AE. Racing Club
20 ตุลาคม 2024 19:56:51 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านที่ติดสัณญานกันขโมยมานานแล้วระวังนะคับ(เจอสาเหตุแล้ว)เล่นซะ2วันปวดหัวเลยอิอิ  (อ่าน 16366 ครั้ง)
4d56
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

บินไปด้วยกัน

« เมื่อ: 20 กันยายน 2008 03:05:10 »

จากกระทู้นี้นะคับเครื่อง5afeโซลูน่า
http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=28399.0
ขับมาจอดดีๆตอนเช้าสตาร์ทไม่ติดซะงั้นคับ ไดสตาร์ททำงาน เช็คโค๊ดไม่ขึ้นคับเลยลองถอดสายน้ำมัน
ที่รางหัวฉีดน้ำมันก้อมา ถอดหัวเทียนดูไฟปรากฏว่าไฟไม่ออกคับ เลยลองเปลี่ยนจานจ่ายทั้งชุดจากเครื่อง
อีกตัวไฟก้อไม่ออก ถอดกล่องลองสับเปลี่ยนดูก้อไม่ออก ลองไล่สายไฟที่คุณแฟร์แนะนำ ไฟเลี้ยงคอยล์
ก้อมีมา สัณญานจุดระเบิดก้อมีมา เอาละสิคับแต่ไฟไม่ออกหัวเทียน สายพานไทม์มิ่งก้อไม่ขาด ก้อหมดปัญญาคับ
แต่นึกเอะใจสัณญานกันขโมยเพราะเคยเจอมาคับว่าถ้ามันรวนก้อไม่ติดเหมือนกัน ก้อเลยลองไล่ตัดต่อกัน
ขโมยออกดูแล้วต่อสายเข้าเหมือนเดิม ลองใหม่อืมไฟมาคับ แต่มาแบบขาดๆหายๆ ก้อเลยลองเช็คจากสายไฟ
ไปที่กล่องฟิวส์ ฟิวส์ไม่ขาดนะคับ แต่ว่าขั้วที่เสียบฟฟิวส์เริ่มไหม้ๆก้อเลยถอดฟิวส์ออกหาขั้วมาเปลี่ยนใหม่พร้อม
กับเปลี่ยนฟิวส์(หรือรีเลย์นี่แหละคับแต่ตัวมันเล็กกว่าปกติ)ปรากฏว่าหายเป็นปลิดทิ้งคับ 2วัน เซ็งจัดๆมึนด้วยคับ
จากที่ดูการติดตั้งสัณญานกันขโมยนะคับ มันจะตัดไฟที่กุญแจสตาร์ท ตัดหัวฉีด ตัดจุดระเบิด กล่องเซ็นทรัลล็อค
โดยมีตัวเซ็นเวอร์การสั่นติดตั้งอยู่ด้วย เจ้าตัวจับแรงสั่นนี่แหละคับที่รวน มันสั่นบ่อยเลยรวนมั้งคับเลยทำให้ช็อตที่ขั้ว
ฟิวส์ จุดระเบิด(IGN)แล้วก้อฟิวส์หัวฉีด(EFI) ยังไงรถพี่ๆเพื่อนๆถ้าแบบว่ามีสัณญานกันขโมย แล้วเครื่องมันรวนๆลอง
เช็คตัวนี้ด้วยก้อดีคับ เลยเอาประสบการณ์มาเล่าสู่กันฟัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 กันยายน 2008 03:07:34 โดย 4d56 » บันทึกการเข้า

กำลังบ้าดีเซลโบควายคับ
4D56 รหัสเทพ
4M40 อิมก้ออิมเถอะ...ยาว
ไหนๆใครว่าดีเซลไม่แรง
ต้องลอง...ต้องลอง
arTO-TRD

« ตอบ #1 เมื่อ: 20 กันยายน 2008 05:52:41 »

อ่านหนังสือ ซูม ซูม
aemjung
นักแข่งมือสมัครเล่น

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #2 เมื่อ: 20 กันยายน 2008 06:30:23 »

ขอบคุณมากเลยครับ สำหรับความรู้ใหม่

-
jedee

ได้หมดถ้าสดชื่น

« ตอบ #3 เมื่อ: 20 กันยายน 2008 06:56:34 »

เหอๆๆ  thank you very much  ฮิฮิ คำนับ

แหะ.. แหะ.. รถเราชาวเออีมีแต่เกินสิบปีแระคร๊าบ ขโมยยังอยากได้อีกหรอ คริๆ ผมก็เคยเจอปัญหาคล้ายๆกันแต่ไม่รุนแรงเท่าท่าน จขกท. จร้า   แบบว่า เวลาไปจอดรถที่โรงพัก หรือที่ราชการทีมีเสาส่งวิทยุแรงสูง
กดรีโมท มันไม่ทำงานครับ สัญญาณวิทยุมันกวนรีโมท กดยังไงประตูก็ไม่เปิดแต่ตอนจอดดันปิดได้ จำเป็นต้องไขกุญแจเปิดเข้าไปในรถ ทีนี้มันก็แหกปากร้องลั่นเลย(ขายหน้าดิ) กว่าจะหาทางปิดหรือบีบปากมันก็ชาวบ้านหันมามองเป็นตาเดียวล่ะ เขาคงนึกว่าเราขโมยรถตัวเองมั๊ง     แล้วก็ยังมีปัญหาเล็กๆอีก เวลานอน(บ้านอยู่ติดถนน โรงรถก็ติดถนน) เวลารถใหญ่วิ่งผ่าน หรือรถซิ่งเสียงดังๆผ่าน ไม่ก็หมาแมววิ่งชน มันก็แหกปากร้องลั่นอีกแล้ว คนกาลังหลับกาลังฝันตอนดึกๆ  แล้วยังมีอะไรเกเรกวนใจให้รำคาญอีกเยาะเล่าไม่หมด  แต่ไม่ได้รอให้มันเข้าไปกวนระบบจนสตาร์ทไม่ติดแบบท่าน ผมก็ถอดมันทิ้งถังขยะเลยใช้งานแค่ไม่กี่เดือนเอง(อันนี้ติดในรถอีกคัน ไม่เห็นมันดีดังโฆษณาเลยเสียเงินทิ้งแพงโดยใช่เหตุ) อ้อ ก่อนถอดผมไปธนาคาร เข้าไปจอดพอกดรีโมทปิดประตู รถอีกคันซึ่งอยู่ห่างออกไปดันประตูเปิดครับ เหอะๆๆๆ ปิดเรา เปิดเขา พอเปิดเรา ดันปิดเขา อันนี้เห็นต่อหน้าต่อตากะยามเลย ผมก็ต้องกดปิดรถเขา(เปิดรถเรา) แล้วเอากุญแจล็อครถเราแทนถึงขึ้นไปทำธุระได้แล้วรีบลงมา เดี๋ยวอีกคันที่รีโมทผมเปิดรถเขาได้ดันลงมาก่อนดี เขาเปิดรถเขารถผมต้องเปิดแน่ ตั้งแต่นั้นผมก็ถอดทิ้งเลยครับไม่คิดที่จะติดอีก ผลเสียมันมากจริงๆจนสร้างความลำคาญให้เราเยอะเชียวขอบอก(หากมันเกเรหรือรวนนะครับ ใครไม่เจอก็โชคดีปาย) เอามาแชร์ร่วมให้ฟังครับ  แหะ.. แหะ.. เวียนหัว

แหะ.. แหะ.. ส่วนอีอี ๑๐๐ คันที่ใช้นี้ ก็ติดแค่รีโมทปิดเปิดประตู(เซ็นทรัลล็อค)แค่นั้นครับแบบที่ประกาศขายในเวปนี้ละ สะดวกดี ไม่ติดกันขโมย ผมว่าดีกว่าไม่รำคาญ อะไรที่มันซับซ้อนมากๆมักมีปัญหาเสมอครับ ตอนนี้ก็ใช้แบบสบายๆไม่มีปัญหาแม้ไปจอดใกล้เสาส่งแรงสูงก็ตาม  แหะ.. แหะ.. แหะ.. แหะ..

โน่ SRC ™

086-6202798 โน่ SRC

« ตอบ #4 เมื่อ: 20 กันยายน 2008 08:00:38 »

เหอๆๆ  thank you very much  ฮิฮิ คำนับ

แหะ.. แหะ.. รถเราชาวเออีมีแต่เกินสิบปีแระคร๊าบ ขโมยยังอยากได้อีกหรอ คริๆ ผมก็เคยเจอปัญหาคล้ายๆกันแต่ไม่รุนแรงเท่าท่าน จขกท. จร้า   แบบว่า เวลาไปจอดรถที่โรงพัก หรือที่ราชการทีมีเสาส่งวิทยุแรงสูง
กดรีโมท มันไม่ทำงานครับ สัญญาณวิทยุมันกวนรีโมท กดยังไงประตูก็ไม่เปิดแต่ตอนจอดดันปิดได้ จำเป็นต้องไขกุญแจเปิดเข้าไปในรถ ทีนี้มันก็แหกปากร้องลั่นเลย(ขายหน้าดิ) กว่าจะหาทางปิดหรือบีบปากมันก็ชาวบ้านหันมามองเป็นตาเดียวล่ะ เขาคงนึกว่าเราขโมยรถตัวเองมั๊ง     แล้วก็ยังมีปัญหาเล็กๆอีก เวลานอน(บ้านอยู่ติดถนน โรงรถก็ติดถนน) เวลารถใหญ่วิ่งผ่าน หรือรถซิ่งเสียงดังๆผ่าน ไม่ก็หมาแมววิ่งชน มันก็แหกปากร้องลั่นอีกแล้ว คนกาลังหลับกาลังฝันตอนดึกๆ  แล้วยังมีอะไรเกเรกวนใจให้รำคาญอีกเยาะเล่าไม่หมด  แต่ไม่ได้รอให้มันเข้าไปกวนระบบจนสตาร์ทไม่ติดแบบท่าน ผมก็ถอดมันทิ้งถังขยะเลยใช้งานแค่ไม่กี่เดือนเอง(อันนี้ติดในรถอีกคัน ไม่เห็นมันดีดังโฆษณาเลยเสียเงินทิ้งแพงโดยใช่เหตุ) อ้อ ก่อนถอดผมไปธนาคาร เข้าไปจอดพอกดรีโมทปิดประตู รถอีกคันซึ่งอยู่ห่างออกไปดันประตูเปิดครับ เหอะๆๆๆ ปิดเรา เปิดเขา พอเปิดเรา ดันปิดเขา อันนี้เห็นต่อหน้าต่อตากะยามเลย ผมก็ต้องกดปิดรถเขา(เปิดรถเรา) แล้วเอากุญแจล็อครถเราแทนถึงขึ้นไปทำธุระได้แล้วรีบลงมา เดี๋ยวอีกคันที่รีโมทผมเปิดรถเขาได้ดันลงมาก่อนดี เขาเปิดรถเขารถผมต้องเปิดแน่ ตั้งแต่นั้นผมก็ถอดทิ้งเลยครับไม่คิดที่จะติดอีก ผลเสียมันมากจริงๆจนสร้างความลำคาญให้เราเยอะเชียวขอบอก(หากมันเกเรหรือรวนนะครับ ใครไม่เจอก็โชคดีปาย) เอามาแชร์ร่วมให้ฟังครับ  แหะ.. แหะ.. เวียนหัว

แหะ.. แหะ.. ส่วนอีอี ๑๐๐ คันที่ใช้นี้ ก็ติดแค่รีโมทปิดเปิดประตู(เซ็นทรัลล็อค)แค่นั้นครับแบบที่ประกาศขายในเวปนี้ละ สะดวกดี ไม่ติดกันขโมย ผมว่าดีกว่าไม่รำคาญ อะไรที่มันซับซ้อนมากๆมักมีปัญหาเสมอครับ ตอนนี้ก็ใช้แบบสบายๆไม่มีปัญหาแม้ไปจอดใกล้เสาส่งแรงสูงก็ตาม  แหะ.. แหะ.. แหะ.. แหะ..

ผมก็เคยเจอปัญหาเดียวกัน ตอนนั้นไปสถานี ส.ทร 5 พัทยา กดรีโมทไม่ได้ ทำอยู่นาน ก็เลยลองมุดใต้ท้องรถแล้วกดสัญญาณรีโมท ทำตั้งนานกว่าจะได้
NosDriVe

พิเรณทีม = มิตรภาพ + ความจริงใจ

« ตอบ #5 เมื่อ: 20 กันยายน 2008 08:09:08 »

กะลังจะติดพอดีเลยครับ

ก่อนติดตั้ง สงสัยต้องถามเจ้าของร้านให้ชัวร์ๆแล้วมั้งเนี่ย

ถ้าไม่ทนเหนื่อย ทนลำบากมาด้วยกัน ก็ไม่รู้หรอกว่าแต่ละคนให้ใจกันแค่ไหน ใช่มั้ย พิเรณทีม
Juno-Cung
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

ผมไม่เคยปั่นกระทู้เพื่อเอายศเอาขั้นในบอร์ดครับ

« ตอบ #6 เมื่อ: 20 กันยายน 2008 10:15:33 »

แหะ.. แหะ.. รถเราชาวเออีมีแต่เกินสิบปีแระคร๊าบ ขโมยยังอยากได้อีกหรอ คริๆ ผมก็เคยเจอปัญหาคล้ายๆกันแต่ไม่รุนแรงเท่าท่าน จขกท. จร้า   แบบว่า เวลาไปจอดรถที่โรงพัก หรือที่ราชการทีมีเสาส่งวิทยุแรงสูง
กดรีโมท มันไม่ทำงานครับ สัญญาณวิทยุมันกวนรีโมท กดยังไงประตูก็ไม่เปิดแต่ตอนจอดดันปิดได้ จำเป็นต้องไขกุญแจเปิดเข้าไปในรถ ทีนี้มันก็แหกปากร้องลั่นเลย(ขายหน้าดิ) กว่าจะหาทางปิดหรือบีบปากมันก็ชาวบ้านหันมามองเป็นตาเดียวล่ะ เขาคงนึกว่าเราขโมยรถตัวเองมั๊ง     แล้วก็ยังมีปัญหาเล็กๆอีก เวลานอน(บ้านอยู่ติดถนน โรงรถก็ติดถนน) เวลารถใหญ่วิ่งผ่าน หรือรถซิ่งเสียงดังๆผ่าน ไม่ก็หมาแมววิ่งชน มันก็แหกปากร้องลั่นอีกแล้ว คนกาลังหลับกาลังฝันตอนดึกๆ  แล้วยังมีอะไรเกเรกวนใจให้รำคาญอีกเยาะเล่าไม่หมด  แต่ไม่ได้รอให้มันเข้าไปกวนระบบจนสตาร์ทไม่ติดแบบท่าน ผมก็ถอดมันทิ้งถังขยะเลยใช้งานแค่ไม่กี่เดือนเอง(อันนี้ติดในรถอีกคัน ไม่เห็นมันดีดังโฆษณาเลยเสียเงินทิ้งแพงโดยใช่เหตุ) อ้อ ก่อนถอดผมไปธนาคาร เข้าไปจอดพอกดรีโมทปิดประตู รถอีกคันซึ่งอยู่ห่างออกไปดันประตูเปิดครับ เหอะๆๆๆ ปิดเรา เปิดเขา พอเปิดเรา ดันปิดเขา อันนี้เห็นต่อหน้าต่อตากะยามเลย ผมก็ต้องกดปิดรถเขา(เปิดรถเรา) แล้วเอากุญแจล็อครถเราแทนถึงขึ้นไปทำธุระได้แล้วรีบลงมา เดี๋ยวอีกคันที่รีโมทผมเปิดรถเขาได้ดันลงมาก่อนดี เขาเปิดรถเขารถผมต้องเปิดแน่ ตั้งแต่นั้นผมก็ถอดทิ้งเลยครับไม่คิดที่จะติดอีก ผลเสียมันมากจริงๆจนสร้างความลำคาญให้เราเยอะเชียวขอบอก(หากมันเกเรหรือรวนนะครับ ใครไม่เจอก็โชคดีปาย) เอามาแชร์ร่วมให้ฟังครับ  แหะ.. แหะ.. เวียนหัว

ติดของยี่ห้ออะไรมาครับ ช่วย PM บอกได้มั๊ยครับ จะได้ระวัง
highwaycat
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: 20 กันยายน 2008 11:36:49 »

รถผมเคยจอดไว้ที่ rca ด้วยความรีบ(มารู้ทีหลัง)ไม่ได้ล๊อคประตู ลืมโทรศัพท์ และกระเป๋าตังค์ไว้ในรถ

รถผมไม่ได้ติดฟิล์มกรองแสงด้วย 

กลับมาที่รถ ทุกอย่างยังอยู่ครบ  เลยมองข้ามสัญญานโดนขโมยไปเลยครับ

เท่าที่สังเกตุดู  ตอนนี้สัญญานกันขโมยดังกลายเป็นเรื่องที่ชินหูไปแล้วครับ 
odinser
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: 20 กันยายน 2008 12:26:37 »

ผมก็เป็น เหมือนกันตามช่างมา ดีรู้จักกันเลยไม่เสียเลยให้ค่าน้ำมันไป 50 บาท
>> OaTzy << SZ#013

[SZ#013]

« ตอบ #9 เมื่อ: 20 กันยายน 2008 12:28:51 »

น่านไง จิง ๆ ด้วย Grin

อุบัติเหตุไม่ใช่เวรกรรม . . . . แต่เป็นการกระทำของเทอร์โบ !!!  อ้อน  อ้อน
jedee

ได้หมดถ้าสดชื่น

« ตอบ #10 เมื่อ: 20 กันยายน 2008 12:53:16 »

pm ตอบให้แล้วนะครับ

joey100
มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 26 มกราคม 2011 18:32:30 »

จะติดกันขโมยต้องเลือกเกรดด้วยครับ ลองดู http://viperalarm.blogspot.com/
BUT_AE101 ~Lx~
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« ตอบ #12 เมื่อ: 26 มกราคม 2011 18:45:15 »

รถที่บ้านผม ติดสัญญาณกนัขโมยถูกจากคลองถมนี่ล่ะครับ ผมจะไม่เอาระบบรถสะเทือนแล้วร้อง กับ ระบบตัดสตาท์ครับ แล้วก็สวิตช์ฝากระโปรงด้วย ผมตัดออกหมดเลย เพราะมันจะเริ่มเสียจากพวกนี้ล่ะครับ..ผมจะให้ช่างทำเฉพาะกดเปิดปิด เสียงร้องเวลาเปิดประตูแค่นั้นพอ

ไปทุกที่.. ที่อยากจะไป
joey100
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 26 มกราคม 2011 19:01:29 »

รถที่บ้านผม ติดสัญญาณกนัขโมยถูกจากคลองถมนี่ล่ะครับ ผมจะไม่เอาระบบรถสะเทือนแล้วร้อง กับ ระบบตัดสตาท์ครับ แล้วก็สวิตช์ฝากระโปรงด้วย ผมตัดออกหมดเลย เพราะมันจะเริ่มเสียจากพวกนี้ล่ะครับ..ผมจะให้ช่างทำเฉพาะกดเปิดปิด เสียงร้องเวลาเปิดประตูแค่นั้นพอ

ติดอย่างนั้น ถ้าขโมยทุบรถ กันขโมยก็จะไม่ร้อง ถ้าขโมยเข้าไปในรถได้ เขาก็จะต่อสายตรงได้เลยนะครับ ลองเลือกเกรดของกันขโมย แล้วติดให้ครบระบบ จะรู้สึกว่ากันขโมยมันก็มีเกรดของอุปกรณ์ที่เอามาใช้ผลิตนะครับ
BUT_AE101 ~Lx~
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« ตอบ #14 เมื่อ: 26 มกราคม 2011 19:07:37 »

ติดอย่างนั้น ถ้าขโมยทุบรถ กันขโมยก็จะไม่ร้อง ถ้าขโมยเข้าไปในรถได้ เขาก็จะต่อสายตรงได้เลยนะครับ ลองเลือกเกรดของกันขโมย แล้วติดให้ครบระบบ จะรู้สึกว่ากันขโมยมันก็มีเกรดของอุปกรณ์ที่เอามาใช้ผลิตนะครับ
ช่ายครับ ของถูกๆก็ต้องทำแบบนี้อ่าครับ ถามว่าอยากติดแพงๆไหม อยกนะครับ มันมีแบบไม่ต้องตัดต่อสายไฟด้วยดีมากๆ แต่ผมเป้นคนเปลี่ยนรถบ่อย ครับ 2-3 ปีเปลี่ยนทีั ก็พอดีมันพัง(แต่ไม่แน่ ae คันนี้อาจจะอยู่ด้วยกันนานที่สุด ก็ค่อยว่ากันอีกที)  อีกอย่างรถผมก็ไม่ได้ใหม่ป้ายแดงด้วยเลยถอดระบบตัดสตาทร์ออกอะครับ เพราะจุดประสงค์ผมคือ รีโมทไว้กดเปิดปิดรถ ง่ายเวลาฝนตกไม่แฉะยืนตากฝนไขประตู 5555  ส่วนระบบกันสะเทือน มันชอบรวนครับ แรกๆก็ดีหรอก บางทีผมปรับแบบบางสุด รถแต่งๆท่อดังๆขับผ่านมันก็ร้อง ฟ้าฝนพายุมามันก็ร้อง ถอดออกไปเลย อีกระบบคือ ถ้าไม่ปิดฝากระโปรงหน้าก็จะล็อกรถไม่ได้ ผมก็เอาออกครับ เพราะผมชอบเปิดระบายความร้อนไว้ มันทำให้ผมล็อกรถไม่ได้ ก็เลยตัดออกไปด้วย(พอดีมีประสบการณ์มาหลายชุดละครับ ของคลองถม รถคุณพ่อ รถคุณย่า รถคันเก่าๆผมที่ผ่านมา ก็พังประมาณนี้ทุกทีเลย)   พอละครับ ของ 950 บาท อิอิ

เห้นเคยถามของ code alarm หรือ ABT ไรเนี่ยครับ ราคา 3-4 พันบาท ก็น่าสนใจดี แต่ยังเสียดายตังอยู่ครับ แฮ่ๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 มกราคม 2011 19:13:30 โดย BUT_AE101 ~Lx~ » บันทึกการเข้า

ไปทุกที่.. ที่อยากจะไป
X-zy
มือเก่าหัดแข่ง

One thing i don't know why

« ตอบ #15 เมื่อ: 26 มกราคม 2011 19:14:56 »

ผมก็เคยเป็นอ่ะครับ ขับๆอยู่ดับกลางอากาศเลย แต่สตาร์ทใหม่ก็ติด พอขับไปได้สักพักก็ดับกลางอากาศอีก ให้ช่างดู ช่างถอดกันขโมยออก หายเป็นปลิดทิ้งเลยครับ  ถอนหายใจ

ฉันขอเป็นแค่สายลมผ่าน
ในวันวานของเธอที่เคยรานร้าว
ฉันขอเป็นคนรัก.. เพียงชั่วคราว
ผ่านวันคืนเหน็บหนาว.. ก็จากลา
JOEY-AE101
นักแข่งมือสมัครเล่น

« ตอบ #16 เมื่อ: 26 มกราคม 2011 22:20:58 »

รีโมทผมใช้มา 6-7 ปีแล้วครับ มีระบบกันขโมยครบวงจร..เจอปัญหาจากการใช้รีโมทมาเยอะเหมือนกันครับ

ทั้งร้องตอนดึกเวลาฟ้าร้องฟ้าผ่า ฯลฯ แต่เมื่อกลางปีที่แล้วอยู่ๆก็สตาร์ทไม่ติดซะงั้น อาการเหมือนกับ จขกท

เลยครับแต่ของผมมีสวิทซ์ไว้กดสลับเวลาเจอปัญหาแบบนี้ [ทางร้านติดมาให้ด้วย] แรกๆก็สตาร์ทติด

พอมาระยะหลังสตาร์ทไม่ติดเลยครับให้ช่างมาดูปรากฏว่ากันขโมยมันรวนเลยตัดสตาร์ทแล้วทำให้ไดสตาร์ทไหม้เลยครับ

ตอนเปลี่ยนไดสตาร์ทใหม่ก็เลยให้ช่างตัดสายไฟตัวตัดสตาร์ทกับกันขโมยออกหมดเลย...หลังจากนั้นก็ไม่มีปัญหาอีกเลยครับ
joey100
*

« ตอบ #17 เมื่อ: 26 มกราคม 2011 23:43:17 »

ถ้าเอาวงจรระบบตัดสตาร์ทของกันขโมยมาอธิบาย เกรงว่าจะเป็นดาบสองคม แต่พอจะอธิบายสั้นๆได้ว่า เมื่อมีการล็อครถด้วยรีโมทกันขโมย ระบบตัดสตาร์ทจะพร้อมทำงาน แต่จะยังไม่มีการตัดสตาร์ท จนกว่าขโมยจะพยายามต่อสายตรงของรถ ก็จะมีระบบในการแยกสายสตาร์ทออกจากกันเพื่อไม่ให้สตาร์ทรถได้  ดังนั้นถ้าใช้กันขโมยคุณภาพไม่ดี แม้ว่าจะมีการปลดล็อครถด้วยรีโมทแล้ว  ระบบตัดสตาร์ทก็อาจไม่ถูกยกเลิก ทำให้สตาร์ทรถไม่ได้ อาการนี้เรียกว่ากันขโมยเกรดต่ำมันรวน ดังนั้นการที่บอกว่า"ขับๆอยู่ดับกลางอากาศเลย" ก็จะเห็นว่าไม่มีสายเส้นไหนของระบบตัดสตาร์ทที่จะไปดับเครื่องยนต์ในขณะที่เครื่องยนต์ทำงานได้เลย ยกเว้นมีการต่อทั้งระบบตัดสตาร์ทและระบบตัดน้ำมัน เพราะถ้ามีการต่อระบบตัดน้ำมันไว้ด้วย แล้วเวลากันขโมยเกรดต่ำมันรวน มันก็พร้อมที่จะส่่งสัญญาณตัดน้ำมันออกมาแบบผิดที่ผิดเวลา ทำให้เครื่องยนต์ที่กำลังทำงานอยู่ดับไปได้ ส่วนที่บอกว่า"เลยตัดสตาร์ทแล้วทำให้ไดสตาร์ทไหม้เลยครับ" ก็ไม่เกี่ยวกับการเชื่อมต่อสายของระบบกันขโมย ก็ต้องไปดูในรายละเอียด ว่าเกิดจากอะไรกันแน่  ดังนั้นเกรดของกันขโมยจะส่งผลไปถึงผู้ใช้อย่างแน่นอน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 มกราคม 2011 12:22:40 โดย joey100 » บันทึกการเข้า
M i N T o <NCZ>

« ตอบ #18 เมื่อ: 28 มกราคม 2011 02:09:32 »

แอบดู
Yoshikuni BaNK PT.Z

ก้อแค่ 5E BO ... ฟิ้ว ฟิ้วววว !!!

« ตอบ #19 เมื่อ: 28 มกราคม 2011 10:03:58 »

อ่านหนังสือ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์