AE. Racing Club
14 ตุลาคม 2024 16:24:24 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เทคนิคตัดสติกเกอร์แต่งรถ ง่ายๆแต่สวยในแบบของคุณเอง  (อ่าน 34508 ครั้ง)
OAT_P.D.
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

เอ อี สี ฟ้า ... หลัง คา มี รู ... อยู่แถวรังสิต

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« เมื่อ: 06 กันยายน 2008 20:40:19 »

ซูม ซูม วันนี้ผมมีเทคนิคการตัดสติกเกอร์แบบง่ายๆมาฝากเพื่อนชาว AE กันคับ เพื่อนๆบางคนอาจจะรู้แล้ว เอาเป็นว่าบอกคนที่ยังไม่รู้ดีกว่า อย่าเรียกว่าสอนดีกว่าคับ เรียกว่าแนะเทคนิคดีกว่า ทุกคนก็ทำได้ขอเพียงใจเย็นๆมีสามาธินิดนึงก็พอ งั้นเริ่มเลยนะคับ
1.เตรียมอุปกรณ์ที่ต้องใช้คือ 1.1สติกเกอร์PVC ที่ต้องการตัด 1.2 มีดคัตเตอร์เล็กใบคมๆ1อัน 1.3แบบสติกเกอร์ที่จะตัด จะปรินส์จากคอมหรือถ่ายเอกสารมาก็ได้คับ เป็นสีขาวดำจะดีมากเพราะจะเห็นชัด ในตัวอย่างผมสาธิตโดยใช้ชื่อเว็บไซด์ของพวกเรานะคับ 1.4 กระดาษกาวธรรมดาไม่ต้องเหนี่ยวมาก 1.5 กาวน้ำแบบใส ลาเท็กไม่ดีนะคับเพราะแกะยาก
2.ขั้นต่อมาให้ตัดสติกเกอร์ขนาดพอดีกับแบบคับ โดยประมาณเอา อาจใหญ่กว่านิดนึงถ้าไม่กลัวเปลือง
3.นำแบบที่เตรียมทาด้วยกาวน้ำด้านหลังให้ทั่วคับ
4.แล้วนำแบบที่ทากาวไปติดลงบนสติกเกอร์แล้วลูบให้เรียบครับ
5.จากนั้นก็นำไปเป่าพัดลมหรือตากแดดก็ได้นะคับ ให้แห้งสนิทนะคับ แต่อย่านานมากนะคับเพราะกาวจะหลุด
6.จากนั้นก็เริ่มขั้นตอนสำคัญคือการตัดคับ โดยใช้คัตเตอร์กีดตามรอยตัวหนังสือ ไม่ต้องกีดแรงจนขาดมาเป็นตัวๆนะคับ กีดพอให้ตัวสติกเกอร์ขาดแต่กระดาษรองสติกเกอร์ไม่ขาด ตอนนี้ก็ใจเย็นๆหน่อยนะคับ สติกเกอร์จะสวยไม่สวยก็อยู่ที่ตอนนี้แหละ
7.เมื่อกีดหมดแล้ว ก็ใช้ปลายคัตเตอร์ แกะเอาส่วนที่ไม่ใช้ออกคับ หากส่วนที่ไม่ใช้ นั้นใหญ่ให้กีดแบ่งเป็นส่วนเล็กๆแล้วแกะออกที่ละนิดคับ ถ้าเอาออกหมดทีเดียวจะทำให้ ส่วนที่เราใช้ติดออกมาด้วย ที่สำคัญอย่าเอานิ้วไปจับด้านกาวของสติกเกอร์เด็ดขาด เพราะจะทำให้กาวของสติกเกอร์ไม่ติด ดูในรูปผมสาธิตคำว่า net สีแดงนะคับ เพราะจะเห็นตัวสติกเกอร์ตัดกับพื้นรองสีขาวชัดๆ
8.เมื่อเราแกะส่วนที่ไม่ได้ใช้ออกหมดก็ให้นำกระดาษกาวมาปิดทับทั้งหมดคับ ปิดเผื่อออกมาหน่อยด้วยนะคับ
9.จากนั้นก็ให้ไปทำความสะอาดส่วนที่จะติดสติกเกอร์คับ อย่าให้มีฝุ่นจับ
10.แล้วก็ถึงขั้นตอนการติดนะคับ ให้นำสติกเกอร์ที่ตัดมาแกะออกจากแผ่นรอง โดยที่เราจับส่วนของกระดาษกาวดึงออกมาคับ ตัวสติกเกอร์จะหลุดติดกับกระดาษกาวออกมา
11.จากนั้นให้นำไปติดลงบนที่ ที่เราจะติดเลยคับ กะเม่นๆนะคับ เพราะติดไปแล้ว เลื่อน ขยับ ไม่ได้ โดยติดที่จากด้านไปอีกด้าน
12.จากนั้นก็เอามือลูปให้ทุกส่วนติดให้สนิท

13.แล้วเราก็ดึงกระดาษกาวออกคับ ค่อยๆนะคับ ความเหนี่ยวของสติกเกอร์จะมากกว่ากระดาษกาว ทำให้สติกเกอร์ไม่หลุดตามออกมา
เป็นอันเสร็จคับ ง่ายๆ ลองทำดูนะคับ ขอบคุณคับที่อุตส่าห์อ่านจนจบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 กันยายน 2008 20:46:00 โดย kitz_AE » บันทึกการเข้า

ยาง แม็ก น๊อตแต่ง สเปอร์เซอร์ อะแดปเตอร์ ราคาถูก
http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=130166.new
NonG_<TPZ#02>_<NC.Z>
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

« ตอบ #1 เมื่อ: 06 กันยายน 2008 21:35:02 »

ตรบมือ

Trang-Phattalung Zone / Nongchok Zone
NosDriVe

พิเรณทีม = มิตรภาพ + ความจริงใจ

« ตอบ #2 เมื่อ: 06 กันยายน 2008 21:41:46 »

สุดยอดมากๆเลยค๊าฟ

ถ้าไม่ทนเหนื่อย ทนลำบากมาด้วยกัน ก็ไม่รู้หรอกว่าแต่ละคนให้ใจกันแค่ไหน ใช่มั้ย พิเรณทีม
umas
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: 06 กันยายน 2008 22:34:24 »

เจ๋งดีคร้าบ  เดี๋ยวจะลองไปทำดูบ้าง

แหล่ม ตรบมือ
surachat_pea
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

อู่เล็กๆเด็กๆทำ.

« ตอบ #4 เมื่อ: 07 กันยายน 2008 12:52:34 »

ดีครับ

เดิน  Provincial Electricity Authority
panya
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: 07 กันยายน 2008 18:58:30 »

สวยครับ
BaNTooN
นักแข่งมือสมัครเล่น

BaNTooN_HaLORe

« ตอบ #6 เมื่อ: 08 กันยายน 2008 01:41:40 »

สุดยอด

jnarin
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #7 เมื่อ: 08 กันยายน 2008 21:14:51 »

สุดยอด

Juno-Cung
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

ผมไม่เคยปั่นกระทู้เพื่อเอายศเอาขั้นในบอร์ดครับ

« ตอบ #8 เมื่อ: 09 กันยายน 2008 08:43:50 »

ขอไฟล์ที่กระจกหลังสองรูปนั้นได้มั๊ยครับ ชอบๆๆ สวยดี
ชายน้อย อัลลาโน

เด็กน่าน

« ตอบ #9 เมื่อ: 09 กันยายน 2008 11:33:36 »

สุดยอดเลยพี่

"You get the best out of others when you give the best of yourself."
"คุณจะได้รับสิ่งที่ดีที่สุดของคนอื่น เมื่อคุณได้ให้สิ่งที่ดีที่สุดของคุณไป"
ake_kubpom
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

"นานาจิตรตังแต่จิตรจะพังถ้าตังไม่มี"

« ตอบ #10 เมื่อ: 11 กันยายน 2008 18:26:11 »

สวยจัง สุดยอด
ถ้าผมตัดเองกลัวมือมันจะไม่นิ่งอะครับ (ขนาดถือแก้วมือยังสั่นเลย) ถอนหายใจ
ไม่จูน ไม่โม ไม่โบ ไม่แรง

เออี ไม่จูน ไม่โม ไม่โบ ไม่แรง ไม่มีเธอ เศร้าว่ะ

« ตอบ #11 เมื่อ: 11 กันยายน 2008 18:52:15 »

จะลองทำมั่ง ทักทาย
damrong
มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 12 กันยายน 2008 12:24:28 »

ความรู้ครับเยี่มเลย
ohmawa
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

« ตอบ #13 เมื่อ: 13 กันยายน 2008 21:52:04 »

ถ้าไม่มีเวลา แนะนำ ไปร้านครับ 1 คู่ไม่เกิน 100 บาท จ้ะ

anakin_sky
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: 28 มกราคม 2009 00:08:29 »

เต้น
OAT AE101

« ตอบ #15 เมื่อ: 24 เมษายน 2009 18:44:52 »

สุดยอด สุดยอด สุดยอด

golfpies
มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #16 เมื่อ: 26 เมษายน 2009 01:09:49 »

ขอแนะนำนิดนะครับ...
1. ถ้าจะใช้คัตเตอร์  ควรใช้ใบ 30องศา
2. ควรใช้กระจกรองในการตัด...เพราะการตัดโค้งหรือวงกลม เราจะต้องหมุนตัวงาน กระจกจะช่วยทำให้ลื่น
3. เทคนิคง่ายๆในการตัด  ควรจับมีดให้เอียงใกล้เคียงกับแนวระนาบ...จะช่วยให้ง่ายและเนียนขึ้นสำหรับโค้ง
4. ในการติดชิ้นงาน ถ้าไม่แน่ใจก็ให้ฉีดน้ำที่ตัววัสดุที่จะติดชิ้นงาน...จะทำให้ชิ้นงานสามารถขยับได้...ขยับเข้าที่แล้วก็รีดชิ้นงานเพื่อไล่น้ำและฟองอากาศ
ผิดพลาดก็ขออภัยนะครับ...อดีตนศ.คณะศิลปกรรม ( จิ๊กโก๋..พานพุด )   
rod@PT.Z#005

« ตอบ #17 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2009 03:33:32 »

ตัวหนังสือที่ใช้เป็น front แบบไหนครับจะลองไปตัดดูบ้าง
HandMade
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2010 17:25:49 »

กรี๊สสส ส ส
AshiMaRu
มือใหม่หัดซิ่ง
**

« ตอบ #19 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2010 20:16:46 »

ลิงจั๊กๆ ขอบคุงคับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์