AE. Racing Club
03 ตุลาคม 2024 13:20:27 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2  »    ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เหตุเกิดเพราะยาง และความประมาท  (อ่าน 4394 ครั้ง)
Chan
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

BZ-Turing

« เมื่อ: 11 กันยายน 2008 17:12:48 »

เรื่องมีอยู่ว่า พอดีมีอุบัติเหตุเมื่อ 2 วันนี้เองครับ ผมคิดว่ายางมีส่วนนะปัจจุบันใช้ยางของ yokohama A-drive ผลิตในฟิลิปินล์ 195/55/15  ใช้งานมา 1ปี ยางปี 07 เจอมอร์ไซตัดหน้าในระยะประชิด ผมขับความเร็วคิดว่าประมาณ 90-100 นะอยู่ช่องขวาสุดถนน 3 เลนติดเกาะกลาง มอร์ไซขับออกจากซอยมาอยู่ที่เลน 2 แล้วอยู่ๆ เขาตัดหน้าเข้ามาในเลน 3 ในระยะประชิดมากด้วยความเร็วประมาณ 30-40 เพื่อเข้าช่องทางที่ผมอยู่ คือเขาต้องการที่จะไปกลับรถ ด้วยความที่รถผมมาเร็วส่วนรถเขาช้า ผมต้องเหยียบเบรคเพื่อให้รถหยุดเสร็จแล้วล้อก็หยุด แต่รถไม่หยุดอะครับมันไหลไปกับพื้นอีกน่าจะ 10 เมตรทำให้เกิดอุบัติเหตุชนกับมอร์เตอร์ไซอย่างจังอะครับ เคราะดีที่ไม่มีใครเป็นอะไรบาดเจ็บร้ายแรง ทั้งที่มอร์เตอ์ไซ ยับเยิน ขับต่อไม่ได้อะครับ  กันชนหน้าผมแตกหมดเลย   

สุดท้าย ตำรวจบอกว่ามอไซ ประมาทเปลี่ยนช่องทางประทันหันและก็ด่าคนขับมอไซไปพักนึง  ซึ่งตามหลักเขาจะต้องรับผิดชอบค่าเสียหายรถผมด้วย ตำรวจพยามช่วยไก่เกี่ยให้จบเหมือนช่วยๆ กัน โดยบอกว่าผมก็ประมาทมาเร็วเบรคไม่อยู่ถือว่าประมาทร่วม   ให้ต่างคนต่างซ่อม  แต่ให้ผมช่วยค่ารักษาพยาบาลเขา+ค่าทำขวัญ( !! ผมก็ งงไม่ผิดไงต้องจ่ายด้วย) ในใจเอาว่าไหนไหนก็ยังดีที่ไม่มีคนเจ็บหนัก ค่าหมอก็ไม่เท่าไหร่ บวกกับผมมีความรู้สึกสงสาร(ความมีมนุษยธรรม) ที่เขาต้องไปซ่อมรถเขาอีก และเห็นเขามีลูกเล็กๆ ด้วยแค่ 2 เดือนเองที่แม่เด็กอุ้มซ้อนอยู่ด้วย ดีที่ไม่เป็นไรเลย  ถอนหายใจ เลยให้ไปอีก 2000

พอจบเรื่องมาดูรถตัวเองแม่เจ้า
-ไฟมุมเพชรแตก
-กันชน FX แตก 
-ไฟในกันชนแตก
-ตัดหมอกแตก
-กระจกข้างหัก
-สีแก้ม
-สีประตู

เบ็จเสร็จคิดเป็นเงินถ้าต้องการให้รถกลับมาเหมือนเดิม  18000 เซ็งจิตเลยตู  ร้องไห้
เพื่อนเจอมอไซก็ระวังหน่อยก็ดีเอาแน่เอานอนไม่ได้ ครับเป็นคู่กรณีที่มีแต่เสียกับเสียครับ ไม่ว่าผิดหรือถูก  ยิ่งถ้ามีคนเจ็บหนัก หรือเสียชีวิต เรื่องยาวแน่

เล่าซะยาวเลย  ผมคิดว่ายางเนี่ยเหละตัวการเลยซึ่งในใจตอนเบรคว่าคิดว่ามันน่าจะอยู่    ยกธงขาว

ก็อยากถามเพื่อนใช้ยางยี่ห้อใหน รุ่นไหนที่ใช้แล้วดีช่วย share หน่อยครับ เอาแบบเกาะถนนดี เบรคแล้วอยู่อะครับ ผมไม่อยากขี้เหนียวกับเรื่องยางอีกแล้วครับ ชีวิตเมื่ออยู่บนเส้นด้ายเลย การใช้งานก็เร็วบ้าง ช้าบ้างแต่เร็วสุดก็ไม่แน่ใจเพราะไมล์มีแค่ 180

ประสบการที่เคยใช้นะ
-Goodyear จำรุ่นไม่ได้ ใช้ดีปีเดียวปีที่ 2 ดอกจะแข็งเบรคไม่ค่อยอยู่ครับ
-Falken ZE512 เกาะถนนดีดอกหมดเร็วหน่อย ปีที่ 2 มีอาการเลื้อยๆ  ฉกๆ ยังอธิบายไม่ค่อยถูก
-ล่าสุด Yakohama A-Drive อันนี้เจอเต็มเลย เบรคหนักแล้วรถไม่หยุด ไหลไปอีกไกล

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 กันยายน 2008 09:08:38 โดย Chan » บันทึกการเข้า
aj dvd
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

« ตอบ #1 เมื่อ: 11 กันยายน 2008 17:20:47 »

โอ้ว แม่จ้าว ลูก2เดือน ไม่เป็นอะไรโชดดีมากๆเลยครับ

ซ่อมเสร็จไวๆนะครับ
NUI101
AE Racing Club Staff

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #2 เมื่อ: 11 กันยายน 2008 17:22:57 »

ประกาศ ต้องดูสภาพถนนที่ใช้อยู่ด้วยล่ะ ไม่ว่ายางอะรัยมาเจอพื้นผิวถนนกรุงเทพก็แย่เหมือนกัน ยังไงก็ระวังมากๆขึ้นครับ รถใหญ่ผิดเสมอเลย เอ่อ..
NewZ-*-

« ตอบ #3 เมื่อ: 11 กันยายน 2008 17:27:23 »

ถูกครับ จริงๆ ผมใช้อยู่เบรกแล้วไหลจิงๆ ยิ่งฝนตกนี่อันตรายมากเตะเบรกนิดเดี่ยวล้อล๊อกไหลยาวเลย ผมจะไม่ใช้อีกแล้ว ประสบกับตัวมาเลยกล้าพูด อิอิ

WE LOVE OUR KING
Chan

BZ-Turing

« ตอบ #4 เมื่อ: 11 กันยายน 2008 17:30:36 »

ถูกครับ จริงๆ ผมใช้อยู่เบรกแล้วไหลจิงๆ ยิ่งฝนตกนี่อันตรายมากเตะเบรกนิดเดี่ยวล้อล๊อกไหลยาวเลย ผมจะไม่ใช้อีกแล้ว ประสบกับตัวมาเลยกล้าพูด อิอิ

เหมือนกันครับเลิกเลยครับ yako รุ่นนี้   ไม่ไหวแล้ว...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 กันยายน 2008 17:34:33 โดย Chan » บันทึกการเข้า
Rong Fuel-Up

« ตอบ #5 เมื่อ: 11 กันยายน 2008 17:46:41 »

ยางไทย แล้วก็ แคมเบอร์ แคสเตอร์ มุมโท แสตนดาร์ดโรงงาน .....  แรงดันเบรคหน้าหลัง เหมาะสมกัน  แค่นี้ก็ทำให้ระยะ
เบรคสั้นที่สุดแล้วครับ    ไม่เน้นหน้ายางนะครับ  เคยเทสท์แล้วรู้สึกโดยส่วนตัวว่า ระยะเบรค ไม่หนีกัน แต่ราคาหนีกัน มาก
BacKiOh
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« ตอบ #6 เมื่อ: 11 กันยายน 2008 17:56:46 »

ผมก็ใช้รุ่นนี้นะครับ แต่ยังไม่ค่อยเจอปัญหาอะครับ
NonG_<TPZ#02>_<NC.Z>

« ตอบ #7 เมื่อ: 11 กันยายน 2008 18:21:54 »

ใช้ยางมาเลย์ อ่ะคับ ยี่ห้อไรจำมะได้  อย่าประมาทดีสุดคับ

Trang-Phattalung Zone / Nongchok Zone
Tae !!

อดีต.....

« ตอบ #8 เมื่อ: 11 กันยายน 2008 18:29:44 »

FalKen ZE-326 Japan ครับ  ยางปี 06 ใช้มา 2 ปีแล้ว ยังนิ่มๆ เกาะๆ อยู่เลย

ล่าสุดเบรคที่ความเร็ว 160 ก็ยังช่วยไม่ให้เกิดอุบัติเหตุร้ายแรงได้นะ...ดูยางสิ ถ้ายางแข็งมันคงไม่สึกไปขนาดนี้หรอก

ล้อหน้าซ้าย

ล้อหน้าขวา

http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=27750.0

ตอนนี้ต้องเปลี่ยนยางแล้วคงจะเอา FalKen Made in Japan เหมือนเดิมครับ

มาเป็นกำลังใจให้คนดวงตกเหมือนกันจ้า กลับมาหล่อเร็วๆ นะ......(อย่าว่าอย่างงั้นอย่างงี้เลย ผมก็ยังไม่ได้เข้าอู่เลย 55)

AE80

2E-TE

« ตอบ #9 เมื่อ: 11 กันยายน 2008 18:35:06 »

ยางไทย ดีที่สุดครับ ทดสอบในไทย วิ่งในไทย ถนนก็ไทยๆ ยกธงขาว

อู๋ อยุธยา

« ตอบ #10 เมื่อ: 11 กันยายน 2008 19:02:04 »

ฝากเป็นข้อคิดนะครับ

แต่งรถกันมาเยอะ หมดเงินไปก็มาก อย่าขี้เหนียวเรื่องยาง เพราะยางเป็นสิ่งเดียวที่ยึดติดกับถนน  รถแรง ของแต่งเยอะ แต่เบรคแล้วไม่อยู่ ยางไม่เกาะถนน อันตรายครับ

ผมก็ใช้ยางไทย Bridgestone G3 นี่แหละ กลาง ๆ ไม่ถูกไม่แพง แต่เช็คสภาพยางบ่อย พอเริ่มแย่ก็เปลี่ยนใหม่

นาน ๆ แวะมาที
~POOMZA~

ปูม 081-7045833

« ตอบ #11 เมื่อ: 11 กันยายน 2008 19:14:21 »

ผมแนะนำ นะ Falken ครับ ไม่เคยระเบิด แม้จะเห็น เส้นไย (พิสูจน์แล้วครับ ที่ จ.ชลบุรี - -)

...ใต้ฟ้าสีคราม...
เฉื้อง...คุ...มิ...

TRANGCARCLUB.COM

« ตอบ #12 เมื่อ: 11 กันยายน 2008 19:19:07 »

น่า กลัว จริงๆ

รถไม่หล่อ...แต่คนขับหล่อ 555+

http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=43613.0
GT TWINCAM 20 ขายเริ่มต้นคู่ละ100
Handyman

You are alway all my mine

« ตอบ #13 เมื่อ: 11 กันยายน 2008 19:41:45 »

ผมก็ใช้ FalKen ZE - siri ( Japan ) ครับ

เนื้อยางจะนิ่มหน่อย แต่เกาะถนนดีมาก ระยะเบรคก็ถือว่าสั้นทีเดียว

แต่การเบรค.... นอกจากยางคุณภาพดีแล้ว
สิ่งที่จะต้องคำนึงด้วยก็คือ มุมล้อและระบบเบรคต้องอยู่ในสภาพที่สมบูรณ์ด้วย ( น้ำมันเบรค , ผ้าเบรค , หม้อลมและแม่ปั๊ม )

++ รถยนต์เป็นวิทยาศาสตร์ ไม่ได้แรงด้วยพลังแห่งเวทย์มนต์ ++ http://www.facebook.com/handyman.aoud

รับซื้อรถมือสอง , รับจำนำรถ ,รับปรึกษาปัญหาของรถยนต์ ฟรี
4d56

บินไปด้วยกัน

« ตอบ #14 เมื่อ: 11 กันยายน 2008 19:45:50 »

good yearดีปีเดียวที่ผมเคยใช้ เบรคก้อล้อล็อคขึ้นเกาะกลางมาครั้งนึงคับเลยเปลี่ยน
มาเป็นbf goodrichคับ ใช้ดีทีเดียวคับแต่ติว่าเสียงดังตอนดอกเริ่มแข็งคับ ถนนเส้นเดียว
กันความเร็วเท่ากัน กดเบรคที่น้ำหนักพอๆกัน ยังไม่มีล็อคให้เห็นคับ บริดสโตนเคยใช้
ก้อดีคับแต่ราคาสูงกว่าเยอะ เลยลองbfดูคับราคา2100ต่อเส้น คุณภาพโอเคคับ ราคาไม่สูง
อ้อbfผลิตไทยอ่ะคับ รุ่นg-force sportอ่ะคับ

กำลังบ้าดีเซลโบควายคับ
4D56 รหัสเทพ
4M40 อิมก้ออิมเถอะ...ยาว
ไหนๆใครว่าดีเซลไม่แรง
ต้องลอง...ต้องลอง
Tae !!

อดีต.....

« ตอบ #15 เมื่อ: 11 กันยายน 2008 20:23:21 »

ไม่รู้นะ....ผมไม่ชอบ Michelin เลย ตั้งแต่ใช้มอไซค์แล้ว....ยางมันแข็งและเนื้อยางกรอบไวมาก เบรคก็ลื่น เห็นกี่แบบก็เป็นเหมือนกันหมด ทั้งยางรถบ้าน และยางรถแต่ง
Moon_night
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« ตอบ #16 เมื่อ: 11 กันยายน 2008 21:30:21 »

ผมเชียร์MY01 ครับ ไม่แพงมากใช้งานได้ดีทีเดียว
falken st115 ก็ดีครับ แต่ดอกจะหมดไวหน่อยแต่หนึบดีครับ วิ่งพีระเค้าโค้งไม่มีหลุด
เพียว@พระนคร

Tel Me 081-689-5113

« ตอบ #17 เมื่อ: 11 กันยายน 2008 21:30:39 »

yokohama dB ครับ ยางใช้มา 3 ปี ยังไม่มีปัญหาอะไร   บาย

NUI101

« ตอบ #18 เมื่อ: 11 กันยายน 2008 21:48:22 »

ประกาศ ใช้ yokohama มาตลอดใช้ดีครับ แต่แก้มชอบแตก  ส่วนต่างอยู่ที่ขนาดหน้ายางที่สัมผัสพื้นด้วยและครับที่จะมีระยะเบรคมากหรือน้อย
 ขอบ 15 ก็ต้องเผื่อๆไว้หน่อยครับ เพราะซีรี่สตั้ง 195/55 แน่ะ ของผม 205/40/17 ครับ ขนาดนี้ยังต้องเผื่อเลยครับ ถนนบ้านเรา กรวด ทราย มันเยอะ คำนับ
>> OaTzy << SZ#013

[SZ#013]

« ตอบ #19 เมื่อ: 11 กันยายน 2008 21:57:43 »

อ๋ออ ยางตัวนี้โอเคอยู่ เนื้อนิ่มดีเหมือนกัน ใช้หมดไปละ  ฮิฮิ

อุบัติเหตุไม่ใช่เวรกรรม . . . . แต่เป็นการกระทำของเทอร์โบ !!!  อ้อน  อ้อน
หน้า: [1] 2  »    ขึ้นบน
  พิมพ์