.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 กันยายน 2008 20:52:27 โดย Nick EE90->4A-GE » บันทึกการเข้า

TZ#052

« ตอบ #3 เมื่อ: 01 กันยายน 2008 21:36:40 »

>>>  อยู่แถวไหนล่ะครับ....................... มามาะมา เดี๋ยว ช่วยทุบ (เฮ้ยไม่ใช่) เดี๋ยวช่วยจูนให้ครับ.

>>>  ไม่เอาอะไรมาก ขอแค่ ลูกปลานิล 200 ตัวก็พอ หรือลูกปลาดุกก็ได้ครับ. จะเอาไปเลี้ยงที่ สวนยางจันทบุรี

---  ถ้าวันไหนผ่าน ถนน345 แยกบางคูวัด ปทุมธานี ทางจะไป สะพานนวยฉีว หรือสะพานนนท์บุรี นั่นล่ะครับ.

โทรศัพท์  มาได้ครับ (ถ้าผมไม่ติด..... อยู่ล่ะก็เดี๋ยวทุบให้ครับ.)
  สบาย สบาย   สบาย สบาย

รอ  ทำตามในนี้หรือยังครับ อ่านทุกหน้าเลยนะ เดี๋ยวเก่งเอง
http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=21042.0

ขอบคุณมากเลยครับ

kampol
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

ครอบครัวต้องมาก่อน จำไว้ๆ ห่างจากยุทธจักรมานานแล้ว

« ตอบ #4 เมื่อ: 02 กันยายน 2008 07:29:26 »

เคยลองใช้AF วัดส่วนผสมหรือยังครับ รบกวนวัดก่อนที่จะเปลี่ยนดีกว่านะครับ แล้วค่อยแก้ให้ตรงจุด บางทีเราเปลี่ยนแค่ขนาดของท่อ/มิเซอร์ /... ก็อาจจะหายครับ จะได้ไม่ต้องเสียตังค์หลายพันโดยที่ไม่รู้ว่าเปลี่ยนแล้วจะเป็นเหมือนเดิมหรือเปล่าครับผม

ปัจจุบัน

ก่อนหน้า

TZ#052

« ตอบ #5 เมื่อ: 02 กันยายน 2008 10:44:01 »

เคยลองใช้AF วัดส่วนผสมหรือยังครับ รบกวนวัดก่อนที่จะเปลี่ยนดีกว่านะครับ แล้วค่อยแก้ให้ตรงจุด บางทีเราเปลี่ยนแค่ขนาดของท่อ/มิเซอร์ /... ก็อาจจะหายครับ จะได้ไม่ต้องเสียตังค์หลายพันโดยที่ไม่รู้ว่าเปลี่ยนแล้วจะเป็นเหมือนเดิมหรือเปล่าครับผม

ผมเคยไปให้ที่แครายออโต้แก๊สเขาลอง จูนดูแล้วอะครับ แล้วเค้าก้มีตัว AF ช่วยวัดด้วย แต่ล่าสุดมันยังคงกินอยู่ที่อัตรา 1.53 บาท/1 กม. และล่าสุดผมลองโทรไปปรึกษากับพี่ๆที่ Gasthai แล้วอะครับ เขาบอกว่าไม่ต้องเปลี่ยนหม้อต้ม ร้านไหนก็จูนได้ ให้ลองไปเช็กพวกมิกซ์เซอร์กับ power value ก่อน (ผมไม่รู้เรื่องเลยอะครับ)เลยว่าจะแวะไปหาร้านให้เขาลองเช็คให้ดูอะครับ

kampol

ครอบครัวต้องมาก่อน จำไว้ๆ ห่างจากยุทธจักรมานานแล้ว

« ตอบ #6 เมื่อ: 02 กันยายน 2008 12:48:16 »

ลองลดขนาดรูที่ยิงเข้ามิกเซอร์ลงมาทีละนิดครับ จนกว่าจะจูนนิ่งดี ๆ กับ อัตราการกินเป็นที่พอใจครับ ของผมเคยทำเองครับ
เจาะรูเองด้วยครับ  ผมคิดว่าอัตราการกินควรจะอยู่ที่ 1.1-1.3 ครับสำหรับคนชอบใช้ความเร็ว+รถติด ของผมขับต่างจังหวัด 120 up กินอยู่ที่ 1.1-1.2 ตรับผม อยากให้ลองปรับทำเองทีละนิดโดยหาคนที่เค้าเคยทำช่วยครับ ผมคิดว่าไม่นานก็หายครับผม เป็นกำลังใจให้ครับ หรือมีอะไรให้ช่วยก็ ตั้งกระทู้ไว้ก็ได้ครับ แล้วถ้าผมเข้าเวปจะช่วยโพสให้

ปัจจุบัน

ก่อนหน้า

TZ#052

« ตอบ #7 เมื่อ: 02 กันยายน 2008 20:56:33 »

ลองลดขนาดรูที่ยิงเข้ามิกเซอร์ลงมาทีละนิดครับ จนกว่าจะจูนนิ่งดี ๆ กับ อัตราการกินเป็นที่พอใจครับ ของผมเคยทำเองครับ
เจาะรูเองด้วยครับ  ผมคิดว่าอัตราการกินควรจะอยู่ที่ 1.1-1.3 ครับสำหรับคนชอบใช้ความเร็ว+รถติด ของผมขับต่างจังหวัด 120 up กินอยู่ที่ 1.1-1.2 ตรับผม อยากให้ลองปรับทำเองทีละนิดโดยหาคนที่เค้าเคยทำช่วยครับ ผมคิดว่าไม่นานก็หายครับผม เป็นกำลังใจให้ครับ หรือมีอะไรให้ช่วยก็ ตั้งกระทู้ไว้ก็ได้ครับ แล้วถ้าผมเข้าเวปจะช่วยโพสให้

ขอบคุณมากเลยนะครับ พอดีวันนี้ลองไปจูนที่ร้านมาแล้ว จะลองวิ่งดูก่อนแล้วจะแจ้งผลอีกทีนะคร้าบบบ (แต่รู้สึกเหมือนเร่งไม่ค่อยขึ้นเลย)

kampol

« ตอบ #8 เมื่อ: 03 กันยายน 2008 12:49:29 »

เสริมอีกนิดนะครับ AF มันทำได้เพียงวัดออกมาเป็นค่าอัตราส่วนของเชื้อเพลิง กับอากาศ ควรจะอยู่ที่ 12-14 ซึ่งมันก็บอกได้ว่า บาง/หนา  แต่ในการขับขี่จริงผมคิดว่าการพยายามปรับให้มันเข้าใกล้ค่านี้ มันคงทำให้เป็นค่านี้ตลอดเวลาไม่ได้ครับ  ถ้าร้านเค้าวัดแล้วก็ เบิ้ลเครื่องแล้วปรับ บอกว่า OK. ผมยังคงเชื่อว่ามันยังคงเป็นเหมือนเดิมหรืออาจจะดีกว่าเดิมนิดหน่อยครับ เพราะคงต้องให้ร้านที่มีช่างที่เข้าใจปัญหาเหมือนคนที่ใช้จริงเหมือนเราครับ ลองพยายามดูครับ คิดว่าไม่นานก็หายครับ ใจเย็นๆ

ปัจจุบัน

ก่อนหน้า

TZ#052

« ตอบ #9 เมื่อ: 03 กันยายน 2008 18:44:51 »

ถ้าเกิดว่าผมติด lamda เพิ่มจะเห็นผลไหมครับ เรื่องความประหยัดกับส่วนผสมที่สมบูรณ์อะครับ

kampol

« ตอบ #10 เมื่อ: 04 กันยายน 2008 12:01:58 »

ช่วยได้นิดหน่อยครับ ได้ไม่มาก แต่ก่อนติดแลมด้า ผมว่าน่าจะหาสาเหตุที่แท้จริงของการกินแก๊สให้เจอก่อนไปเสียตังค์ติดแลมด้าเพิมนะครับ

ปัจจุบัน

ก่อนหน้า
NosDriVe

พิเรณทีม = มิตรภาพ + ความจริงใจ

« ตอบ #11 เมื่อ: 06 กันยายน 2008 12:20:36 »

ดีขึ้นรึยังครับ

ถ้าไม่ทนเหนื่อย ทนลำบากมาด้วยกัน ก็ไม่รู้หรอกว่าแต่ละคนให้ใจกันแค่ไหน ใช่มั้ย พิเรณทีม

TZ#052

« ตอบ #12 เมื่อ: 06 กันยายน 2008 16:07:43 »

ดีขึ่นมาแล้วครับ คือตอนนี้ วิ่งได้ 150 โล ดูที่ไมล์วัดตรงถัง ลดลงมาช่วงสีแดงนิดเดียวเองอะครับ แต่รถไม่วิ่งเลยอะครับ ต้องเหยียบเยอะมากๆ เลยลองหมุน power value ดู เดี๋ยวลองดูเป็นยังไงจะแจ้งให้ทราบต่อไปคร้าบบบ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์