AE. Racing Club
03 ตุลาคม 2024 11:25:08 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า:  «  1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เหตุเกิดเพราะยาง และความประมาท  (อ่าน 4384 ครั้ง)
NosDriVe
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

พิเรณทีม = มิตรภาพ + ความจริงใจ

« ตอบ #20 เมื่อ: 11 กันยายน 2008 22:03:23 »

Bridgestone ครับ ใช้แล้วมะมีปัญหา

ขอให้รถกลับมาหล่อไวๆนะค๊าฟ

ถ้าไม่ทนเหนื่อย ทนลำบากมาด้วยกัน ก็ไม่รู้หรอกว่าแต่ละคนให้ใจกันแค่ไหน ใช่มั้ย พิเรณทีม
tunmk
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

ฝาดำกันจัง

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #21 เมื่อ: 11 กันยายน 2008 22:24:31 »

อ่านแล้วชักเสียว hankook ด้วยตรู 4ปีแล้ว เด๋วไปเปลี่ยนคู่หน้าก่อนตังไม่ค่อยมี

Jeck
นักแข่งมือสมัครเล่น

หุหุหุ

« ตอบ #22 เมื่อ: 12 กันยายน 2008 09:36:34 »

ผมใช้ TOYO PXT1R Japan ครับ หนึบดี

ขายประกันทุกอย่าง , มีที่ดินขายด้วย 081-8615877
บอย บุเรงนอง<RZ>

(โก๋หลังวัง)พิเรนทีมเซอร์วิส

« ตอบ #23 เมื่อ: 12 กันยายน 2008 14:08:00 »

อย่าประมาทดีที่สุดคับผมมีสติ คำนับ
TMN_Rescue_ry
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« ตอบ #24 เมื่อ: 12 กันยายน 2008 14:34:12 »

เซ็งแทนเลยคับ ถอนหายใจ
aekarin26
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #25 เมื่อ: 12 กันยายน 2008 15:27:44 »

ผมใช้ TOYO Trempio Vimode ใช้มาปีกว่า ยังไม่มีปัญหาอะไรครับเกาะดีครับ สุดยอด
G>O>Glanza<L<F
มือเก่าหัดแข่ง

สนใจกระจัง ติดต่อได้นะ

« ตอบ #26 เมื่อ: 12 กันยายน 2008 21:27:11 »

FALKEN แน่นอนครับที่เคยใช้คือ
ZE326 ตัวนี้ใช้ดีครับเกาะถนน โอเคเลยครับ
ZE512 ตัวนี้ใช้อยู่ปัจจุบัน ใช้มาได้ 1 ปี 5 เดือน คู่หน้าหมดเกลิ้ยง คุ่หลังเหลือเยอะ เกาะถนน นิ่ม ใช้ดีมากครับ แต่ผมก็ใช้คุ้มนะ เดือนละ ประมาณ 3000โลครับ ก็ถือว่าเกินระยะทางที่กำหนดแล้วครับ เลยว่าจะไปลอง ST 115

YOKO ใช้ตัว S306 ดอกเต็มๆใหม่ๆ แต่ที่น่าเกลียดมากๆคือ ขอบฉีก 4 เส้น ฉีกในทั้ง 4 เส้นซะด้วยซิ ถ้าผมไม่ถอดแม็กทำสีไม่รู้เลยนะนั้น เซ็งครับ

ส่วนระยะเบรคลดลง ลองใช้ 2พอตดูครับ กระจายแรงเบรคดีไม่สไลด์อยู่แน่นอนครับ ก่อนหน้านี้ผมก็ 1 พอตเลวิน เบรคสไลด์ล้อตายเลยละครับ

PonD

zc72s

« ตอบ #27 เมื่อ: 13 กันยายน 2008 02:24:58 »

เจ้าของกระทู้โดนเหมือนผมเป๊ะเลยครับ
อาทิตย์ก่อนนี่เอง มอไซค์ตัดหน้าไกลๆ ผมมาประมาณ 100 เบรกล้อตายไหลไปประมาณ 10 ม. (เลวิน 1 พอต) ชนท้ายมอไซค์ เป็นเด็กประมาณ ม.ต้น
ให้ค่าซ่อม+ค่าเจ็บตัว 500 ซ่อมรถตัวเอง 5000 ..เซ็งมาก
ใช้ยาง G3 ปี 05 น่าจะมีส่วนเหมือนกัน ดอกเริ่มแข็งแล้ว
AT35 TZ#054

หล่อว่ะ................

« ตอบ #28 เมื่อ: 13 กันยายน 2008 08:19:59 »

แอบดู แอบดู

Chan

BZ-Turing

« ตอบ #29 เมื่อ: 15 กันยายน 2008 09:11:30 »

เจ้าของกระทู้โดนเหมือนผมเป๊ะเลยครับ
อาทิตย์ก่อนนี่เอง มอไซค์ตัดหน้าไกลๆ ผมมาประมาณ 100 เบรกล้อตายไหลไปประมาณ 10 ม. (เลวิน 1 พอต) ชนท้ายมอไซค์ เป็นเด็กประมาณ ม.ต้น
ให้ค่าซ่อม+ค่าเจ็บตัว 500 ซ่อมรถตัวเอง 5000 ..เซ็งมาก
ใช้ยาง G3 ปี 05 น่าจะมีส่วนเหมือนกัน ดอกเริ่มแข็งแล้ว

หัวอกเดียวกัน ถือว่าฟาดเคราะห์ไปครับ  ถอนหายใจ

ดีที่ไม่มีคนเป็นอะไรมากครับ ไม่งั้นจะมันจะกลายเป็นบาดแผลติดอยู่ในใจเราไปตลอด

ยังไงเพื่อนก็ขับรถระมัดระวังกันหน่อยนะครับ ถึงเราจะขับมาดี ถูกต้อง และไม่ประมาท แต่ก็อาจเกิดจาก คันอื่น คนอื่น ก็ได้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 กันยายน 2008 10:43:03 โดย Chan » บันทึกการเข้า
KKK_KKK

« ตอบ #30 เมื่อ: 15 กันยายน 2008 10:29:30 »

ใช้michelin pilot2 ก็ดีครับ ตอนใช้s306 -yokoยางสามปีฝนตกหมุนไปทีนึง
neoscreen
AE Racing Club Staff

อยากได้..ก็จัดให้..

« ตอบ #31 เมื่อ: 15 กันยายน 2008 10:31:17 »

ขอนอกเรื่องยางหน่อยครับ คือผมอยากให้พูดเรื่องข้อกฎหมายกันบ้างครับ ว่าในการชนหรือถูกชนแต่ละครั้งไม่ว่าจะอย่างไรผมว่าเรื่องนี้เราควรศึกษามันบ้างครับทุกท่านว่ามั้ยเพราะบางทีการที่เราคิดว่าฟาดเคราะห์ แล้วจ่ายไปเนี่ยบางทีมันเป็นสิ่งที่ไม่ถูกต้องหรือเป็นสิ่งที่เราไม่น่าเสียเพราะมันไม่ได้เกิดจากเรา สำคัญนะครับในเรื่องข้อกฎหมายผมเห็นไม่มีใครเคยพูดเลย ส่วนมากจะพูดแต่เรื่องรถ อุปกรณ์หลังการชน หรือถูกชนแล้วมากกว่า ผมอยากให้มองตรงนี้กันบ้างน่ะครับ เพราะเงินมันไม่ได้หามาง่าย ๆ ถ้าคนทำผิดแล้วเราก็ปล่อยไป สงสาร ไม่เป็นไร อะไรแบบนี้ แล้วเมื่อไหร่มันจะทำให้ถูกกันซักทีครับ ผิดก็ว่าผิด ถูกก็ว่าไปครับ ไม่งั้นมันก็ไม่เคยจบสิ้นกับเรื่องที่เราไม่ได้ก่อแบบนี้ซะที ก็ฝากไว้น่ะครับ เพราะรถใคร ใครก็รัก ขอบคุณครับ

END
Chan

BZ-Turing

« ตอบ #32 เมื่อ: 15 กันยายน 2008 11:05:08 »

ขอนอกเรื่องยางหน่อยครับ คือผมอยากให้พูดเรื่องข้อกฎหมายกันบ้างครับ ว่าในการชนหรือถูกชนแต่ละครั้งไม่ว่าจะอย่างไรผมว่าเรื่องนี้เราควรศึกษามันบ้างครับทุกท่านว่ามั้ยเพราะบางทีการที่เราคิดว่าฟาดเคราะห์ แล้วจ่ายไปเนี่ยบางทีมันเป็นสิ่งที่ไม่ถูกต้องหรือเป็นสิ่งที่เราไม่น่าเสียเพราะมันไม่ได้เกิดจากเรา สำคัญนะครับในเรื่องข้อกฎหมายผมเห็นไม่มีใครเคยพูดเลย ส่วนมากจะพูดแต่เรื่องรถ อุปกรณ์หลังการชน หรือถูกชนแล้วมากกว่า ผมอยากให้มองตรงนี้กันบ้างน่ะครับ เพราะเงินมันไม่ได้หามาง่าย ๆ ถ้าคนทำผิดแล้วเราก็ปล่อยไป สงสาร ไม่เป็นไร อะไรแบบนี้ แล้วเมื่อไหร่มันจะทำให้ถูกกันซักทีครับ ผิดก็ว่าผิด ถูกก็ว่าไปครับ ไม่งั้นมันก็ไม่เคยจบสิ้นกับเรื่องที่เราไม่ได้ก่อแบบนี้ซะที ก็ฝากไว้น่ะครับ เพราะรถใคร ใครก็รัก ขอบคุณครับ

จริงไม่มีใครอยากให้เกิดอุบัติเหตุหลอกครับแต่เมื่อเกิดแล้วก็ต้องช่วยกันแก้ปัญหาที่ตามมา  รถไม่ตายก็ซื้อใหม่ได้ครับ แค่คนถ้าเป็นอะไรไปซ่อมไม่ได้นะ ซื้อก็ไม่ได้

จริงแล้วในใจผมก็คิดครับว่าเราไม่ได้ผิดทำไมต้องเจอแบบนี้ด้วยละทำไมต้องมาจ่าย ค่าซ่อม ค่าเสียเวลา โดยที่ตัวเองไม่ได้ก่อ  !!

ถ้าผมจะเอาผิดกับมอเตอร์ไซก็สามารถทำได้ครับให้เขาจ่ายค่าเสียหาย
ในส่วนของรถผมด้วยก็ได้นะตำรวจก็บอก

แต่ตำรวจก็ไม่อยากให้เรื่องมันยาวผมก็เข้าใจพยายามไกล่เกลี่ยคู่กรณีให้จบได้ก็จบๆ กันไป

แต่มันก็เรื่องของมนุษยธรรมครับ ผมจะใจดำก็ได้นะเรียกร้องให้รับผิดชอบก็ได้นะ แต่เห็นมอไซร์เขาก็พังถ้าไปซ่อมค่าใช้จ่ายก็มากอยู่ แล้วมีลูกเล็กที่ต้องเลี้ยงอีก ผมเรียกร้องไม่ลงอะครับ อีกอย่างเขาก็ไม่น่าจะมีให้อะครับ

แต่ก็แล้วแต่นะครับถ้าเหตุการณ์แบบนี้เกิดกับเพื่อนก็อาจอะจบไม่เหมือนกันก็ได้ครับ

ผมว่าผมจบเรื่องไปกับคู่กรณีแบบนี้ ก็รู้สึกสบายใจดีนะ

แต่เหนื่อยใจกับรถตัวเองหน่อย   โดนเต็มๆ หงิงๆๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 กันยายน 2008 11:08:21 โดย Chan » บันทึกการเข้า
chelsea6
นักแข่งมือสมัครเล่น

« ตอบ #33 เมื่อ: 15 กันยายน 2008 11:31:32 »

เคยเหมือนกันครับ แต่เป็นจักรยาน ถนนสามเลนขับมาขวาสุด ถนนมันแบบว่าเป็นสี่แยกไฟแดงอยู่ข้างหน้า พอถึงไฟแดงแล้วมันจะกลายเป็นลงเนินซะงั้น ผมก็ขับมาร้อยนิดๆเห็นไฟเขียวก็เลยไม่เบาพอถึงลงเนินเจอจักรยานขี่ข้ามถนนมาขี่แบบยืนขี่แต่ไม่ปั่นอ่ะแบบยืนให้รถไหลไปเฉยๆ น้องเขาไม่มองทางผมเลย มองแต่ทางซ้ายของเขาเอง ผมเห็นตอนเขาอยู่เลนกลางก็บีบแตรเขาก็ไม่มอง จนผมเบรคแล้วหักซ้าย รถเซๆปัดๆยางแย่แล้วบวกกับมือไม่ถึง น้องเขาก็มาถึงเลนขวาเกือบพ้นเลนแล้ว แต่ไม่ทันครับ ผมชนล้อหลังเขาน้องเขาเจ็บเพราะตกจากจักรยาน คางแตก จักรยานงอเกือบเป็นตัวL ผมไฟโคมเพชรแท้ซ้ายกับไฟมุม กันชนกับไฟในกันชน แตก ขอบฝากระโปรงยุบ พาน้องส่งโรงพยาบาล จ่ายค่ารักษาพยาบาลไปห้าร้อย พอพ่อแม่เขามา เรียกค่าทำขวัญหมื่นนึง ตำรวจบอกให้คุยกันเอง เพราะผมไม่ได้หนี คุยกันเองได้ก็จะได้จบ สรุปผมคำนวณในใจ ซื้อจักรยานใหม่ก็พันกว่าบาท ค่าทำขวัญอีกพันก็น่าจะสมเหตุสมผล เขาไม่ยอมขอห้าพันอ้างต้องเช็คสมอง ถ้าเป็นอะไรต่อจากนี้อีกเขาต้องรับภาระเอง  ผมเลยขอจ่ายสี่พันบอกผมมีแค่นี้ ยังจะต่อเอาอีกพันอีก เล่ายาวเพราะผมเข้าใจว่าผมไม่ผิดคนเดียว แต่ผมต้องรับผิดชอบคนเดียว เซ็งเช่นกันครับคุณ Chan เวียนหัว
Tae !!

อดีต.....

« ตอบ #34 เมื่อ: 15 กันยายน 2008 12:12:56 »

จำเอาไว้อย่างนึงครับ ตามกฏหมายไม่มีคำว่า "รถเล็ก รถใหญ่" ผิดก็ต้องว่ากันไปตามผิดครับ
toyota#10X

Sukhumvit77 Rod. เวลาเปลี่ยนใจคนเราก็เปลี่ยน

« ตอบ #35 เมื่อ: 15 กันยายน 2008 12:48:19 »

เป็นกำลังใจให้เจ้าของกระทู้ซ่อมเสร็จเร็วๆนะครับ คำนับ

##### LONG_LIVE_THE_KING #####
    ### HOME_BIRD_MOUNTAIN ###
          ## SRINAKARIN_ZONE ##
natti_ae92_LN.Z

Love is Fuck!!! Luck is Fake!!!!!!!!

« ตอบ #36 เมื่อ: 15 กันยายน 2008 12:56:12 »

เคยใช้ G3 ครับ เกาะดีนะความรู้สึกงะ ราคาไม่แพงมากมาย
แต่ตอนนี้ ไม่มีตัง ใช้ GT radial ลายmy01 ไปก่อน

แต่ รถใหญ่ไม่ผิดเสมอไปนะฮะ ตามหลักกฎหมายครับ
แต่ เขาให้รถที่ซีซี มากกว่า เป็นคนฟ้องครับ  ซุบซิบ

ปากดีในโลกออนไลน์ เก่งแต่แบบเนี้ยนะ
โปรดอย่าทำเหมือนกรูเป็นคนแปลกหน้า ทั้ง ๆที่เคย "แก้ผ้าต่อหน้ากรู"
หน้า:  «  1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์